เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 24713 ห้าสิบเอ็ดวัด กับสี่วันในอยุธยา (ย้อนรอย 40 ปี 'ห้าเดือนกลางซากอิฐปูนที่อยุธยา' ตอน1)
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 15 ก.ค. 06, 12:01

มานั่งชมความงาม
ทั้งของภาพ
และของน้ำใจคน

ช่างอ่อนหวานกันจริงจริ๊ง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 23 ก.ค. 06, 19:07

ไปเห็นข้อความนี้ในกระทู้อื่นเข้า ผมเลยต้องรีบมาตอบคุณpipat

อาจารย์เทาฯ ถามคำถามทิ้งไว้ ตั้งแต่ 17 กค. วันนี้ 23 เข้าไปแล้ว
เจ้าของกระทู้ยังไม่เข้ามาตอบ จะทราบหรือไม่ว่าเสียมารยาทมาก

เพราะของผมเสียมรรยาทกว่ามาก (ก็คุณพิพัฒน์ถามไว้ตั้งแต่วันที่ 13 แหน่ะ ผมยังไม่ได้ตอบเลย)
พอดีช่วงนี้ผมมีงานทำค่อนข้างมาก + เนตอืดอาด เลยไม่ได้เข้ามาต่อกระทู้นี้เสียหลายวัน ต้องขอโทษสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ

ก่อนอื่น ขอขอบพระคุณ คุณpipat และคุณโพธิ์ประทับช้างนะครับ ที่ช่วยเตือนเรื่องข้อมูล และหาภาพประกอบให้ครับ
ผมเองเป็น "กระเหรี่ยงกรุง" น่ะครับ เดินทางไปชมแล้วก็จำได้มั่ง จำไมได้มั่ง คุณไกด์กิติมศักดิ์ก็บรรยายมาถี่ยิบ
ผมก็จดมาถูกมังผิดมั่งไปตามระเบียบ ข้อมูลที่ว่าก็เลยผิดน่ะครับ แหะๆ
คราวนี้โทรไปถามไกด์กิติมศักดิ์มา ได้ความว่า "ไม่ใช่มุมปรางค์หรอกพี่ พี่จำผิดแล้วแหละ"
เลยเป็นอันว่าคนเล่าจำผิดเองครับผม ขออนุญาตรับผิดสถานเดียวครับผม
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 24 ก.ค. 06, 21:04

นั่งคอยตอนต่อไป
((จะอีกนานมั้ยน๊า))

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 25 ก.ค. 06, 08:39

มาดูทุกวัน
แต่ลงนามอาทิตย์ละครั้ง
เหมือนช่วยกวนปลาร้าที่กำลังหอมได้ที่ไม่ให้เหม็น

เจตนามีเท่านี้เองครับ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 00:51

ขี่ช้างผ่านมาชมครับ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 09:26

ท่าทางจะอีกนานครับ คุณติบอครับ เร่งต้นฉบับหน่อยครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 17:42

เห็นขึ้นหน้าเป็นกระทู้แนะนำโดยตลอด
ทั้งของเรือนไทย  แล้วก็ของเวป
แต่ไหงเนื้อเรื่องไม่ไปถึงไหน

อยากรู้จัง
มีเกณฑ์ในการเป็นกระทู้แนะนำกันยังไง
หรือเริ่มแนะนำ  แล้วเลยแนะนำกันเรื่อยๆ
ไม่มีพัก  ไม่มีการตรวจสอบ
เมื่อไรจะหลุดหิ้ง
กระทู้ไม่เดินเป็นเดือน  ก็ยังแนะนำกันอยู่

ไม่ได้อิจฉาหรอก
เพียงแต่สงสัย
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 22:43

คงจะต้องเข้ามาขอโทษสมาชิกท่านอื่นๆ อย่างคุณNickyNick ที่สงสัยว่า "กระทู้แนะนำ" บางกระทู้ (อย่างกระทู้นี้น่ะแหละ) มันติดเข้าไปในข่าย "แนะนำ" ได้อย่างไร ทำไมเจ้าของกระทู้ไม่เข้ามาตอบซักที

ตอบข้อแรกครับ ผมเข้าใจว่าทางเวบต้องการ "แนะนำ" ว่ากระทู้ลักษณะ "หมักดอง" เป็นอย่างไร กระทู้เจ้ากรรมของผมถึงได้ติดเข้าไปในลักษณะของ "กระทู้แนะนำ" เอาได้ ครับ อิอิ

ส่วนเรื่องการตอบช้า ผมขอยอมรับเฉยๆแต่ไม่อธิบายอะไรนะครับ เกรงว่าคำอธิบายของผมอาจเรียกเสียงหยอกล้อจากสมาชิกในเรือนไทยหลายท่าน ให้สมาชิกเวบวิชาการท่านอื่นๆที่อยากอ่านกระทู้นี้ต้องเสียเวลาลากเมาส์ผ่านๆไปเอาน่ะครับ แหะๆ

มาต่อกันซักตอนดีกว่า (ของดีมีน้อยครับ ห้ามโพสต์เกินวันละ 1 ความเห็นเพิ่มเติมครับ เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรโพสตืแต่ประการใด)

ตอนที่ 8: วัดแรก

หลังจากเยี่ยมชม "วัดสุวรรณดาราราม" ซึ่งเป็นวัดในสมัยรัตนโกสินทร์ไปแล้ว ผมขอนำชมวัดแรกของกรุงศรีฯ นะครับ จะได้เล่ากันต่อไปได้ซักที

วัดแรกที่ผมกับคุณไกด์กิติมศักดิ์ แวะเข้าไปเยี่ยมชม อยู่บนทางเดินจาก "ศูนย์ญี่ปุ่นอยากเที่ยวอยุธยา" ของคุณพิพัฒน์ และ "พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา" ครับ ชื่อว่า "วัดขุนเมืองใจ" หรือ "วัดขุนดลใจ" วัดนี้ เชื่อกันว่าเป็นสถานที่ถือน้ำพิพัฒน์สัตยาในสมัยอยุธยามาก่อน แต่ผมไม่สามารถหาหลักฐานมาได้ว่าใครเป็นผู้สร้างวัด เอาเป็นว่าเป็นวัดสำคัญแล้วกันนะครับ

แต่ปัจจุบันวัดนี้มีสภาพเป็นวัดร้างอยู่ริมถนน ภายในมีเจดีย์ทรงย่อมุมไม้สิบสององค์เขื่องอยู่องค์หนึ่ง สถูปองค์น้อย และวิหารอีกหนึ่งหลังซึ่งกำแพงกำลังจะพังลงอยู่มะรอมมะร่อ แต่ทั้งเจดย์ที่ผุ และสถูปองค์น้อยที่กำลังจะพังก็มีร่องรอยการซ่อมโดยช่างยุคหลังซึ่งแสดงฝีมือในเชิงช่างอันอ่อนด้อยฝากไว้บนอาคารเดิมเป็นหย่อมๆให้เห็นได้อย่างไม่อายใคร

ผมกับคุณไกด์กิติมศักดิ์แวะกันที่นี่ซักพัก แต่ไม่ได้ข้อมูลบอะไรเลย เพราะแผ่นป้ายโลหะที่มีคำบรรยายเรื่องข้อมูลของวัดนั้นถูกซาเล้งผู้หิวโหยซักคนถอดออกไปขายเพื่อประทังชีวิตเสียแล้ว และหนังสือ "ห้าเดือนฯ" ก็ไม่ได้เล่าข้อความอะไรเกี่ยวกับวัดมากนัก แถมไกด์ยังไปนั่งจดไดอารี่ด้วยการวาดภาพที่ "ดูไม่เป็นสับปะรดขลุ่ย" เสียอีกตะหาก ปล่อยให้ผมเดินดูนู่นดูนี่ไปตามเรื่องตามราว ก็เลยได้เห็นแค่เพียงเศษพระพุทธรูปศิลาสลักอยู่กองหนึ่ง ที่ลวดลายจำหลักบนองค์พระมีร่องรอยของลดลายแบบอยุธยาตอนกลางให้เห็นอยู่หลายชิ้นเองครับ

เอาภาพของวัดมาฝากครับ กรุณาอย่าถือสาคนถ่ายภาพนะครับ ถ้ารูปเบี้ยว ผมรับประกันได้ครับว่าอ่านกระทู้นี้จบเมื่อไหร่ ผู้อ่านจะชินกับ "ศิลปะภาพเบี้ยว" ไปโดยปริยายเองครับ

ปล. สงสารแต่อาจารย์ของนิสิตรูปเบี้ยวเนี่ยะสิ เวลาอ่านรายงานที่มีรูปพวกนี้ติดอยู่คงปวดคอไปอีกนานเลยล่ะ เหอๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 22:45

เทียบกับภาพบนแล้ว สถูปองค์นี้จะเอียงมากขึ้นครับ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 22:46

ภาพหลุดครับ เอาใหม่ๆ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 22:48

ถ้าคราวนี้ภาพไม่หลุด ผู้อ่านกระทู้ต้องเอาภาพไปเทียบกับความเห็นเพิ่มเติมที่ 52 เองนะครับ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 22:50

.

วิหารที่เหลือแต่ฐานครับ กำแพงด้านหลังมีโครงเหล็กค้ำยันอยู่ คงใกล้พังเต็มทีแล้วล่ะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 22:53

.

ผมขอทิ้งภาพไว้ที่ภาพเจดีย์ทรงย่อมุมไม้ 12 องค์นี้แล้วกันนะครับ เผื่อคุณไกด์กิติมศักดิ์จะได้เล่าอะไรเพิ่มเติมฝากไว้ในกระทู้ให้สมาชิกท่านอื่นๆและผมได้ฟังบ้าง

หรือสมาชิกท่านอื่นจะกรุณาช่วยกันเล่าได้ก็ดีครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

ปล. ยังไม่ได้ไปค้นวิทยานิพนธ์ที่จุฬาเสียทีเลยยังไมได้หาคำตอบเรื่องการบรรจุพระธาตุมาตอบคุณpipat เลยครับ
ขอผลัดไปอีกหลายเพลานะครับ แหะๆ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 08:48

ที่เรียนสอบถามเรื่องการเป็นกระทู้แนะนำ  เพื่อผมจะได้มีความเข้าใจยิ่งขึ้น  รวมทั้งท่านอื่นที่ไม่เคยเข้าใจก็จะได้ร่วมกันรับรู้
ที่นำมาใส่ไว้ ณ ที่นี้  เพราะกระทู้นี้เป็นตัวอย่างที่ดีอันหนึ่งในการยกขึ้นมาอ้างครับ

เพราะมีความสงสัยมานานราว ๒ เดือนที่เข้ามาเป็นสมาชิกของเวปนี้แล้วละครับ
ทำไมกระทู้ที่ไม่เดิน  ก็ยังเป็นกระทู้แนะนำ
กระทู้ที่เรื่องราวจบนานเป็นเดือนสองเดือนแล้ว  ก็ยังเป็นกระทู้แนะนำ
กระทู้ที่คนเข้ามาร่วมนิดหน่อย  ก็ยังเป็นกระทู้แนะนำ
กระทู้ที่ดูแล้วไม่แตกต่างจากกระทู้อื่นๆ ก็เป็นกระทู้แนะนำ

พอแนะนำแล้วก็อยู่ยงคงกระพัน  เหนียวแน่นเหลือเกิน  แม้ในวันหนึ่งถึงจะเข้า criteria ที่ยกมาคุยข้างบน  กระทู้ควรจะเป็นธรรมดาได้แล้ว  แต่ก็ยังแนะนำกันอยู่

จึงรู้สึกว่า  ทำไมกระทู้แนะนำของเวปถึงได้ไม่มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  ไม่เปลี่ยนทุกวัน  จะเปลี่ยนทุกสัปดาห์ก็ยังได้  แต่ ๒ เดือนยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย  เลยเกิดความสงสัยครับ

เพราะเป็นการเสียเวลาที่จะกดอ่านครับ  ยิ่งการโหลดช้า  ยิ่งมีปัญหาใหญ่  กว่าจะโหลดได้ก็นาน  พอโหลดเสร็จแล้วเห็นเนื้อเรื่องเท่าเดิมไม่ไปไหนสักที  สมาชิกเก่าพอจะคุ้นเคยกับการจับจุดเล็กๆ น้อยๆ เรื่องการดำเนินเรื่องได้  แต่ผู้แวะเวียนเข้ามาอ่านเพียงบางครั้งบางคราวจะรู้สึกเบื่อครับ  เราจะสูญเสียผู้อ่านก็เพราะเหตุนี้ด้วยครับ

อยากแนะนำทางเวปให้ทำเป็นเรื่องเป็นราวเสียที  เพื่อจะได้โกอินเตอร์ครับ

เท่าที่พอสังเกต  กระทู้ที่เป็นที่แนะนำ  จะเป็นกระทู้ของ Hornour Member  ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องรึเปล่า  แต่ที่เห็นจะเป็นอย่างนี้  ส่วน V Member ธรรมดาถึงเนื้อหาจะดี  แต่ก็ไม่ติดอันดับ

ปัญหาดังกล่าวอาจสร้างความรู้สึกเล็กๆ น้อยๆ สำหรับผู้เข้ามาศึกษา  อย่างเช่น  กระทู้แนะนำเป็นอย่างนี้  แล้วกระทู้อื่นๆ เล่า  จะเป็นอย่างไร

ฝากเรียนนำเสนอไว้ด้วยครับ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 18:40

ใจเย็นๆครับคุณนิก ผมคิดว่าก็ไม่ได้เสียหายอะไรนี่ครับ ที่กระทู้จะไม่เลื่อนหรือไม่มีคนเข้าไปชม

วัดขุนเมืองใจ      มีชื่อในคำให้การขุนหลวงวัดประดู่ทรงธรรมครับ ในฐานะที่เป็นเจดีย์หลักของอยุธยา

"พระมหาเจดีย์ฐานที่เปนหลักกรุง 5 องค์ คือพระมหาเจดีย์วัดสวนหลวงสพสวรรค์หนึ่ง พระมหาเจดีย์วัดขุนเมืองใจ 1 พระมหาเจดีย์วัดเจ้าพระยาไทย 1 พระมหาเจดีย์วัดภูเขาทอง สูงเส้นห้าวา 1 พระมหาเจดีย์วัดใหญ่ไชยมงคลสูงเส้นห้าวา 1 "

ซึ่งดูจากขนาดแล้วก็ใหญ่โตมโหฬารจริงๆ และคงอย่างที่ อาจารย์ น ณ ปากน้ำกล่าวไว้ว่าเจดีย์ประธานวัดขุนเมืองใจ เกี่ยวข้องกับแบบอย่างของเจดีย์แปดเหลี่ยมวัดพระแก้ว สรรค์บุรี ที่ชัยนาท

ซึ่งก็เชื่อกันว่าเป็นเจดีย์รูปแบบเก่าทรงแปดเหลี่ยมแบบสุพรรณภูมิ ที่อาจสร้างในสมัยก่อนกรุงศรีอยุธยาเสียอีก

หรือถ้าเทียบกับวัดนอกเกาะเมืองใกล้ๆ ก็น่าจะเทียบได้กับวัดใหญ่ไชยมงคล ซึ่งใหญ่โตมหึมาเช่นกัน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์