เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5739 ใครพอจะทราบ ประวัติสกุล แซ่นะ บ้างครับ
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ม.ว.

เมื่อ 03 มิ.ย. 06, 21:45

ใครทราบบ้างหรอครับ
ช่วยผมสืบเสาะหาหน่อยนะครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 มิ.ย. 06, 00:09

ฮืม ผางผาง ฮืม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 มิ.ย. 06, 02:27

ไม่ค่อยจะคุ้นครับแซ่นี้

นะ หรือ น้า เดาว่าน่าจะเป็นสำเนียงฮกเกียนหรือแต้จิ๋ว

ถ้าใช่ จีนกลางจะอ่านว่าหลาน(lan2) ตัวที่แปลว่ากล้วยไม้

ลองค้นต่อจากจุดนี้อาจจะง่ายขึ้น

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 21:29

แซ่นะ  ครับผม  เป็นนามสกุลของผมเองผมอยากรู้ที่มานะครับใครพอจะทราบด้วยไขปริศนาข้อนี้ด้วยนะครับ
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 21:43

พอดีผมมีงานต้องหาประวัติของนามสกุลตัวเอง แล้วญาติๆของผมก็ไม่ค่อยมี  ที่มีอาก๋งก็ตายไปแล้วตอนอายุ 115 ปี ไม่มีใครเหลือล่ะครับที่พอจะรู้เรื่อง ถ้าอาก๋งอยู่คงได้ถามแล้วครับ

ผมลองค้นหานามสกุลตัวเองในเวปค้นหาเบอร์โทรศัพท์ ก็พบว่ามีนามสกุลเหมือนของผมอยู่แถวๆภาคเหนือด้วย (ผมอยู่สงขลาครับเป็นคนใต้)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 22:30

ลองโทรศัพท์ถามญาติคนอื่นๆที่ใช้นามสกุลเดียวกับคุณดูก่อนมั้ยครับ
คนในน่าจะรู้มากกว่าคนนอก อย่างน้อยก็รู้ได้ว่าใครเป็นคนจดทะเบียนนามสกุล

ลุงป้าน้าอาของคุณน่าจะทราบบ้างข้อมูลบ้าง ถามเอาในเวบแบบนี้คนตอบได้คงน้อยเต็มที
ดีไม่ดีคนที่มาตอบเป็นคนที่มีนามสกุลพ้องกับคุณ แต่มาจากคนละทิศกันจะพาให้สับสนเปล่าๆ
เมืองไทยมีนามสกุลหลายพันนามสกุล ซ้ำกันได้ก็ไม่แปลกครับ ยิ่งถือแซ่ก็ยิ้งซ้ำง่ายนะครับ
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 20:37

มีวิธีไหนบ้างล่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 20:54

แหม คุณผาง-ผาง ก็เข้าใจถามนะ
นามสกุลคุณเอง อยากทราบเอง
แต่มาถามคนอื่น ให้เขาหาให้

คุณเป็นคนจังหวัดอะไร อำเภออะไร ตำบลอะไร หมู่บ้านไหน
ญาติคุณจดทะเบียนนามสกุลที่ไหน ก็ตอบไม่ได้

อยากทราบประวัตินามสกุลเป็นสิ่งดีน่ะใช่ครับ
แต่คุณเองยังหาไม่เจอ คนนอกจะทราบหรือ
แค่นามสกุลพระราชทานในแต่ละรัชสมัยยังสับสนจะแย่อยู่แล้ว
แล้วจะไปเอาอะไรกับแซ่ซักแซ่

มีข้อมูลเท่านี้ ผมคนนึงล่ะที่ต้องขอโทษด้วยประสปการณ์ชีวิตมีไม่พอ
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 19:57

เศร้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 20:56

ตรวจสอบก่อนว่าแซ่นะ สะกดเป็นภาษาอังกฤษยังไง ตามหลักสากล อาจต้องเทียบเสียงจากจีนกลางแล้วค้นในกูเกิ้ล

เพราะถ้าคุณค้นหาที่มาของแซ่นะ   ต้องย้อนประวัติกลับไปถึงเมืองจีนแน่นอน  อาจจะหลายร้อยปีก่อนเมื่อแซ่นี้ถือกำเนิดมา  ไม่ใช่เพิ่งมาเกิดในเมืองไทย
ถ้าคุณรู้ภาษาจีนก็ค้นจากเว็บภาษาจีน  อาจจะมีบอกไว้บ้าง

แต่ถ้าอยากรู้แซ่นะเฉพาะตระกูลคุณ  แซ่นะสายอื่นไม่เกี่ยว  ยังงี้จนใจเพราะไม่รู้ว่าตระกูลคุณเป็นใครมาจากไหน

คนตอบในเว็บนี้ ไม่มีใครรับจ้างตอบคำถาม  ทุกคนทำให้ด้วยน้ำใจ  
คุณเข้ามาใช้งานเขา  ควรพูดจามีไมตรี ให้ข้อมูลมากเท่าที่ทำได้ก็จะทำให้คนตอบนึกหาทางออกให้คุณง่ายขึ้น  
ไม่ใช่ว่าสั่งเอาๆ แล้วไม่พอใจ
โพสต์อย่างคห. ๖ และ ๘  อ่านแล้วแย่มาก  ไร้มารยาทและความเกรงใจผู้อื่น
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 02:41

อย่าเศร้าไปเลยครับ คุณผาง-ผาง อ่านคำแนะนำของ คุณเทาชมพู แล้วนำไปใช้ปรับปรุงตัว ก็จะเป็นมงคลแก่ชีวิตครับ

แหล่งค้นควาที่ดีที่สุดคือ "ห้องสมุด" ครับ ถ้าห้องสมุดไม่มี ก็มาหาดูในอินเตอร์เน็ต

ห้องสมุดของสถาบันศึกษาต่างๆ ก็มีบริการสืบค้น ออนไลน์ ครับ ทำ bookmark ไว้ใช้เวลาค้นข้อมูลก็ไม่เสียหาย

Author บุญศักดิ์ แสงระวี.  
Title สืบกำเนิด 225 แซ่ (เท่าที่พบเห็นในเมืองไทย) / บุญศักดิ์ แสงระวี.  
Publisher กรุงเทพฯ : อักษรวัฒนา, [2540?]
Descript 215 หน้า ; 21 ซม.
Subject นามสกุล -- จีน.  
ชาวจีน -- ไทย.  
ISBN 974-7394-58-8

----------------------------------------------------------
Author ประชาชาติธุรกิจ.  
Title พลิกตำนานต้นเค้า 50 แซ่ / ประชาชาติธุรกิจ.  
Publisher กรุงเทพฯ : ประชาชาติธุรกิจ, [253-?]
Descript 81 หน้า : ภาพประกอบ.
Subject นามสกุล -- ประวัติ.  

-------------------------------------------------------------
Author สุขสันต์ วิเวกเมธาการ.  
Title ร้อยแซ่พันธุ์มังกร / สุขสันต์ วิเวกเมธาการ และทีมงาน "ผู้จัดการ".  
Publisher กรุงเทพฯ : ผู้จัดการ, [2535]
Descript 310 หน้า : ภาพประกอบ ; 30 ซม.
Subject นามสกุล -- ไทย.  
สมาคม -- ไทย -- ทำเนียบ.  
Alt author ทีมงาน "ผู้จัดการ"  
ISBN 974-7023-19-9
-----------------------------------------------------------

มาจากเว๊บห้องสมุดของศูนย์มานุษยวิทยาสิรินธร (องค์การมหาชน) http://lib.sac.or.th

ถ้ายังไม่จุใจ ก็ไปเข้าเว็บห้องสมุดของสถาบันการศึกษาอื่นๆ ดูครับ ใช้คำค้นว่า "แซ่" ก็น่าจะได้ข้อมูลตามสมควร
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 20:30

ญาติผมมีน้อยมากครับ ในตระกูลผมคงไม่มีใครสนใจเรื่องนี้เท่าไหร่หรอกครับ  แต่ที่ผมอยากรู้นี่เป็นเพราะงานครับ ผมต้องใช้วิธีทางประวัติศาสตร์สืบสวน สอบสวน หาประวัติที่มานามสกุลของผม  คนเฒ่าคนแก่ในตระกูลผมก็ล้มหายตายจากไปหมดแล้ว ปูผมตายปี 2536  ตอนนั้นผมยังอยู่ในชั้นอนุบาล 2 อยู่เลยปู่ผมเป็นมะเร็งที่ขาหนีบตายอายุ 72 ปี  อาก๋งผมตายตอนผมอายุ 115 ปีในปี 2542

ผมเลยไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นที่ไหนดีครับ
ขอบคุณ คุณ เทาชมพู  มากๆนะครับที่ให้กำลังใจ
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 20:33

ด้านบนพิมพ์ผิดนิดนึง อาก๋งผมตายตอนอายุ 115 ปี ไม่ใช่อายุผมนะครับ -*-
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 20:48

1.ลองค้นแซ่ lan2 อย่างที่ผมว่าหรือยังครับ?
2.ลองค้นหนังสือที่คุณ Hotacunus แนะไว้ใน #10 หรือยังครับ?

ถ้ายัง ผมน้อยใจนะ แปลว่าถามแต่ไม่สนใจคำตอบเลย

หรือถ้าผมตอบว่า "ต้นตระกูลแซ่นะเป็นคนฮกเกี้ยน อพยพมาจากมณฑลฟุเจี้ยน จังหวัด x อำเภแ y เมื่อ z ปีที่แล้ว สืบเชื่อสายมาจาก...."

ใจคอคุณสองผางจะเชื่อผมจริงๆหรือครับ?

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ผาง-ผาง
อสุรผัด
*

ม.ว.

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มิ.ย. 06, 08:38

คุณ CrazyHOrse ช่วยอธิบายหน่อยนะครับว่าจะคั่นอย่างไร lan2  คือว่าผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลยครับ ผมไม่รู้ภาษาจีนเลยสักนิดครับ  ขอบคุณครับ

แต่วันจันทร์นี้ผมจะไปหารวบรวมหนังสือเกี่ยวกับแซ่ ตามที่ #10 บอกไว้ครับ หวังว่าอาจจะเจอในหนังสือบ้าง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์