เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3708 ** ด่วนครับ ! ขอความกรุณาด้วย (เรื่องกาพย์ห่อโคลง) **
Z0NiX
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ตอพร.

เมื่อ 04 มิ.ย. 06, 13:22

ขอรบกวนเวลาเล็กน้อยครับ คือว่าผมได้รับงานชิ้นหนึ่ง เรื่องกาพย์ห่อโคลงในหัวข้อการครองสิริราชย์สมบัติครบ 60 ปีของในหลวง งานชิ้นนี้กำหนดส่งวันจันทร์ครับ ซึ่งผมได้พยายามแต่งแล้วแต่มีปัญญาแต่งได้แค่นี้ครับ

ประชาชนทั่วทั้ง                ปฐพี
ต่างร่วมกันสดุดี                 ทั่วหล้า
ครองราชย์หกสิบปี            ยิ่งใหญ่
ชาวราษฏร์ทุกหย่อมหญ้า    เทิดไท้ (ราชันย์ , สรรเสริญ)

อาจดูไม่ไพเราะแต่ผมได้พยายามที่สุดแล้วครับ ส่วนคำในวงเล็บ (ราชันย์ , สรรเสริญ) ผมไม่แน่ใจครับว่าควรจะใช้คำไหนถึงจะดูเหมาะสม

** และปัญหาใหญ่ที่สุด    คือต้องแต่งกาพย์ยานี 11 ต่ออีก 2 บทครับ ซึ่งเนื้อหาของกาพย์บทแรกต้องสอดคล้องกับโคลงสี่สุภาพ โดยที่ขณะนี้ผมยังไม่สามารถแต่งกาพย์ต่อได้ครับ

รบกวนท่านที่พอจะแนะนำหรือมีคำชี้แนะอย่างไร ขอความกรุณาแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

ปล. จะแต่งโคลงสี่สุภาพใหม่หรือกาพย์ยานี 11 อีก 2 บทก็ได้ครับ ขอบคุณครับ ^^
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 มิ.ย. 06, 13:57

นอกจากสอดคล้องแล้ว อย่าลืม สัมผัสระหว่างโคลงกับกาพย์ด้วยนะครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 มิ.ย. 06, 14:19

หลักการของการบ้านคือต้องทำเองเพื่อให้เกิดความรู้ด้วยตัวเองครับ

ดังนั้นผมจะไม่ทำบาปกับคุณโดยการทำการบ้านให้เป็นอันขาด

แต่หลักการของการแต่งกาพย์ห่อโคลง มีเทคนิกง่ายๆอย่างหนึ่งคือ โคลงกับกาพย์นั้นสะท้อนกัน ดังนั้นเราสามารถหยิบวรรคหยิบสัมผัสมาแปลงใช้กันได้

ลองดูตัวอย่างจากโคลงของคุณ จะลองให้ดูสัก 2 วรรคนะครับ
ประชาทั้งปฐพี ร่วมสดุดี ธ ทั่วหล้า
จะเห็นว่าเป็นการหยิบวรรคจากโคลงมาตัดมาเติมโดยอาศัยคำสัมผัสเดิมมาใช้ด้วย

โครงสร้างเดียวกันนี้จะเห็นว่า คำท้ายววรค 2 "หล้า" เองก็ยังสามารถใช้ "หญ้า" จากโคลงเดิมมาใช้หรือไม่ก็ได้แล้วแต่ความเหมาะสมนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: [1]
  พิมพ์