เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4074 ส ธรรมยศ
อยากฟัง
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 05:00

นานมาแล้วเคยได้ยินชื่อ ส ธรรมยศ ว่าเขียนหนังสือประวัติศาสตร์  และถูกแบนไป  รุ้นพี่ๆเคยเล่าว่า  ส ธรรมยศ ได้วิเคราะห์เรื่องความสัมพันธ์ และความขัดแย้งระหว่าง ร 4 กับ พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ  จนในที่สุด ความขัดแย้งนี้มาขึ้นถึงจุดหลังจากทั้งสองพระองค์สรรคตแล้ว ในสมัยร 5 ที่พระโอรสของ สมเด็จพระปิ่นเกล้า คือวังหน้าใน ร5 ซึ่งมีพระนามเดิมว่า พระองค์เจ้ายอดยิ่งยศ อันมาจากพระนามที่พระราชบิดาตั้งให้ว่า ยอร์จ วอชิงตัน  จนเกิดเหตุพาดพิงไปถึงอังกฤษ  เกือบจะทำให้อังกฤษได้เพิ่มอิทธิพลทางการเมืองในไทย  แต่ด้วยพระปรีชาสามารในการมองการณ์ไกล  ของ ร5 ทำให้เรารอดพ้นวิก0ติกาลนั้นมาได้

ใครเคยอ่าน หนังสือของ สธรรมยศ  ว่าด้วย ร4 และสมเด็จพระปิ่นเกล้าบ้าง  กรุณาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 21:53

จำได้เหมือนกับว่าคุณ ส. ธรรมยศ ชื่อจริงชื่อ แสน ธรรมยศ เขียนหนังสือสำนวนโวหารปากกล้าทีเดียว และกล้ามองในมุมใหม่ที่คนอื่นๆ อาจจะไม่เห็นหรือไม่กล้าคิดไปถึง
ผมจำรายละเอียดเรื่องที่คุณ ส.เขียนไม่ได้แล้ว จำได้เลาๆ อยู่แต่ว่า แกเคยเขียนเข้าข้างแหม่มแอนนา ว่าที่แหม่มเขียนถึงสังคมสยามสมัย  ร.4 ไว้นั้นน่าจะมีส่วนถูกอยู่มาก จำได้เผินๆ อีกนิดหนึ่งว่าแกอ่านหนังสือหนังหามามาก ดูเหมือนยังกับจะเคยข้ามไปเรียนโรงเรียนฝรั่งเศสทางอินโดจีนฝรั่งเศสด้วย

จากความประทับใจของผมซึ่งอาจจะผิด เพราะความจำพร่าเลือนเต็มที ผมว่า ผมนับถือในการเป็นคนกล้าของคุณ ส. ทั้งการกล้ามองและการปากกล้า แต่ในที่สุดแล้ว ผมต้องอ่านคุณ ส. อย่างยั้งๆ ไว้เหมือนกัน ถ้าคุณ ส. จะหาว่าคนอื่นๆ นอกจากแกมีภยาคติ คืออคติจากความกลัวครอบอยู่ ผมในฐานะผู้อ่านก็ต้องบอกว่า คุณ ส.อาจจะไม่กลัวอำนาจ แต่ใช่ว่าคุณ ส. จะปลอดอคติทั้งหมดเสียทีเดียวก็เปล่า บางครั้งรู้สึกว่าแกจงใจปากกล้า เขียนอะไรด่าคนเล่นให้สะใจแกเองเท่านั้น จะเรียกว่าโทสาคติได้หรือไม่ก็ไม่รู้ และจำได้ว่า บางที ข้อเขียนของแกผิดในเรื่องรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ซึ่งก็คงไม่สำคัญหรอก แต่เผอิญผมจำได้ (เช่น แกอ้างซานโช ปานช่า ในดอนกีโฮเต้ ผิดไปหน่อย - อ้างเอามาด่าคนนะครับ) อ่านงานของแกเพื่อกระตุ้นอารมร์หรือเพื่อท้าทายความเชื่อเก่าๆ ของเราก็คงจะดี แต่ถ้าจะอ่านงานของแก โดยหวังว่าจะเป็นงานที่มีหลักฐานอ้างอิงทางวิชาการที่หนักแน่น คงต้องค่อยๆ อ่าน แล้วก็กรองอารมณ์แกออกไปก่อนครับ หรือผมจะยังอ่านไปไม่ถึงงานของแกที่เป็นวิชาการจริงๆ ก็ไม่ทราบ
นี่ผมพูดถึง ส.ธรรมยศ นะครับ ไม่ใช่ ส. ศิวรักษ์ แต่ที่จริง อาจารย์สุลักษณ์ที่เคารพของผม บางทีก็คล้ายๆ คุณ ส. อยู่เหมือนกัน อาจารย์มียังหนังสือออกมาเล่มหนึ่งเลยนี่ครับ ว่า ดังทางด่า แสดงว่าอาจารย์ก็คงจะรู้ตัวเหมือนกัน
เข้าของกระทู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 22:26

ขอบคุณมากนะค้ะ คุณ นกข  น่าเสียดายที่จะหามาอ่านไม่ได้เลยนะค่ะ  
ไม่ว่าจะเขียนถูกผิดหรือมีอคติอย่างไร  กาลเวลาก็คงพิสูจน์กันได้  
แต่หากหนังสือสาบสูญไปหมดแล้ว  ก็ไม่มีอะไรให้ตัดสินได้เลย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 23:14

หาไม่ได้แล้วจริงๆ หรือครับ? ถ้าอย่างนั้นก็น่าเสียดายมาก ผมว่า อ่านงานของคุณ ส. จะใส่อารมณ์อะไรก็ตาม ก็ยังเป็นเรื่องวิชาการเรื่องประวัติศาสตร์ มีส่วนช่วยจำเริญสติปัญญากว่าหนังสือบางเล่มที่ปล่อยให้ออกมาขายเดี๋ยวนี้เยอะ
อ้าว นี่ผมก็กำลังจะ ดังทางด่า อีกคนแล้วไง...
คุณพวงร้อยอยู่สหรัฐฯ รึเปล่าไม่ทราบครับ ผมว่าที่ห้องสมุดมหาวิทยาลัยคอร์แนล เมืองอิทากะ รัฐนิวยอร์ก อาจจะหาอ่านได้นะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 03:49

ขอโทษครับ คุณเจ้าของกระทู้ กลับมาอ่านแล้วเพิ่งเห็นว่าผมใจลอยไปหน่อยนึกถึงคุณพวงร้อยมากไปนิด พอดีเพิ่งไปกระทู้โน้นของเธอมา
คุณเจ้าของกระทู้อยู่อเมริกาหรือเปล่าครับ บางที หนังสือบางเล่มที่หาไม่ได้ในเมืองไทยอาจจะหาได้ในห้องสมุดเมืองนอกนะครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 12:26

วิ้วว้าว มีหนุ่มเนื้อหอมมา "นึกถึง" ด้วยหละ  ทำเอาเกือบเคลิ้มเลยเชียวค่ะ คุณ
หลวงนิลฯ  (ฮา)

เรื่อง ส ธรรมยศ นี่ไม่เคยเห็นเลยค่ะ  ดูเหมือนพี่สาวเค้าเคยเก็บ นิตยสาร
กุลสตรี (หรืออะไรเนี่ยะค่ะ จำไม่ได้) เก่าๆไว้  
เคยไปค้นเจอแล้วพลิกๆดูตอนเด็กๆ  เห็นมีเรื่องพระปิ่นเกล้ากับ ร ๔ อยู่  
แต่ตอนนั้นยังเด็กมาก ไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้  เลยไม่เคยอ่าน  
ชักอยากเห็นแล้วซี  ไม่ทราบพอเล่าให้หน่อยได้มั้ยคะ  ว่าเป็นใคร  
มีความสำคัญอย่างไร  

ดิฉันอยู่ฝั่งตะวันตกค่ะ  คุณนิลกังขา  
มหาวิทยาลัยแถวนี้ก็ไม่ค่อยมีิเรื่องพวกนี้ให้ค้นซะด้วยซีคะ  
มีแต่เรื่องวิทยาศาสตร์น่ะค่ะ  
วันหลังอายุมากๆไม่ต้องทำงานแล้วอยากหาเวลาไปค้นเอกสารพวกนี้เหมือนกัน  
คิดว่าทางต่างประเทศคงมีที่เค้าเก็บรักษาไว้มากกว่าเมืองไทยแยะนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 17:01

ถ้าไม่ต้องเอาเฉพาะ ส. ธรรมยศ คนเดียว งานเขียนเรื่อง ร.4 กับพระปิ่นเกล้าฯ ก็น่าจะหาอ่านได้จากแหล่งอื่นด้วย
ส่วนเรื่องวิกฤตการณ์วังหน้า ระหว่างในหลวง ร.5 กับกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญนั้น หาหนังสืออื่นๆ อ่านได้เพียบครับ ทั้งไทยทั้งฝรั่ง เพราะเป็นเรื่องดัง เป็นวิกฤตการณ์อันหนึ่งในรัชสมัย ร.5 ทีเดียว
เจ้าของกระทู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 20:55

ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 15:34

เคยอ่านงานของส.ธรรมยศค่ะ เข้าใจว่ามีหนังสือ" ชีวิตและงานของส.ธรรมยศ" แต่จำไม่ได้ว่าใครรวบรวม
ส.ธรรมยศเขียนงานเหล่านี้ขึ้นในช่วงหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง  อาจจะช่วงราวๆสงครามโลกครั้งที่ ๒ หรือหลังจากนั้นไม่มากนัก
ความคิดของเขา-เท่าที่ดิฉันมอง-คือแสดงให้เห็นแง่มุมที่คนไทยเราไม่ค่อยจะแตะต้องมาก่อนปี  เช่นการวิจารณ์ระบบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ หรือพระนิพนธ์สมเด็จกรมพระยาดำรงฯในเรื่องประวัติศาสตร์ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับเจ้า   ไม่ใช่เฉพาะราชวงศ์จักรี แต่ย้อนไปถึงอยุธยา
ความคิดของส. ธรรมยศค่อนข้างแรง  และวิจารณ์จากการปักใจเชื่อ มากกว่าการหาหลักฐาน มาชั่งน้ำหนัก  เช่นการเชื่อเรื่องที่นางแอนนาเล่าเกี่ยวกับความป่าเถื่อนต่างๆของไทย
เรื่องที่เกี่ยวกับความขัดแย้งในสถาบันกษัตริย์  เป็นหัวข้อหนึ่งที่ส.ธรรมยศ ให้ความสนใจมาก  และมักแสดงออกด้วยการตำหนิติเตียน
การอ่านงานของเขา ถ้าอ่านเพื่อพินิจความคิดอ่านของคนไทยคนหนึ่ง เพื่อดูวิวัฒนาการด้านความคิดของนักคิดนักเขียนไทยเกี่ยวกับสังคม  ก็อ่านได้ ด้วยวิจารณญาณ
แต่ควรหาหลักฐานอื่นๆประกอบด้วยค่ะ  เพราะมันไม่ใช่งานวิชาการโดยตรง
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 17:39

ชีวิตและงานของส.ธรรมยศ ผมเคยซื้อได้ที่ร้านดอกหญ้า สาขาอนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ  เมื่อประมาณ2ปีที่แล้วตอนไปตกระกำลำบากเป็นวิศวกรตกงานอยู่ที่นั่น เขาเอามาขายลดราคาเล่มละ16บาท (หนังสือดี บางทีก็ไม่ใช่หนังสือขายดี) แต่เรื่องมันเศร้า หนังสือจมน้ำไปแล้ว (แงๆ) รู้สึกชื่อคนรวบรวมจะมีตัว อ.นะ จำไม่ได้เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด ดอกหญ้าเป็นผู้พิมพ์นะครับ ใครอยู่แถวนั้นลองไปสืบดูสิครับ ได้ผลอย่างไรช่วยบอกผมด้วย
     สิ่งที่ส.ธรรมยศได้รับการยกย่องคือ การเขียนหนังสือได้ดี ดีในที่นี้หมายถึงเขียนได้สละสลวย คือใช้ภาษาได้ดีนั่นเอง เขาจึงเรียกส.ธรรมยศว่า ราชสีห์แห่งการเขียน ส่วนเรื่องความถูกต้องหรือไม่ถูกก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
    ก็คงเหมือนกับสามก๊กของเจ้าพระยาพระคลัง(หน) ที่อ่านได้รื่น โวหารเป็นยอด แต่ถ้าตรวจสอบความถูกต้องแล้ว มีผิดเยอะ
   หนังสืออีกเล่มที่ซื้อมาพร้อมกัน ชื่อ ฟุดฟิดฟอไฟพูดไทยดีกว่า ของอาจารย์สุกิจ นิมมานเหมินทร์ มีคำไว้อาลัยที่เขียนถึง ส.ธรรมยศด้วยนิดหน่อย
หน้า: [1]
  พิมพ์