เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 73759 คุยกันเรื่องรามเกียรติ์
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 18:59

เข้ามากราบสวัสดีอาจารย์เทาชมพู และสวัสดีสมาชิกในเรือนทุกๆท่านครับ จากที่หายไปพักใหญ่

ขอสวัสดีและยินดีต้อนรับท่านสมาชิกใหม่ของเรือนทั้งสองท่านครับ คุณหมีใหญ่และคุณฟ้าฯ

ปล.คุณหมีใหญ่ นี่จะใช่ท่านเดียวกันกับที่เคยทักทายพูดคุยกันไว้ที่เว็บอื่น(เว็บลับ)หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ยินดีอย่างยิ่งครับผม
Gabriel
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 19:48

เคยได้ยินอาจารย์ท่านหนึ่งใน ม.กรมศิลฯ ท่านเคยบอกว่า
ทศกัณฐ์นั่นถอดรูปยักษ์ได้ ครั้งหนึ่งเคยถอดรูปยักษ์เป็นมนุษย์
ต่อหน้านางสีดา นางสีดาถึงกับหลงในรูปโฉมที่งดงาม งามกว่าพระรามเสียอีก
jaae
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ธุรกิจส่วนตัว

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 21:50

จริงค่ะ คห. 76  ดูได้จากตอนก่อนที่ทศกัณฐ์จะตาย ( ขอใช้คำสามัญแล้วกันนะคะ )  หาอ่านในรามเกียรติ์ดูนะค่ะ
ฟ้าเวอร์ริเดียน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

Try and fail, but don't fail to try.(ไม่รู้ใครพูด)

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 22:53

สวัสดีค่ะ  คุณหมูน้อยในกะลาและสมาชิกทุกท่านค่ะ

"ฮาจิเมะ มาชิเตะ โดโซะ โยโรชิกุ" แปลว่าสวัสดีค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 23:09

หนูฟ้า   แล้วจะโทรไปหานะจ๊ะ  
คิดถึงมาก  
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 11:27

จากคหพต.ของคุณ Gabriel เกี่ยวกับการการถอดรูปของทศกัณฐ์
มีเรื่องชวนให้คิดหลายอย่างเลยครับ (ชวนคุยเล่นสนุกนะครับ)เช่นว่า

การถอดรูปนี้ปกติใช้กับการที่ถอดคืนเป็นร่างเดิม กายเดิม เช่นเงาะถอดรูป ก่อนที่จะเป็นเจ้าเงาะก็เป็นพระสังข์มาก่อน คือพระสังข์ทองสวมรูปเงาะ และภายหลังจึงถอดรูปเงาะออก

ส่วนทศกัณฐ์เกิดมาเป็นยักษ์ แต่ก่อนจะตายกลับถอดรูปเป็นมนุษย์ จึงดูพิกลไปหน่อย
(ทศกัณฐ์เคยแปลงกายหลายครั้ง เช่น เป็นปู เป็นปลา เป็นช้าง ??ฯลฯ แต่จำไม่ได้ว่าเคยแปลงเป็นมนุษย์  อ๋อ มีครั้งหนึ่งแปลงเป็นพระราม )

เอ..หรือว่าจริงๆแล้วไม่ได้ถอดรูป แต่เป็นการแผลงฤทธิ์ก่อนตาย??

หรือว่าก่อนตายแผลงเดชกลับไปเป็นพรหม เหมือนปู่เหมือนทวด??

จะว่ารูปที่ถอนนั้นเป็นรูปเมื่อชาติภพเดิมบนครั้งทศกัณฐ์อยู่บนสวรรค์ก็เป็นไปไม่ได้ใหญ่ เพราะนนทก หน้าตาอัปลักษณ์กว่าชาติปัจจุบันเสียอีก.!

มีอีกประเด็นที่(อาจคิดให้)น่าสนใจ ก็คือ การคิดระลึกสำนึกผิดและคุณงามความดีของทศกัณฐ์ก่อนตาย มีผลทำให้รูปทศกัณฐ์ที่เห็น  ดูงดงามตามจิตใจของทศกัณฐ์ในขณะนั้น

อาจมีประเด็นหนึ่งที่ทำให้ผมสะอึก หยุดสงสัย และวิเคราะห์ไม่ออกก็คือ ถอดรูปได้ตามใจผู้แต่ง!!
หมีใหญ่
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 86

ดูแลกิจการของทางครอบครัวเกี่ยวกับการปลูกป่ายูคา และอื่นๆ

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 18:39

คุณหมูน้อยคัรบ ผมหมีใหญ่ตัวเดียวกันครับ หมีใหญ่มีหลายตัวมากไม่ได้ครับ จะแย่งถ้ำกันอยู่ อิอิ
เรื่องแปลงร่างของทศกัณฐ์นี้มีอีกรูปครับ คือรูปณ. หน้าทอง ที่มีไว้ตอนจะไปจีบสีดาครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 12:29

ปกติหากไม่นับการแผลงฤทธิ์อวดศักดา
แล้วละก็ การแปลงกายนี้เห็นต้องยกให้พระเอก(ของผม)ละครับที่แปลงกายฟุ่มเฟือยที่สุด
คนอื่นเขาแปลงกายเพื่อหน้าที่ เพื่อการงาน ตามคำสั่ง  หนีภัย ลวงศัตรู
แต่พ่อพระเอกของผมนี้แปลงกายเพื่อจีบหญิง หลีสาว ลูกเดียว
อ้อ..พระเอกของผมที่ว่านี้ คือ พ่อยักษ์10คอ นะครับ

ลวงสีดาเอย เกี่ยวนางมัจฉาเอย หลีนางช้างเอย
คนแรกไม่สำเร็จ
2นางหลังให้กำเนิดบุตรเชื้อสายยักษ์มา3ตน
ไหนจะตอนที่ปลอมเป็นเทวดา(จำไม่ได้ว่าองค์ไหน) ไปไล่ปล้ำนางสวรรค์อีก

เอ..ใครพอจะนับได้ไหมครับว่า ถ้าไม่รวมนางสวรรค์ที่ถูกพ่อเจ้าชู้ยักษ์ไล่ปล้ำนั้นแล้ว บรรดาเมียของทศกัณฐ์นั้นมีกี่คนกัน ?
ถาม-ตอบ สนุกๆ เรียกบรรยากาศคึกคักสนุกสนานของเรือนฯเมื่อครั้งเก่าให้กลับมาบ้างครับ..

ปล.คุณหมีฯครับ
พอจะช่วยเล่าย่อๆหรือพอจะมีลิ้งค์ เกี่ยวกับรูปณ. หน้าทอง ในความเห็นข้างบนให้ผมค้นหาบ้างไหมครับ ผมหลงลืมเรื่องนี้ไปเกือบหมดแล้ว เผื่อว่าเราจะได้มีประเด็นสนุกคุยกันต่ออีก
ขอรบกวนด้วยล่ะนะครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 13:02

ขอแก้คำผิดครับ

เกี่ยวนางมัจฉา เป็น เกี้ยวนางมัจฉา
...
ตอนนั้นหมอแปลงเป็นปลา
เกี้ยวนางช้าง ก็แปลงเป็นช้าง
....
แต่ตลกตอนแปลงเป็นปู เพราะโดนจับได้ เลยโดนอัดซะเละ
.....
ไหนๆก็ถามเรื่องเมียของพญายักษ์แล้วก็เลยถามซะเลยว่า ลูกล่ะ ทศกัณฐ์มีลูกทั้งหมด กี่ตน  ?
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 17:12

ครับ เคยได้ยินมาว่าทศกัณฐ์ถ้าอยู่ในกรุงลงกาจะต้องหน้าทอง แต่เท่าที่เคยเห็นเล่นโขน หน้าทองจะใช้ตอนลงสวน หรือฉุยฉายทศกัณฐ์

เป็นตอนที่แสดงความสง่างามได้อย่างอลังการทีเดียวครับ ถือพัดด้ามจิ้วอันหนึ่ง ห้อยพวงอุบะ แล้วก็มีผ้าคล้องสองไหล่ แต่งตัวกันอย่างที่เรียกว่าเจ้าชู้กรุ้มกริ่มจริงๆ แล้วก็ทรงรถมาตอนกลางคืนถึงในสวน มีนางกำนัลถือโคม มีมหาดเล็กถือมัดหวาย

ถ้าจำไม่ผิดจะใช้เพลง พญาเดิน หน้าพาทย์ที่สง่ามากๆ รับกันกับเสียงหึ่งของฆ้อง

ช่างให้ภาพของขบวนเสด็จกษัตริย์อย่าง "ไปรเวท" จริงๆ

ที่สะใจต่อมาก็คือตอนนางสีดาเอาไม้ปักดินแล้วชี้ด่า จนทศกัณฐ์หนวดกระดิกต้องรีบวิ่งขึ้นรถกลับ

แล้วก็จะถึงร้องร่ายที่ผมคิดว่าไพเราะงดงามที่สุดในรามเกียรติ์ทีเดียว

"เอาผ้าผูกพันกระสันรัด
เกี่ยวกระหวัดกับกิ่งโศกใหญ่
ชายหนึ่งผูกศออรไท
ทอดองค์ลงไปจะให้ตาย"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 17:34

ตอบคุณ Gabriel และคุณหมูน้อยฯ
ทศกัณฐ์ไม่ได้" ถอด" รูป ค่ะ  ทศกัณฐ์" แปลง" กาย คุณหมูน้อยเข้าใจถูกแล้ว ถ้า" ถอด" แปลว่าเขามีตัวจริงอยู่ข้างในแต่ปลอมตัวให้ดูภายนอกเป็นอีกแบบ
อย่างพระสังข์ เป็นตัวจริง เอารูปเงาะมาสวมทับ  ถึงเวลาก็ "ถอด" รูปเงาะออก กลายเป็นพระสังข์ทองซึ่งเป็นตัวแท้จริง  กลายมาเป็นสำนวนว่า "เงาะถอดรูป"

ทศกัณฐ์ในศึกครั้งสุดท้าย   รู้ว่าตัวเองจะต้องตายแน่  เพราะพบว่าเสียรู้หนุมาน ถูกขโมยกล่องดวงใจไปเสียแล้ว   ก็เลย"แปลง" กายเป็นพระอินทร์  
ถามว่าแปลงไปทำไม  คำตอบคือแปลงเพื่อเป็นเกียรติแก่ตน

ในรามเกียรติ์พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่  1 เล่าตอนนี้ไว้ละเอียดลออ  ทศกัณฐ์พูดไว้ชัดเจนว่า

ตัวกูเป็นวงศ์พรหมเมศ...............เลื่องชื่อลือเดชทุกทิศา
วันนี้จะสิ้นชีวา..........................จะให้เกียรตินั้นปรากฏไว้
ตราบเท่ากัลปาฟ้าดิน.................สิ้นทั้งสามภพสบสมัย
คิดแล้วร่ายเวทเกรียงไกร............สำรวมใจนิมิตอินทรีย์

บัดเดี๋ยวก็กลับกลายเพศ.............เป็นท้าวตรีเนตรเรืองศรี
ทรงโฉมประโลมโลกีย์................ใครเห็นเป็นที่จำเริญนัก
ผิวผ่องพึงพิศผุดผาด..................งามวิลาศล้ำเลิศในไตรจักร
กรายกรอ้อนแอ้นพริ้มพักตร์..........พญายักษ์มาสรงชลธาร

คนที่เห็นทศกัณฐ์แปลงแล้วตะลึงงงงวย  ไม่ใช่นางสีดา  แต่เป็นพระราม  ถึงกับยอมรับว่า

ถึงรูปงามทั้งสามธาตรี.................ก็ไม่เปรียบรูปนี้เสมอสอง
งามจริงยิ่งกว่ารูปทอง..................นวลละอองผ่องแผ้วอำไพ
แต่เราชายเห็นยังเช่นนี้................ถ้าสตรีเห็นจะเป็นไฉน
น่าแสนพิศวาสจะขาดใจ...............หลงไปด้วยรูปกุมภัณฑ์
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 09:32

กราบขอบพระคุณอาจารย์ครับที่กรุณาแจกแจงอธิบายให้ทราบ
หากอาจารย์ไม่บอกก็คงงงไปอีก จนกว่าจะได้อ่านเจอ เพราะในเว็บไซด์ต่างๆเกี่ยวกับรามเกียรติ์ไม่มีรายละเอียดเท่าทีควร
ตอนนี้หนังสือก็ไม่มีในมือ พูดคุย วิจารณ์ วิเคราะห์ตัวละครและเนื้อเรื่องกับสมาชิกท่านอื่นๆ โดยอาศัยเพียงความทรงจำเก่าๆ
(เดี๋ยวต้องมีการผิดคิวกันบ้างละ!! หมูฯใช้ไม่ได้เลยนะครับข้อมูลมีไม่แน่น แต่ยังมาออกความเห็นอีก สมาชิกท่านอื่นคงไม่ว่า
นะครับ แห่ะๆ)

จะว่าไปแล้ว การพูดคุยที่กระทู้นี้ก็รู้สึกว่า กระทู้นี้สนุกไม่แพ้กระทู้ขนมไทย กระทู้กลอน หรือกระทู้อื่นๆเลยนะครับ
เชื่อว่าท่านที่ผ่านมาอ่าน(ทั้งขาจร และขาประจำ) ก็คงรู้สึกเช่นกัน    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 10:48

เดี๋ยวจะไปค้นสำมะโนครัวของทศกัณฐ์มาให้นะคะ คุณหมูน้อย
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 15:08

0//      ..... ขอยกมือตอบด้วยคนค่ะ

ตูก้า สงสัยว่า คำเปรียบเปรย ที่ว่า เจ้าชู้ยักษ์ นี่มาจาก ทศกัณฐ์ รึปล่าวคะ  เพราะเจ้ากรุงลงกา ตนนี้มีเมีย 1,014 นาง  แถมมีลูก อีก 1,017 ชีวิต ....ไม่รู้จะใช้ว่า คน หรือ ตน ดีค่ะ...

นางมณโท    -   อินทรชิต ,  สีดา  ,  ไพนาสุริวงศ์
นางกาลอัคคี -   บรรลัยกัลป์
นางช้างพัง    -   คีรีวัน  ,  คีรีธร
นางปลา       -   สุพรรณมัจฉา
นางสนมพันตน  -  สหัสกุมาร (1,000กุมาร)
นางสนมสิบคน  - สบรถ (10 คน)

คำตอบที่ถูกคงต้องให้ อาจารย์เทาชมพูมาเฉลยค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 16:25

คุณตูก้าฯ ตอบได้รวดเร็วดีครับ
ทีนี้พอจะทราบไหมครับ ว่าเจ้ากรุงลงกาตนนี้ มีบุตรบุญธรรมอยู่คนหนึ่ง แต่เป็นใครกันล่ะ ?

คำว่าเจ้าชู้ยักษ์นี้อาจต้องให้ท่านอื่นช่วยมาตอบให้ เพราะเรื่องเจ้าชู้นี่ผมท่าจะไม่สันทัด !! ยิ้มเท่ห์ แห่ะๆ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์