เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17985 เจ้าจอมเพิ่ม กวีหญิงแห่งราชสำนัก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 16:16

"ปีเถาะ   จุลศักราช ๑๒๒๙  โสกันต์พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าทองกองก้อนใหญ่  คือกรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม พระองค์เจ้าอรุณวดี  และพระองค์เจ้าศิริในสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ กรมพระยาบำราบปรปักษ์
ในครั้งนี้ข้าพเจ้าแต่งตัวเข้าขบวนแห่   เรียกกันว่าแต่งอย่างฝรั่งขี้นก    
เมื่อขบวนแห่กลับมา  จวนจะถึงประตูราชสำราญ  ได้มีฝรั่งสองคนเดินตัดขบวนนางสระใหญ่  ผ่านไปทางวังสวนกุหลาบ
พวกนางสระใหญ่ นางสระเล็กและนางฝรั่งขี้นก  กลัวฝรั่ง  วิ่งเบียดเสียดกันเข้าในประตูราชสำราญ เสียงระเบ็งเซ็งแซ่"

ข้อความข้างบนนี้มาจากบันทึกของเจ้าจอมเพิ่ม  กวีหญิงแห่งราชสำนักรัชกาลที่ ๕
ที่สัญญาไว้ในกระทู้ เจ้านายทรงกรม ว่ามาเล่าให้ฟัง
มาแล้วค่ะ

เชิญนั่งบนเสื่อ ล้อมวงฟังเหมือนเดิม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 16:24

ใครมาฟังบ้าง ช่วยกระแอมกระไอให้เสียง จะได้จัดจำนวนหมอนขวานมาให้นั่งพิงได้ถูก
รวมทั้งน้ำร้อนน้ำชาหมากพลูด้วยค่ะ  
หนึ่งร้อยปีก่อน   หญิงไทยยังกลัวฝรั่งอยู่เลยค่ะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 17:15

หนูมารายงานตัวค่ะ อาจารย์

แต่งตัวอย่างฝรั่งขี้นกนี่ คือกระโปรงสุ่มอย่างที่เคยเห็นรูป
เจ้าจอมมารดาชุ่มแต่งมังนะคะอาจารย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 09:03

ก็คิดตรงกับคุณ B เหมือนกันค่ะ
ส่วนนางสระใหญ่และนางสระเล็ก  ยังวาดภาพไม่ออกว่าแต่งตัวยังไง
ใครทราบ  ช่วยเข้ามาบอกจะเป็นพระคุณยิ่ง
เสื่อยังเหลือที่นั่งอีกกว้าง  คุณ B นั่งเอกเขนกพิงหมอนขวานตามสบายนะคะ  
พ้นวันหยุดยาวนั่นแหละถึงจะทยอยกันมา
เจ้าจอมมารดาเพิ่มเข้าวังตั้งแต่รัชกาลที่ ๔   ตอนนั้นท่านอายุได้ ๕ ขวบ  มารดานำมาฝากไว้กับคุณท้าววรจันทร์ เพื่อถวายตัวต่อสมเด็จพระจอมเกล้าฯ
ท่านได้รับพระราชทานเงิน ๕ ตำลึง และผ้าลายกับแพรสี ๒ สำรับ   สังกัดเป็นนางละครรุ่นเล็กอยู่กับคุณโต หรือเป็นที่รู้จักกันในนาม "แย้มอิเหนา"  
แต่พำนักอยู่กับคุณเลียบ หัวหน้าทหารหญิงในพระบรมมหาราชวัง

คุณเพิ่มฝึกละครจนได้เล่นเป็นสียะตราน้องชายของบุษบา  ได้ชื่อว่ารำในบทสียะตราได้งามมาก  
ท่านอยู่ในวังมาได้ ๗ ปี ก็สิ้นรัชกาล    

คุณเพิ่มเติบโตเป็นสาวขึ้นในรัชกาลที่ ๕ จนเป็นสาวเต็มตัวอายุ ๑๗ ก็ได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เป็นเจ้าจอมอยู่งาน  
ย้ายจากเรือนพักเดิมมาอยู่ในเรือน ๕ ห้อง   ได้รับพระราชทานเบี้ยหวัด ๒ ชั่ง ๑๐ ตำลึง  และเงินกลางปีอีก ๕ ชั่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 09:08

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯทรงเล็งเห็นอุปนิสัยและความสามารถเฉพาะตัวของเจ้าจอมเพิ่ม ว่าเป็นคนใฝ่ความรู้  
จึงโปรดให้พระยาศรีสุนทรโวหารเป็นครูสอนหนังสือ  ตลอดจนสอนกาพย์กลอนโคลงฉันท์ให้ท่าน  
เปิดการสอนที่มุขกระสัน  พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท  เรียนกันแบบติวเตอร์ ตัวต่อตัวตั้งแต่ ๑๐.๐๐ -๑๓.๐๐ น. ทุกวัน

วันหนึ่ง พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๕ เสด็จมาขณะที่คุณจอมกำลังเรียนลิลิตและกาพย์กลอนโคลงฉันท์อยู่    ทรงเห็นว่ามีฝีมือในเชิงกวีของท่านไม่เลวเลย  
พระยาศรีสุนทรโวหารก็กราบบังคมทูลว่า เจ้าจอมเพิ่มมี" หัว" ทางนี้   น่าจะเป็นกวีหญิงแห่งราชสำนักได้   จึงเป็นที่พอพระราชหฤทัยมาก  
เพราะพระองค์เองมีพระราชประสงค์จะมีคู่โต้เชิงกวี    จึงพระราชทานเงิน ๓ ชั่งและหีบหมากกะไหล่ทองให้

เมื่อเรียนจนจบวิชาแล้ว    พระเจ้าอยู่หัวก็โปรดให้เจ้าจอมเพิ่มได้ตามเสด็จไปตามที่ต่างๆ  ได้มีโอกาสชมภูมิประเทศที่สวยงามเพื่อจะ " ฟัก" เป็นบทกวีในมันสมอง
จึงโปรดเกล้าฯให้ตามเสด็จพระราชดำเนินทุกแห่ง    ไม่ว่าใกล้หรือไกล  
เช่นคราวหนึ่งเสด็จอ่างศิลาและเขาสามมุก      พระเจ้าอยู่หัวทรงม้า   คุณจอมก็นั่งเกวียนตามเสด็จ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 12:01

.
ขนรูปมาช่วยครับ โสกันต์ปี 2409 ก่อนระบุในคำเปิดเรื่องหนึ่งปี
ยังเถียงกันไม่จบว่าเป็นพระองค์ใด เดิมเคยเชื่อว่าเป็นเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ ...อันนี้ปล่อยผู้รู้ว่ากันไป

เอามาให้ชมนางตัวน้อยๆ ทรงเครื่องเดินนำขบวน ดูเหมือนจะเรียกนางมยุรา ใช้เด็กหญิง อย่างที่ท่านจอมมารดาทำหน้าที่นั่นแหละครับ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 12:06

.

พระองค์เจ้าหญิงวังหน้า
เตรียมโสกันต์
ประมาณปี 2409

ช่วยได้เพียงรูปสมัย ร. 4 นะครับ
ถึง ร. 5 ต้องอาศัยคนอื่น  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 12:25

ขอบคุณค่ะ
นางในตัวน้อยๆ น่ารักมาก แต่ข้อลำเธอคงไม่แข็งแกร่งพอจะคอนหางนกยูงและฉัตรได้ทนนาน   กว่าท่านฟะรันซิศจิตจิตจะเล็งกล้องชักเงารูปเสร็จ  เธอก็คงเมื่อยเต็มแก่   เครื่องในมือจึงสั่นไหว
พยายามแกะรอยในภาพตามประสามือใหม่หัดขับ     พ.ศ.๒๔๐๙  พวกทหารไม่นุ่งโจงกระเบนกันแล้ว หันมานุ่งกางเกงฝรั่งแทน
หรือว่าเป็นสนับเพลาที่มีผ้าคาดทับจากเอวลงมากันแน่คะ
รองเท้ายังไม่สวมกัน   ถนนหนทางคงไม่มีเศษแก้ว หรือขยะมากมายอย่างทุกวันนี้
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 12:58

.
ขยายให้เต็มที่ครับ ได้แค่นี้

อยากให้สังเกตว่า เด็กวันนี้ สี่ห้าขวบ นอกจากร้องไห้ขอของเล่นแล้ว ทำอย่างนี้ได้ใหม
ระบบของเราต้องมีอะไรผิดพลาดแน่แน่ครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 13:03

ขอแวะพักเรื่องเจ้าจอมเพิ่มชั่วคราวค่ะ  

ดิฉันกลับไปค้นภาพเก่าในกระทู้  "ภาพเมืองไทยในอดีต" ซึ่งยาวเหยียดต่อกัน ๕ กระทู้    แต่ละกระทู้ก็ยาวจนต้องซอยกันเป็นสองห้องบ้าง สามห้องบ้าง
พบชื่อจอห์น ทอมสันว่าเป็นชาวสกอตที่เดินทางมาเมืองไทยช่วง ๒๔๐๘-๑๐ ประมาณนั้น
มีรูปถ่ายที่บอกว่าเป็นฝีมือเขา  อย่างภาพนี้

นายคนนี้น่ะหรือคะที่คุณพิพัฒน์เชื่อว่าซื้อภาพของฟะรันซิศ จิต ไป แล้วกลายเป็นที่เข้าใจว่าเขาเป็นคนถ่ายเอง
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 13:05

.
.
ส่วนภาพนี้เป็นเหตุการณ์เดียวกับค.ห. ๕ แต่ถ่ายคนละมุมหรือเปล่า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 13:05

.
เสนออีกรูปหนึ่ง เถียงกันอยู่เหมือนกันว่างานใหน
เจ้าต็อมสั้น ลงชื่อไว้ บอกว่าเป็นเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์
นางแอนนาเอาไปใช้ บอกว่าเป็นพระองค์หญิง
ผมเอามาใช้ บอกว่าอะไร ช่างเถิด ไม่เกี่ยวกับเรื่องเจ้าจอมเพิ่ม
อยากให้ดูการแต่งองค์ทรงเครื่องของพลแบกพระราชยาน

รองเท้า เป็นของแสลง เดินไปเกิดหลุด ขบวนมิพังหรือครับ
สมัยนั้น ไม่มีน้ำอัดลมหรือกระทิงแดง
เท้าของท่านเหล่านี้ เหยียบหนามนะครับ หนามหลบ
ผมเคยเห็นกะตา  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 13:20

ต็อมสั้น เป็นช่างภาพครับ ถ่ายรูปเก่งด้วย
ในทางสากล เขายกย่องให้เป็นผู้ริเริ่มสายงาน Photo Documentary แกถ่ายรูปท้องถนนกรุงลอนดอน ถ่ายแต่ผู้ยากไร้ และถ่ายแต่ชีวิตความเป็นอยู่ของสามัญชน ประกอบข้อเขียนของนักสังคมวิทยาเลื่องชื่อ เป็นผลงานในตำนานโลก และผมก็ชื่นชมมากครับ เพลง street of london ก็ยืมคำและสาระของเขามาใช้ ในอีกร้อยกว่าปีต่อมา

แต่...ผมไม่ชื่นชมไอ้ฝรั่งสก็อตส์คนนี้
ผมว่าเขาเป็นนักเผชิญโชคแท้ๆ ไม่บริสุทธิ์ใจนัก จะให้กล่าวถึงหมอนี่มากไป ก็จะไม่สะบายปากกระผมด้วยว่าจะหลุดถ้อยคำอันไม่สะเหนาะหูออกมา และจะรบกวนความสนุกของเรื่องเจ้าจอมกวีศรีรัชกาลที่ 5 โอกาสเหมาะผมไม่ปล่อยเอาไว้แน่ครับ
ผมมันถือคติกรมพระราชวังบวรเสือ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 14:31

มาลงชื่ออ่านด้วยคนค่ะ
คดีประวัติศาสตร์ดิฉันไม่ค่อยสันทัด (จริงๆแล้วก็ไม่เป็นว่าตัวเองจะสันทัดซักคดี )
ขออ่านอย่างเดียวนะคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 17:29

เรียน ทุก ๆ ท่าน ที่เคารพ
มาลงทะเบียนที่เรือนหลังนี้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์