เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4519 อยากทราบ??? ประวัติความเป็นมา..ของบ้านหลังเก่าที่มุมถนนพญาไท
..ลูกแก้ว..
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 15:45

เมื่อครั้งยังเยาว์วัย  ..ลูกแก้ว..ได้ผ่านถนนพญาไททุกวัน มองดูภาพบ้านเก่าหลังใหญ่เด่นตระหง่านที่มุมถนน เกิดความใคร่รู้และอยากสัมผัสอย่างใกล้ชิด แต่ก็ไม่อาจทำได้ดั่งใจ

เพียงได้แต่มอง ด้วยความชื่นชมทางสายตากับความสวยงามของสถาปัตยกรรมยุคเก่า และทำให้อยากรู้เรื่องราวความเป็นมา และภาพเก่าๆ ของบ้านหลังนั้น

เมื่อวันเวลาผ่านไป ความรกร้างและทรุดโทรมก็เริ่มมาเยือนเมื่อขาดผู้ดูแล และน่าเสียดายมาก..... เพราะวันนี้..บ้านหลังนั้นอยู่แต่ในความทรงจำเท่านั้น

มันถูกรื้อถอนไป แบบไม่เหลือร่องรอยใดๆๆ อีกแล้ว..เจ้าค่ะ

นั่นอาจเป็นจุดหนึ่งที่ทำให้..ลูกแก้ว.. ชอบที่จะอ่าน ฟัง และดูภาพโบราณต่างๆ ของคนยุคก่อนมาก มันเป็นความละเอียดอ่อนและประณีต ที่ยุคสมัยปัจจุบันไม่มีให้เห็น และครั้งใดที่มีโอกาสได้เข้าชมวังเก่า หรือสถานที่โบราณต่างๆ ก็เหมือนต้องมนต์สะกด      

..จริง จริง.. อยากกระโดดเข้าไปยุคนั้นจัง...เจ้าค่ะ
อิ..อิ..น่าจะมีมิติแบบทวิภพบ้าง

ขอเรียนเชิญท่านผู้รู้ มาให้ความกระจ่างกับ..ลูกแก้ว..หน่อยนะนอกเหนือจากบ้านหลังนี้..ลูกแก้ว..ยังมีหลังอื่นอยากถามอีกนะ..
ขอบคุณนะ.. เจ้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 17:09

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=48339  
..ลูกแก้ว..
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 18:28

ขอบคุณเจ้าค่ะ
ได้ความกระจ่างแจ่ม มากเลยเจ้าค่ะ ....

ขอถามต่อนะเจ้าคะ...
ว่า...บริเวณโรงพยาลวชิระเดิมเป็นสถานที่ใดมาก่อน?ฮืม

เพราะมีตึกเก่าหลังใหญ่อยู่ท่ามกลางตึกใหม่ที่โอบล้อม เป็นสถาปัตยกรรมที่สวยอีกแห่ง สภาพปัจจุบันทรุดโทรมตามกาลเวลา เพราะไม่ได้รับการดูแลเท่าที่ควร เป็นสิ่งที่น่าเสียดาย... ถ้าต้องถูกรื้อทิ้งหรือปล่อยให้พังเช่นนี้

เดี๋ยว..ลูกแก้ว.. แวะมาฟังนะเจ้าคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์