เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12]
  พิมพ์  
อ่าน: 35279 มดอยากรู้ สำรวจกรุภาพเก่า
เพื่อนพระเอก
เกิดขึ้น ตั้งไม่อยู่ ดับไป
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 20 มิ.ย. 06, 10:53

มาขอบพระคุณอีกรอบครับ ละเลียดอ่านกระทู้นี้มาสองวันเต็มๆ แล้วครับผม
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 23 มิ.ย. 06, 13:16

โอยๆๆ ปวดตามากเลยเจ้าค่ะ ตามอ่านเวปนี้มา สามวันแล้วเพราะเพิ่งหลงเข้ามา ติดแง่กอยู่ที่นี่ไม่หลับไม่นอน เพราะมีแต่เรื่องน่ารู้ทั้งนันเลย

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 23 มิ.ย. 06, 13:55

น่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

แล้วก็ .... นอกเรื่องหน่อยนะ
คุณติบอท่าทางจะชิมขนมเก่ง  รู้ละเอียดทั้งรสในลิ้น ทั้งกลิ่นในจมูก แล้วก็วิธีอบ
ไม่รู้ว่ากินแกล้มกับอะไรได้มั่งเปล่า
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 24 มิ.ย. 06, 10:15

คิดไปดูไปแล้วรู้สึกวาเมืองกรุงของเราถ้ายังรักษาสภาพเดิมอันมีรสนิยมในสมัยรัชกาลที่5-6-7ไว้ได้นี่คงจะเป็นเมืองที่สวยมากและเป็นมรดกโลกไปแล้วค่ะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 14:16

กระทู้นิทานโดนแกล้งนอกเรื่องให้เรื่องเดินช้า
มากระทู้นี้หมูฯขอนอกเรื่องบ้างแหละ

ครั้งหนึ่งเคยมีโอกาสได้เสวนากับสมาชิกหลายท่าน รวมทั้งคุณพิพัฒน์ด้วย คุณพิพัฒน์เล่าให้ฟังว่า เมื่อครั้งมีการถวายพระบรมศพในหลวงรัชกาลที่๕ และรัชกาลที่ ๘ นั้นมีฝนตกมาไม่หยุดเหมือนฟ้าร้องไห้ แสดงถึงพระบารมี ของทั้งสองพระองค์  ที่มีคล้ายกัน(เนื้อเรื่องที่เล่าประมาณนี้แหละครับ ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง จำไม่ค่อยได้เพราะตอนนั้น หมูฯกำลังพุ่งความสนใจไปยังบะหมี่ซี่โครงหมูทอดบนโต๊ะอาหารอยู่  ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยทุกท่านด้วยครับ)

หมูน้อยฯก็เลยพึมพำมาว่าเคยได้ยินว่าทั้ง ๒พระองค์มีวันที่สำคัญร่วมกันอยู่ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าคือวันอะไรวันไหน ถามคุณพิพัฒน์ว่าทั้ง ๒ พระองค์เสด็จสวรรคต ในวันและเดือนเดียวกันหรือเปล่า  คำตอบของคุณพิพัฒน์ก็ว่า เปล่า  แล้ววันครองราชย์ล่ะครับ ก็เปล่าอีกเช่นกัน

นับแต่วันนั้นหมูฯก็เก็บงำความสงสัยมาเรื่อย จนวันนี้มีโอกาศไปค้นมาในกูเกิ้ล ก็พบว่า

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชสมภพเมื่อ วันที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2396
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล ทรงพระราชสมภพเมื่อ วันที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2468

หมูฯก็เป็นอันทราบแล้วว่าพระมหากษัตริย์ทั้ง ๒ พระองค์มีวันพระราชสมภพ เป็นวันและเดือนเดียวกัน(ต่างปี)และ ได้ขึ้นครองราชสมบัติขณะยังทรงพระเยาว์ ด้วยกันทั้ง ๒ พระองค์

ดังนั้น เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2528 คณะรัฐมนตรีจึงได้มีมติกำหนดให้วันที่ 20 กันยายน ของทุกปีเป็นวันเยาวชนแห่งชาติ

(จบเรื่องเล่านอกเรื่องเพียงเท่านี้ แฮ่ะๆ เล่าไปแล้วก็ค่อยโล่งปอดคลายอึดอัดหน่อย)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 17:39

กระทู้นี้เส้นทางแยกออกไปหลายซอย  จนหลงแล้วละค่ะ
พยายามกลับมาที่ถนนใหญ่อีกครั้ง
ข้อมูลของคุณหมูน้อย  ดิฉันเพิ่งรู้เหมือนกัน   ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง

ลองหัดใช้มด ๑ ตัวไต่ภาพทดลองดูบ้าง   ประเดิมด้วยภาพข้างบนนี้
มีคำบรรยายจากในนิทรรศการ "ภาพถ่ายโดยพระบรมราชานุญาต รัชสมัยรัชกาลที่ 4 และ รัชกาลที่ 5" และ ภาพถ่ายฝีพระหัตถ์ของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี " ที่โรงแรมคอนราด ถนนวิทยุ ว่า
"ฉาย ณ เกย พระที่นั่งอาภรณ์พิโมกข์ปราสาท พระบรมมหาราชวังในการพระราชพิธีโสกันต์ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมารพระองค์แรกของสยามประเทศ เมื่อวันที่ 20 มกราคม พ.ศ.2433"

ในภาพนี้ เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ พระชันษาได้ ๑๓  (ประสูติ พ.ศ. ๒๔๒๑)   รายล้อมด้วยพระราชกุมาร ๖ พระองค์และพระราชกุมารีอีก ๑ พระองค์
คะเนพระชันษาพระองค์ซ้ายสุด ประมาณ ๕ หรือ ๖ ปี   อ่อนกว่าเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศประมาณ ๗ ปี   ก็น่าจะประสูติราว พ.ศ. ๒๔๒๘
มาดูว่าพระเจ้าลูกยาเธอพระองค์ไหนบ้างประสูติในปีนี้
ก็พบว่า มีพระองค์เจ้ารังสิตประยุรศักดิ์  สมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรนทร   ประสูติปี ๒๔๒๘
ที่ใกล้เคียงกัน เขยิบขึ้นมาหน่อย ประสูติในปี ๒๕๒๗  คือ
๑)พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ   กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี  
๒)พระองเจ้าสุริยงประยุรพันธุ์   กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส

จะเป็นพระองค์ไหนก็ไม่อาจทราบได้  แกะรอยได้แค่นี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 17:47

พระเจ้าลูกยาเธอพระองค์นี้ ทรงมีเค้าพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
ในปีพ.ศ. ๒๔๓๓  เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ พระชันษาได้ ๑๐ ปี  
เจ้านายพระองค์นี้ดูเด็กกว่า ๑๐ ขวบไหมคะ  เดาว่าพระชนม์ประมาณ ๗ ปี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 17:50

พระราชกุมารีในภาพ น่าทึ่งที่สุด  แต่งพระองค์แบบเด็กหญิงตะวันตก  ไม่เกล้าจุก  
ฉลองพระองค์และพระเกศา ยังกะเด็กฝรั่งสมัย 1950s  ไม่ใช่หนึ่งร้อยปีก่อน
เป็นพระเจ้าลูกเธอพระองค์ไหนกัน?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 08:45

สมาชิกใหม่ค่ะ
พอได้พบเวบนี้ เหมือนเจอขุมทรัพย์
อ่านเรื่องของสมเด็จพระพันวสาฯ แล้ว เลยขอถามผู้รู้สักนิด สงสัยมานาน ในภาพงานวันโสกันต์ ของสมเด็จเจ้าฟ้าวชิรุณหิศ เด็กผู้หญิงที่ว่าคือเจ้าฟ้าหญิงวไลยฯ ทำไมท่านไว้ผมอย่างนั้น ท่านไม่ไว้จุกหรือคะ

โดย: ใบตองสด  [IP: 203.154.175.98,,]
วันที่ 29 มิ.ย. 2549 - 07:52:32
คุณใบตองสดไปโพสต์ไว้ในกระทู้ สมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ
ว่าคือสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์  
ไม่ทราบว่า คุณใบตองสดมีพระรูปทูลกระหม่อมวไลยฯตอนทรงพระเยาว์หรืออย่างไรคะ ถึงได้ทราบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 02 ก.ค. 06, 22:01

วันนี้ไปที่ล็อบบี้ของโรงแรมคอนราด  พบภาพนี้ขยายเป็นโปสเตอร์ใหญ่พร้อมด้วยรายพระนามเจ้านายในภาพ
จากซ้าย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ  
พระองค์กลาง สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ
พระองค์ขวา  สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
พระราชกุมารี คือ สมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์

คุณใบตองสดคงจะไปชมนิทรรศการมาแล้ว ถึงเห็นภาพนี้
เจ้าสำราญ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 12:11

ผมเคยได้อ่านพระราชประวัติของทูลกระหม่อมฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์ ซึ่งเป็นหนังสือที่จัดพิมพ์โดยสถาบันราชภัฏเพชรบุรีวิทยาลงกรณ์(ในขณะนั้น)แต่จะเนื่องในโอกาสใดนั้นจำไม่ได้เสียแล้ว จำได้ว่าขณะทรงพระเยาว์ จะฉลองพระองค์ชุดฝรั่งและไม่ได้ทรงไว้จุก ชาววังสมัยนั้นจะเรียกพระองค์ว่า "ทูลกระหม่อมฟ้าหญิงแหม่ม" และก็จำได้ว่ามีการฉายพระรูปในวันพระราชพิธีโสกันต์ของพระองค์อยู่ด้วยนะครับ เข้าใจว่าแม้จะมิได้ทรงไว้จุก แต่ก็ยังทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้มีพระราชพิธีโสกันต์ไว้ตามเดิม
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 12 ก.ค. 06, 10:32

ดีใจมากเลยค่ะ ได้ชมรูปงามๆที่หาดูได้ยาก อีกทั้งยังคมชัดมาก ขอขอบคุณท่านผู้รู้ ทุกๆท่านที่กรุณามาให้ข้อมูล ติดตามชมอยู่ตลอดค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
Z u s h ii*
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

โรงเรียน นวมินทราชินูทิศ เตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 19:22

ขอบคุณมากครับ ที่นำภาพเหล่านี้มาให้ดู ชอบมากเลยย
alohakhao
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 19:56

แล้วไม่ทรงไว้จุก ไม่เป็นการผิดธรรมเนียม หรอคะ..
หน้า: 1 ... 10 11 [12]
  พิมพ์