เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6546 เทพเฮดิส Gades
Gabriel
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 10 มิ.ย. 06, 23:25

พอมีใครทราบมั้ยครับว่าอาวุธที่เฮดิส (เคียว) ถืออยู่ในมือมีชื่อว่าอะไร เคยมีเพื่อนอ่านเจอในหนังสือนานมากแล้ว (ต่วยตูน) เป็น เคียว ปลิดวิญญาณ ชื่อ อัน-เค-ออส (ตัวด้ามเคียวทำจากกระดูกพระผู้เป็นเจ้า)
เลยอยากรู้ว่าสะกดเป็นภาษาอังกฤษยัง รึว่าเป็นภาษาอื่น แล้วจริงๆแล้วมันชื่อ อัน-เค-ออส รึป่าว
พอมีใครทราบบ้างมั้ยครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 09:39

ในเทพปกรณัมของกรีก  เฮเดสไม่ได้ถือเคียว  
ภาพเฮเดส(หรือความตาย) ถือเคียว มีอยู่ในไพ่ทาโร่
เฮเดสถือไม้วิเศษชื่อ  Caduceus

Hades ไม่ใช่  Gades ค่ะ
Gabriel
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 14:36

ขอบคุณมากๆครับคุณ เทาชมพู
ถ้างั้นภาพด้านบนสุดก็คงไม่ใช่เฮดิสสินะครับ เพราะถือเคียวอยู่ในมือ....และเค้าเป็นใครหนอ ผู้ที่มีอาวุธเป็นเคียวมรณะ ถืออยู่ในมือ?  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 15:35

เรียกกันหลายชื่อ แล้วแต่ตำนาน
ในหนังสือบางเล่มเรียกว่า Old Father Time  ถือเคียวคอยเกี่ยววิญญาณมนุษย์ผู้ถึงที่ตาย
เพราะเวลาจะพามนุษย์ไปสู่ความตายเสมอ ไม่เว้นหน้า

บางทีก็เรียก Death ตรงๆเลยค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 20:09

ขออนุญาตเสริม คุณเทาชมพู ครับ

เทพองค์นี้นามว่า "โฆรนอส" (Chronos) ครับ เป็นอนุภาคที่กำเนิดแยกออกมาจาก "เฆออส" (Chaos)

โดยทางปรัชญาแล้ว โฆรนอส คือ "กาลเวลา" ครับ ดังนั้น ในภาษาตระกูลยุโรป จึงใช้ชื่อของพระองค์เป็นต้นศัพท์ของคำใดก็ตามที่เกี่ยวข้องกับกาลเวลา เช่น

Chronology - วิธีการว่าด้วยการลำดับเวลา หรือ กาลวิทยา
Chronometer - เครื่องจับเวลา
Chronicle - พงศาวดาร เพราะว่า เป็นเรื่องเล่าที่เรียงลำดับตามกาลเวลา
Chronic - เรื้อรัง เพราะว่า เป็นอาการที่เกิดขึ้น เป็นระยะเวลานาน มักใช้กับโรค

เมื่อแปลว่า "เวลา" แล้ว เกี่ยวอย่างไรกับ "ความตาย" ฮืม

ก็ปรัชญาอีกแล้วครับ คือพวกกรีกคิดว่า "เวลา" นี่แหละ คือ เพชฌฆาต นั่นเพราะ ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ ย่อมสูญสลายไปตามกาลเวลา ดังนั้น เวลานี่แหละ ที่ทำลายทุกสิ่ง ตรงกับปรัชญาทางพุทธว่า อนิจฺจํ

เคียวของพระองค์นั้น ก็คือ "เครื่องมือ" ในการปลิดชีวิตของทุกสิ่งครับ

แต่อย่างไรก็ตาม เทพองค์มักถูกเข้าใจสับสนกับเทพนามว่า "โคนอส" (Kronos) ซึ่งเป็นพระบิดา ของมหาเทพซีอุส ครับ เนื่องจากมีชื่อคล้ายๆ กัน (Khronos vs Kronos)

แต่ว่าพวกโรมัน จะนับถือเทพทั้งสององค์นี้ เป็นองค์เดียวในนามละตินว่า ซาตุรฺนุส (Saturnus) หรือ ที่ภาษาอังกฤษเรียกว่า แซตเทิร์น (Saturn) ซึ่งเป็นเทพพื้นเมืองเกี่ยวกับการเกษตรกรรม ก็เลยทำให้เข้ากับอาวุธของโฆรนอสด้วย ที่ทรงถือเคียว

ความเชื่อว่า เวลา คือ เพชฌฆาต นี้ ก็สืบต่อมาในยุคกลางครับ แต่ว่าด้วยอิทธพลของคริสตศาสนา ทำให้ชื่อของ โฆรนอส หายไป กลายไปเป็น "ความตาย" (Death) แทน

ดังนั้น ในภาพเขียนยุคกลาง เวลามีโรคระบาด ก็จะมีภาพโครงกระดูก ถือเคียว ซึ่งนั่นก็คือสัญลักษณ์ ของ "ความตาย" ครับ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 09:45

ส่งภาพdeathมาให้ค่ะ
จากสำรับหนึ่งของไพ่ทาโรต์
The Jungian Tarot
ซึ่งสร้างสรรค์โดยศิลปินนักประวัติศาสตร์ศิลปชื่อ
ดร.รอเบิร์ท วาง
ในปี1988
ตำรับพิมพ์ในสวิทเซอร์แลนด์
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 12:00

ขอเสริมเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ตรงนี้นิดหนึ่งค่ะ
ไพ่death เป็นไพ่ใบที่ 13 ของสำรับทาโรท์ซึ่งมีทั้งหมด 78 ใบ
อยู่ในไพ่ใหญ่ที่เราเรียกว่า major arcana ซึ่งมีเพียง 22 ใบ
การจับใบนี้ขึ้นมามีความหมายหลายนัย
ใครจับได้ไพ่ใบนี้ มักจะประหวั่นพรั่นพรึงในความน่ากลัวของสัญลักษณ์
ความหมายอยู่ที่ตำแหน่งในการวางไพ่ที่จะให้คำทำนาย
และสมาธิในการจับด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 13:02

.
.
เอาไม้ถือ( หรือคธา)ของเฮเดสมาให้ดูกันค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 13:04

เหตุการณ์สำคัญคือตอนเฮเดสลักพาเพอร์ซีโฟนี กลายมาเป็นแรงบันดาลใจของศิลปินหลายคน
.
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 22:37

แวบมาอ่านเรื่องของคุณ Hotacunus ครับ
ว่าแล้วก็ชวนให้นึกถึงหน้ากาล ที่คติไทยเชื่อว่ากินได้หมดทุกสิ่ง ไม่เว้นแม้แต่ตัวเอง

แต่ทราบมั้ยครับ น้องคนหนึ่งถามผมว่า "พี่รู้มั้ยหน้ากาลไม่กินอะไร"
ผมก็ตอบผิดตอบไปหลายหนแต่ ไม่ถูกซักทีจนเจ้าตัวคงรำคาญ เพราะใบ้แล้วใบ้อีก
สุดท้ายเจ้าตัวก็เลยชี้ไปที่ลายปูนปั้นรูปหน้ากาลใกล้ๆตัวแล้วเฉลยว่า "มันคายพวงมาลัย กับ มกรตลอดเลย พี่ไม่เห็นเหรอ"

ผมก็ได้แต่นึกอยู่ในใจว่า " เออจริงด้วย" แหะๆ

เอาภาพหน้ากาลมาฝากครับผม
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 มิ.ย. 06, 07:26

น้องเค้าอาจเฉลยผิดก็ได้นะครับคุณน้องติบอ อิอิ หน้ากาลกำลังยัดพวงมาลัยเข้าปากอยู่ก็ได้นะครับ อิอิ แต่เผอิญเป็นภาพนิ่งก็เลยไม่เห็นตอนต่อไป

ภาพนี้เป็นพระศิวะกับพระแม่อุมา ทรงโคนนทิ ครับ จะเห็นอาวุธของพระองค์คือ ตรีศูล ได้อย่างชัดเจน

ส่วนศิลปะอะไร จากปราสาทอะไร จำไม่ได้แล้วครับ ใครทราบบอกด้วยนะครับ ปราสาทพระโค ในเขมร หรือเปล่า ฮืม?
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 19 มิ.ย. 06, 05:03

อีกชื่อที่ฝรั่งใช้เรียกยมทูตก็คือ Grim Reaper ครับ reap คือการเกี่ยวแบบเกี่ยวข้าวแหละครับ Grim Reaper ก็คือผู้เกี่ยววิญญาณนั่นเอง เคียวของเขาก็คือเคียวเกี่ยววิญญาณ แต่ผมไม่ทราบว่ามีชื่อด้วย แล้วพระเจ้ามีกระดูกด้วยหรือครับ

Caduceus นี่ไม่ใช่ไม้เท้ามีปีกของ Hermes หรือครับ ส่วนรูปที่ 7 ก็ดูจะเป็นสามง่ามของ Poseidon หรือเปล่า
หน้า: [1]
  พิมพ์