เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9122 มาคุยเรื่องผีๆ กันมั่งดีมั้ย
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 ต.ค. 01, 06:52

ใครเคยเจอผีแล้วมั่ง !! ยกมือขึ้น ^_^
หนังผีๆที่ผมชอบที่สุด เห็นจะเป็น the sixth sense ครับ สนุกที่สุด

กลับมาเรื่องผีของไทยบ้างครับ กระทู้นี้อยากรวบรวมชื่อผีมาเก็บไว้ครับ
ใครรู้จักผีชนิดต่างๆก็บอกๆกันนะครับ ใครเคยโดนผีหลอกก็บอกกันได้

ผีกระสือ - นี่ใครไม่รู้จักเชยตายเลย มันลากมาแต่หัวและเครื่องใน มีไฟกระพริบๆในตัว
ไม่ต้องกลัวไฟฟ้าดับ อาหารหลักคืออุนจิและรกเด็ก กินอาหารเสร็จแล้วชอบมาเลียปากกับผ้าถุง

เปรต - ใครไม่รู้จักแสดงว่าไม่เคยติดตามข่าวสารบ้านเมือง โธ่เรืองออกจากโด่งดัง
อาจารย์ดังไปเก็บภาพเปรตได้ เปรตนี่ตัวสูงๆหน่อย ประมาณตันตาล ปากเท่ารูเข็ม
เขาว่ากันว่าตอนมีชีวิตอยู่เป็นคนตระหนี่ถี่เหนียว ตายไปมีปากเท่ารูเข็ม หากินลำบาก

กระหัง - ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่ามาจากไหน ทราบแต่ว่าเป็นผีผู้ชาย มีกระด้งเป็นปีก บินได้

ผีหัวขาด - ไม่รู้มีจริงหรือปล่าว ผีตัวนี้เมื่อก่อนไม่ค่อยดัง มาดังเอาเมื่อตอนเรื่อง ศรีษะมาร ละครดัง
ส่วนผีหัวขาดในขายหัวเราะของบรรลือสาส์นจะชอบหิ้วหัวตัวเองเดินไปหลีสาวๆ

นางตะเคียน - อะจึ้ย !! ขอผ่านผีตนนี้ แถวบ้านผมมีตะเคียนต้นโตเสียด้วย

นางตานี - นี่ผีพิสวาส ชอบแปลงร่างมาเป็นหญิงสาวเลอโฉม หลอกผู้ชายไปอยู่กินด้วย
สูบพลังเสียจนซูบผอม หลังจากนั้นทำอย่างไรกับผู้ชายก็ไม่ทราบ ไม่เคยอ่านเจอซะที

ผีโตมด - มาเป็นดวงไฟ ลอบระเรี่ยพุ่มไม้ ผู้คนจะหลับไหลเป็นตายผีตนนี้มาใกล้
อ้อ อาหารโปรดคือเลือด

ผีพราย - อาศัยอยู่ในแม่น้ำ ตอนเด็กๆผมกลัวผีตัวนี้ที่สุด ว่ายน้ำแบบกลัวๆ เสียวๆที่ขา
เขาว่ากันว่ามันชอบมาดึงขาให้คนจมน้ำตาย เหอๆ

ส่วนผีที่ดังที่สุดเห็นจะเป็นแม่นาคพระโขนงครับ บรึ๊ยยย.. ขนลุก ไปดีกว่า
คนกลัวผี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 01:27

เอ... แม่นากนี่มัน ก.ไก่สะกดนี่
สงสัยฤทธิ์เดชเยอะ ทำคนเคยชอบฟิสิกส์เขียนถูกเขียนผิด
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 01:49

ผีกระหังเป็นสายเดียวกับผีกระสือน่ะครับ
ผีตาโบ๋อีกอันหนึ่งที่น่ากลัว ที่ว่าเอาตาของตูคืนมาแหละครับ
ผีกองกอย อันนี้เขาว่าอยู่ในป่า คอยดูดเลือดคนเดินป่า
ผีตายโหง ไม่จำเพาะเจาะจง แต่เค้าว่ากันว่า ดุมาก เฮี้ยนมาก
ผีตายท้องกลม ที่ดังที่สุดก็แม่นากล่ะครับ คือตายพร้อมกับลูกเลยยิ่งดุ เพราะมีผีลูกคอยส่งเสริมแล้วก็ตายโดยยังมีห่วงอยู่
บรื๋อพูดแล้วขนลุก
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 09:08

ไม่เคยเจอค่ะ และไม่อยากเจอด้วยค่ะ
เป็นคนกลัวผีค่ะ
คนยังชอบฟิสิกส์อยู่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 14:25

อยากเจอผีมากเลยครับ
โดยเฉพาะนางตานี นางนาก นางตะเคียนทอง
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 06:16

ปัจจุบันนี้ยังมีผีกระสือที่หาดูได้อยู่แยะครับ
แถวๆสภานี่แหละ เวลาแปรร่างงบประมาณประเทศนี่
ผีกระสืออาละวาดทุกที ช่วยกันรุมทึ้งงบประมาณไปเข้ากระเป๋ากันหนุบหนับ
นี่ปีหน้าก็คงมีผีประเภทนี้หลุดลอดเข้าสภาอีกมากเลยแหละ
เอ๊ะ ... เรื่องเดียวกันหรือเปล่านี่
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 23:39

คุณชอบฟิสิกส์แล้วไงมาสนใจเรื่องผีได้ล่ะ อ้อ- ลืมไป แค่ "เคย" ชอบฟิสิกส์...
นักวิทยาศาสตร์เอกคนหนึ่งของโลกและของเมืองไทย เคยกล่าวไว้ในหลายโอกาสว่า "ออไรน์ - ผีเป็นไม่มีในโลก ผีไม่ใช่สสาร ผีไม่ใช่พลังงาน โลกนี้ไม่มีผี" จอมนักวิทยาศาสตร์ผู้นั้นคือ พลโทศาสตราจารย์ ดร. ดิเรก ณรงค์ฤทธิ์ นั่นเอง...
แต่ตอนหลังคุณ ป. อินทรปาลิตก็เขียนให้หมอดิเรกถูกผีหลอกเสียไม่รู้กี่หนต่อกี่หน
หนุ่มน้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 พ.ย. 00, 08:57

ผีทะเล - สำหรับสาวๆ ไว้ด่าหนุ่มๆ พร้อมทำหน้างอนๆ ^_*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 15:47

ผู้หญิงออกลูกตายทั้งแม่ลูก เรียกว่า ทั้งกลม ค่ะ  แปลว่าทั้งหมด   เชื่อว่าเป็นผีเฮี้ยนมาก อย่างแม่นากถ้าตายคนเดียวลูกไม่ตาย ก็ไม่ดุขนาดนี้

ผีโตมด น่าจะเป็นผีโขมด นะคะ

แล้วก็มีผีปอบ  เป็นยายแก่กินของสดคาว  เข้าสิงคนทำให้คนผอมลงทุกทีแล้วก็ตายไป

มีอีกอย่างคือผีชมบ (อ่านว่า ชะ-มบ)เป็นผีผู้หญิงตายอยู่ในป่า เห็นเป็นเงาๆไม่ทำอันตรายใคร  

กระสือกับกระหัง คู่กันค่ะ  กระสือเป็นฝ่ายหญิง กระหังเป็นฝ่ายชาย  เอาสากกับกระด้งมาต่อเป็นปีกกับหาง บินได้

แล้วก็ผีบ้านผีเรือน มักเป็นปู่ย่าตายายหรือคนที่เคยอยู่ที่นั้นมาก่อน

ถ้าชอบดูหนังฝรั่ง  แถมผีฝรั่งที่ดังที่สุดให้ ๓ ตัวค่ะ  มาจากหนังสือทั้งหมด

คือ Dracula จัดอยู่ในประเภท vampire คือผีค้างคาวดูดเลือดตัวดังที่สุด มาจากผลงานของ Bram Stoker ชาวอังกฤษ

ผีดิบ Frankenstein's monster ความจริงแฟรงเกนสไตน์เป็นชื่อนักศึกษาแพทย์ที่ชุบผีดิบขึ้นมา ด้วยไฟฟ้า  แต่ตอนหลังชื่อเขากลายมาเป็นชื่อผีดิบเสียเอง เป็นผลงานของสาวสวย Mary Shelley ภรรยาของเชลลีย์กวีเอกคนหนึ่งของอังกฤษ  เขียนไว้เรื่องเดียว

Mummy  จากงานของ Sir H.Rider Haggard ที่เขียน สมบัติพระศุลี  สาวสองพันปี
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 07:09

อะนี้ไม่เกี่ยวกับผีเท่าไหร่ ครับ
แต่หลานผมแกสะกด Mommy เป็น Mummy เฮ้อ....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 09:47

คุณคนเคยชอบฟิสิกส์
เคยอ่านบทความ " ฟิสิกส์ของผี" ไหมคะ เป็นคำอธิบายเชิงฟิสิกส์ถึงปรากฏการณ์ของผีค่ะ

นึกถึงผีได้อีก ๒ -๓ ชนิด
ลูกกรอก  หรือในขุนช้างขุนแผนเรียกกุมารทอง เป็นผีเด็กตายในท้อง  ในเรื่องนี้บอกวิธีทำไว้ด้วยนะคะ  เป็นวิธีบาร์บิคิวที่น่าสยองมาก

รัก-ยม  แกะจากไม้รักและไม้มะยม  แช่น้ำมันหรืออะไรไว้สักอย่าง  เอาไว้ใช้งาน

พรายกระซิบ   เป็นผีพราย เลี้ยงไว้ให้บอกเหตุร้ายค่ะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 22:45

อยากเจอผีเหมือนกันจะได้รู้ว่าผีมีจริงแน่นอน

ชื่อผีที่นึกออก
ปู่โสมเฝ้าทรัพย์
เจ้าพ่อหลักเมือง
สาง  เสือเเก่ที่ลายจาง
ผีดิบ มันตรัย  :-)
ย่ามเเดง  คนทําลูกกรอก
ควายธนู

บทความ " ฟิสิกส์ของผี"  นี่ที่เคยลงในต่วยตูน (ไม่เเน่ใจ)รึเปล่า
ที่บอกว่าเวลาผีปรากฏอากาศจะเย็น ฯลฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 13:20

คุณภูมิ  เคยลงในมิติที่ ๔ ค่ะ   นั่นแหละค่ะ ที่ว่าเวลาผีปรากฏตัวอากาศจะเย็น และมีเหตุผลอื่นๆด้วย เช่นเห็นได้ในที่แสงขมุกขมัวเท่านั้น
มีมันตรัย ก็ต้องมียายวาชิกาอีกคนซีคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 16:49

In "Sixth Sense"  the temperature will decline if a ghost comes ka.
Khun Taocompoo ka, would you please tell me about "มันตรัย and ยายวาชิกา" (I copied from yours ka). This is the first time I read these names ka.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 17:23

มันตรัยเป็นจอมผีดิบ archvillian ของนิยายเพชรพระอุมาของพนมเทียนค่ะ
ส่วนวาชิกาเป็นชื่อของแม่มด แห่งมรกตนคร ซึ่งเป็นจุดหมายปลายทางในการเดินทางของพระเอกนางเอกและตัวละครอื่นๆ    
ต่อจากเป็นแม่มด แกก็กลายเป็นผีดิบกินเลือดสดๆของสาวพรหมจารี
รพินทร์ไพรวัลย์พระเอกเรื่องนี้กับตัวละครเอกตัวอื่นๆช่วยกันปราบจนสำเร็จค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์