เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3038 รบกวนหน่อยค่ะ
ลา ลา ลา
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 23:28

พอดีว่าอ่านบทความของคุณเทาชมพูเรื่องเจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร์แล้วชอบมากเลยค่ะ  ก็เลยไปหาอ่านนิราศธารโศกมา  แล้วปรากฎว่าตอนท้ายนั้นเป็นแบบนี้ค่ะ

๑๕๐ จบเสร็จคร่ำครวญกาพย์     บทพิลาปถึงสาวศรี  
แต่งตามประเวณี     ใช่เมียรักจักจากจริง ฯ  
      โคลงครวญกลอนกล่าวอ้าง     นารี  
โศรกสร้อยถึงสาวศรี     เษกหว้า  
แต่งตามประเพณี     ธิรภาคย์  
เมียมิ่งพรั่งพร้อมหน้า     ห่อนได้จากกัน ฯ

๑๕๑ เจ้าฟ้าธรรมธิเบศ     ไชยเชฐสุริย์วงศ์ทรง  
นางรักนักสนมองค์     อ่าห้อมล้อมพร้อมบริบูรณ์ ฯ  
       เจ้าฟ้าธรรมธิเบศเชื้อ     รพิพงศ์  
ไชยเชฐสุริย์วงศ์ทรง     เลิศหล้า  
นางรักนักสนมองค์     อภิชาติ  
คับคั่งนั่งเรียงหน้า     เฟ่าพร้อมบริบูรณ์

๑๕๒ นักปราชญ์หมู่เมธา     มีปัญญาอันฉับไว  
พินิจผิดบทใด     วานช่วยแซมแต้มเขียนลง ฯ  
      กลกลอนบวรเกลี้ยง     คำแขง ก็ดี  
นักปราชญ์ฉลาดวานแปลง     เปลี่ยนให้  
กลอนเกินเขินคำแคลง     ขัดข้อง  
วานเพิ่มเติมลงไว้     อยู่ยื้นหญิงชาย ฯ

จบ จนจอมโลกเจ้า     คืนวัง  
บ พิตรสถิตบัลลังก์     เลิศหล้า  
ริ  ร่างกาพย์โคลงหวัง     ชนโลก อ่านนา  
บูรณ์ พระโคลงเจ้าฟ้า      ธิเบศร์เจ้าจงสงวน ฯ  

เจ้าฟ้า หนุ่มน้อยราช       กุมาร
ธรรม พงศ์ทรงกลอนการ     อยู่แย้ม  
ธิเบศร์ วราสถาน     ไชยเชฐ  
สุริย์วงศ์  ทรงโคลงแต้ม     แต่งไว้อ่านสงวนฯ

เจ้าฟ้า เลิศล้ำโพธิ     สมภาร
กรมขุน หลวงพญากราน     กราบเกล้า    
เสนา นราบาล ใจชื่น    ชมนา  
พิทักษ์ รักษาเช้า     ค่ำด้วยใจเกษม ฯ  

ก็สงสัยว่า เจ้าฟ้ากรมขุนเสนาพิทักษ์นี่หมายถึงเจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร์รึเปล่าคะ

แล้วปกติในนิราศส่วนเมื่อแต่งจบแล้วก็ต้องเขียนบอกประมาณว่าที่แต่งมาทั้งหมดนั้นเป็นตามประเพณีไม่ได้เกิดขึ้นจริงแบบนี้รึเปล่าคะ

ขอบคุณนะคะที่สละเวลาอ่าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 13:10

1) ใช่ค่ะ พระนามทรงกรม
2) แล้วแต่กวีแต่ละคนค่ะ  ไม่ใช่ทั้งหมด  นิราศบางเรื่องก็เกิดขึ้นจริง
ลา ลา ลา
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 21:37

ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาตอบให้

ดีใจมากเลยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์