เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2628 คำว่า ทำจาก และ ทำด้วย
รู้น้อย
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

โรงเรียนสอนภาษา

เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 12:05

เหมือนจะเคยทราบมาว่า   ในกรณีของคำว่า  ทำจาก  เรา
 จะไม่เห็นวัดถุดิบที่เอามาทำ  เช่น  เต้าหู้  ทำจากถั่วเหลือง
 แต่คำว่า  ทำด้วย   เรายังเห็นวัดถุดิบ  เช่น   โต๊ะทำด้วยไม้
     ถ้าคิดตามหลักการนี้การพูดว่า  ขนมเค้ก  ทำด้วย  ไข่  
 แป้ง  น้ำตาล  ฯลฯ   ก็ผิดใช่ไหมคะ
    ขอความกรุณาจากท่านที่ทราบ  กรุณาอธิบายให้ฟังด้วยนะ  
 คะ  ขอบคุณค่ะ    อ้อ ..... ขอรบกวนอีก  ๑  คำถามค่ะ
     footpath  ถ้าเราไม่ใช้คำว่า  ทางเท้า , บาทวิถี   แต่จะ  
 เขียนทับศัพท์  เราเขียนว่า  ฟุตปาต   ใช่หรือไม่คะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 22:15

ขอยกมือขึ้นถามคุณเจ้าของกระทู้นี๊ดนึงนะครับ ว่าถ้าผมพูดว่า

"ผู้ที่เข้ามาตอบความเห็นใน Vcharkarn.com ไม่ได้รับค่าจ้างใดๆ ทำด้วยใจรักทั้งสิ้น" นี่จะผิดมั้ยครับ แหะๆ

ปล. บางคนตอบเพราะอยากป่วนก็มีครับ เช่นผมเป็นต้นน่ะ หิหิ
หน้า: [1]
  พิมพ์