เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4541 รบกวนถามความหมายของคำว่า อธีติ ค่ะ
anivy
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

เปิดเว็บไซท์ขายหนังสือมือสองค่ะ

เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 12:56

กราบสวัสดี  อาจารย์  และสวัสดีพี่ๆน้องๆทุกท่าน
   ขอรบกวนถามความหมายของคำว่า   อธีติ   ค่ะ
เนื่องจากเคยเจอคำนี้ที่พจนานุกรมไทยเล่มเก่า   ซึ่งแปลว่า   การเรียน   การอ่าน
     แต่มีคนแย้งบอกว่าเป็นคำที่มีความหมายไม่ดีมากๆ
ดิฉันเองไม่ทราบจะหาความรู้และคำตอบที่แน่ชัดได้จากที่ไหนจึงขออนุญาติเข้ามาเรียนถามที่นี่ค่ะ
ขอรบกวนด้วยนะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 13:17

ไม่รู้จักแฮะ ยอมแพ้ครับ

อทิติ รึเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิด นางอทิติเป็นตัวละครในเทพนิยายฮินดู เกี่ยวอะไรกับพระอาทิตย์ซักอย่างหนึ่ง และเกี่ยวกับพวกแทตย์ด้วย ซึ่งผมก้จำรายละเอียดไม่ได้แล้ว

อธิ+ติ ก็แปลว่าไม่ออก อธิ แปลว่า "ยิ่ง ใหญ่ยิ่ง" ติ แปลว่า "ดังนี้แล" รวมกันแล้วไม่รู้แปลว่าอะไร

จนปัญยาเจ้าค่ะ มีใครช่วยคุณ anivy ได้ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 13:34

ถ้าเป็นคำที่ไม่มีในพจนานุกรม ก็ต้องใช้วิชาเดาชั่น  แบบสะเน้คๆฟิชๆ กันไปก่อนค่ะ จนกว่าจะมีผู้รู้ เข้ามาตอบ

ธีติ ไม่มีในพจนานุกรม   มีแต่ ธิติ แปลว่าปัญญา การเรียนรู้  ความมั่นคง
ถ้าถือว่าเป็นคำเดียวกับ ธิติ   เติม อ  เข้าไปข้างหน้า  อ แปลว่า ไม่
ก็จะได้ความหมายว่า ไม่มีปัญญา  ไม่มีความมั่นคง เป็นคำที่ไม่สมควรตั้งชื่อลูกหลาน
แต่ถ้ามาจาก อธิ+อติ
(ลืมไปแล้วว่าหลักการสนธิ  อะ กับ อิ ออกมาเป็น อี หรือเปล่า  
จำได้แต่ สระ อุ สนธิกับ อา เป็น วา อย่างธาตวากร )  
คำทั้งสองนี้แปลเหมือนกันว่า ยิ่งใหญ่
ก็คือยิ่งใหญ่เป็นดับเบิ้ล     ยิ่งใหญ่มาก

แต่ถ้าอทิติ ก็แปลอย่างคุณนกข.แปลละค่ะ  ชื่อตัวละครในวรรณคดีสันสกฤต  แม่ของพระอาทิตย์หรือไงเนี่ย
anivy
อสุรผัด
*

เปิดเว็บไซท์ขายหนังสือมือสองค่ะ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 19:36

ขอบพระคุณอาจารย์ทั้งสองท่านมากๆค่ะ
    ตั้งชื่อให้ลูกไปแล้วค่ะอาจารย์   ถ้าอธิ+อติ   แล้วอะ  กับอิ  ออกมาเป็นอี     คงไม่เปลี่ยนค่ะ
    แต่  ตอนนี้เห็นทีจะต้องเปลี่ยนเป็น  ธิติ  แล้วล่ะค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ทั้งสองท่านอีกครั้งค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 10:35

ถ้าจะเปลี่ยนเพราะกลัวความหมายไม่ดี

นอกจาก ธิติ ที่คิดไว้

ก็ยังมี อธีปติ อีกชื่อหนึ่ง

แปลว่า ผู้เป็นใหญ่

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
anivy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 12:18

ขอบคุณคุณ CrazyHOrse  มากค่ะ
แต่ตอนนี้มีปัญหาว่าลูกชายไม่ยอมเปลี่ยนค่ะ
งั้นเหมาเอาเป็นความคิดเห็นของอาจารย์เทาชมพูได้มั๊ยคะเนี่ย
ที่  อธิ+ อติ   แล้วความหมายออกมาดี   คงต้องใช้อธีติไปก่อนค่ะ  ลูกบอกว่าจะไม่เปลี่ยนก่อนจนกว่าจะเข้าเรียนมหาวิทยาลัย
ตอนนี้เรียน  อยู่ชั้น  ม.3  ค่ะ
         คงต้องรออีก  3   ปีค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 12:28

ผมนึกว่าเตรียมชื่อไว้ให้ลูกที่กำลังจะเกิด

ถ้าเป็นชื่อที่ใช้อยู่แล้วจะไปเปลี่ยนทำไมล่ะครับ

ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ย่อมเป็นมงคลสูงสุด

ดังนั้นไม่แปลครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
anivy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 12:31

ลูกกำลังเริ่มเป็นวัยรุ่น
กำลังมีความคิดเป็นของตนเอง
ก็ต้องฟังเขาก่อนค่ะ
วันนี้เป็นวันเกิดลูกด้วยค่ะ
เมื่อเช้าไปทำบุญมาแล้ว
  วันที่  9  มิ.ย.49  ลูกและเพื่อนๆจะไปร่วมเดินเฉลิมพระเกียรติในหลวงกันด้วยค่ะ
ดิฉันก็ขอให้สิ่งดีๆที่ลูกทำมีสิ่งศักดิ์สิทธิปกป้องคุ้มครองลูกค่ะ
***คิดมากตามประสาแม่ที่มักจะวิตกกังวลค่ะ***
anivy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 12:41

คือที่จะเปลี่ยนเพราะมีคนมาทักค่ะ
แต่ขอบคุณที่คุณ CrazyHOrseเตือนสติมาค่ะ
ด้วยความเคารพ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 02:23

คำที่แปลว่า ร่ำเรียน คือ "อธีเต" หรือ "อธียเต" ครับ

ผมเข้าใจว่า "อธีติ" น่าจะแผลง สระ เอ เป็น อิ คือ เต เป็น ติ อาจหมายถึง "ผู้ร่ำเรียน" ฮืม ประมาณว่า เกิดมาเพื่อเรียนรู้ ฮืม

ส่วนที่ถูกต้องจะแปลว่าอย่างไรนั้น คงต้องให้เปรียญทางบาลีมาแก้ให้ครับ

ส่วนเรื่องคนทักก็ฟังหูไว้หูครับ คือ ถ้าคนคนนั้น มีภูมิความรู้เรื่องบาลีสันสกฤตอยู่บ้าง ก็ควรรับฟังครับ แต่ถ้าไม่รู้เลย ดูแต่ว่า มี "อะ" ซึ่งเป็นความรู้ทั่วๆ ไป ใครๆ ก็ทราบว่า หมายถึง "ไม่" แล้วก็มาสรุปว่า "ชื่อนี้ไม่ดี" อย่างนี้ ก็ไม่ควรรับฟังครับ

ลองเขียนไปปรึกษา อ.เสรียฐพงษ์ ดูสิครับ อิอิ เขียนไปแล้ว ได้คำตอบอย่างไรก็มาเล่ากันบ้างนะครับ

ชื่อก็เป็นเพียงชื่อครับ อยู่ที่การกระทำ ดูอย่างพวกฝรั่ง มีกันไม่กี่สิบชื่อหรอกครับ ชื่อ จอร์จ มีตั้งแต่ยาจกข้างถนน ยัน ประธานาธบดี ของประเทศที่ทำตัวเป็นพี่ใหญ่ของโลก โทนี่ ก็มีตั้งแต่เสมียน ยัน นายก

แต่สำคัญเหนืออื่นใด ชื่อที่ใช้ต้องมีความหมายที่ดีครับ ดังนั้น ถ้าจะผูกชื่อด้วยภาษาบาลีสันสกฤต ควรปรึกษาผู้รู้ครับ
anivy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 09:22

ขอบพระคุณคุณ Hotacunus มากๆค่ะมีความรู้สึกดีๆขึ้นมาในจิตใจอย่างมากมาย
  ดิฉันจะเมล์ไปเรียนถาม  อ.เสรียฐพงษ์ ดูค่ะ  (  ดิฉันเข้าใจว่า  หมายถึง  อ.  เสถียรพงษ์    วรรณปก  ถูกต้องไหมคะ  )
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 10:15

ถ้าจะเปลี่ยนชื่อลูก  ควรเปลี่ยนในวัยก่อนที่จะมีประกาศนียบัตร ปริญญาบัตร บัตรประชาชน ใบขับขี่  หรือใบอะไรต่อมิอะไรที่ต้องระบุชื่อจริงไว้เป็นหลักฐานรับรอง
เพราะไม่งั้นชื่อที่ใช้ใหม่ กับชื่อในกระดาษหลักฐานเหล่านี้ไม่ตรงกัน ต้องแนบใบเปลี่ยนชื่อ   หรือว่าวิ่งไปติดต่อใหม่เพื่อให้เขาออกใบใหม่ที่เปลี่ยนชื่อใหม่ให้ถูกต้อง
คุณ anivy จะรู้ว่าโรคสติแตกมีจริง  ติดเชื้อได้ทั่วไปจากหน่วยงานที่ทำงานเร็วให้ช้า ทำงานง่ายให้ยาก    
บางหน่วยอาจพัฒนาแล้ว ไม่ยุ่งยาก  แต่หน่วยที่ยังไม่ทันพัฒนาก็พอมีอยู่ ให้เจอได้ค่ะ ถ้าดวงไม่แข็งจริง

คุณจะขออ.เสฐียรพงษ์ ตั้งชื่อใหม่ให้ก็ได้เพื่อความสบายใจ  ท่านก็เป็นผู้มีความรู้ดี
แต่ถ้ายกตัวอย่างจากดิฉัน  มีชื่อจริงที่กาลกิณีนำหน้า   คุณพ่อตั้งให้ ท่านไม่ได้สนใจหลักเกณฑ์พวกนี้
ก็ยังใช้มาจนทุกวันนี้   เท่าที่ดูๆ ชีวิตที่ผ่านมาก็สบายดี  ไม่ได้เลวร้ายตรงไหน  ถามทีมงานวิชาการดูก็ได้

ขอแถมท้ายให้ว่า  ตามพระพุทธศาสนา  สิ่งนำชีวิตไปสู่ความเจริญรุ่งเรือง เรียกว่า จักร 4 เป็นดุจกงล้อนำไปสู่ที่หมาย  
ถ้าบุคคลใดจะเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า ก็ต้องอาศัยองค์ประกอบเหล่านี้ค่ะ
1) อยู่ในสภาพแวดล้อมที่เกื้อหนุนให้เจริญรุ่งเรือง
2) สมาคมกับคนดี   ล้วนเป็นผู้มีรักดี ความคิดอ่านดี  
3) ตั้งตนเองอยู่ในความถูกต้อง
4) เคยได้ทำความดีไว้ในกาลก่อน จะเป็นชาติก่อนหรือว่าในอดีตก็ตาม  กุศลนี้ก็จะเกื้อหนุนให้เจอคนดีและสิ่งดี

ส่วนชื่อ  ทางพุทธศาสนาไม่ได้แนะนำไว้
anivy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 12:20

กราบขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูมากๆคะ
คำชี้แนะของอาจารย์ถือเป็นคำเตือนสติ    ดิฉันขอน้อมรับไว้ค่ะ
และคงไม่ดิ้นรนไปรบกวน  อ.เสฐียรพงษ์   แล้วเพราะความหมายที่คุณ Hotacunus หามาให้
ก็เป็นความหมายที่ชัดเจนแล้ว
กราบขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์