เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3811 ใครยังจำบทอาขยานบทหนึ่งในอดีตได้มั้ย
c_cin
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

say hi หวัดดีคะ ใครอยากรู้จัก อยากคุย(เรื่อง D D) ส่งข้อความมาทักทายได้นะคะ

เมื่อ 02 มิ.ย. 06, 21:57

ใครพอจะจำบทอาขยานที่ชื่อว่า

ปากเป็นเอก เลขเป็นโท หนังสือเป็นตรี ชั่วดีเป็นตรา

ได้บ้างคะ

จำได้ว่าเคยท่องตอนอยู่ป.5-6(ประมาณพ.ศ.2543)

ใครจำได้ช่วยลงให้หน่อยนะคะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 มิ.ย. 06, 22:50

ง่วงจนตาจะปิดอยู่แล้ว พรุ่งนี้ต้องเดินทางแต่เช้าด้วย
รบกวนคุณ c_cin ลองหาดูในเวบนี้นะครับ
ผมหาคำตอบของบทอาขยานที่ตัวเองสนใจจะค้นคว้าเพิ่มเติมได้จากที่ลบิงค์ที่แปะไว้ให้มาหลายครั้งแล้วครับ

http://www.olddreamz.com/alldreamz/recitation.html  
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 17:36

ไม่แน่ใจว่าเป็นบทอาขาน แต่คลับคล้ายคลับคลาว่า เป็นบทพระราชนิพนธ์ ร. 6 ดูเหมือนจะอยู่ใน วิวาหพระสมุท รึเปล่า

ใช้ร้องทำนองเลย โยสลัม

ปากเป็น เลขเป็นโท โบราณว่า
หนังสือดีมีปัญญาไม่เสียหลาย...บุ๋งๆๆๆๆ

...เหมือนเต่าขัง นั่งซื่อ ฮื้อรำคาญ
วิชาชาญเชี่ยวเปล่า ไม่เข้ายาฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 17:37

ทำไมแก้ไม่ได้หว่า?

อาขยาน ครับ

ทำนอง "เพลง" โยสลัม ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์