เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5201 น้องๆหน้าฝน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 31 พ.ค. 06, 01:10

ช่วงนี้ถ้าสมาชิกท่านไหนอยู่เมืองไทยคงรู้สึกว่าฝนตกหนักขึ้นๆทุกที โดยไม่มีทีท่าว่าจะห่างหายไปเหมือนช่วงหลายสัปดาห์ก่อน

ตอนนี้นกขมิ้นท้ายทอยดำสีเหลืองสดที่แวะมาเยี่ยมเยือนทุกช่วงฤดูหนาวก็หายหน้าหายตากันไปหมด
เห็นเขาว่ามันบินหนีหนาวไปไกลลิบๆถึงเมืองจีน กลับไปยังถิ่นทำรังออกไข่เลี้ยงลูกๆให้เติบโตหนีหนาวมาเป็นแขกพวกเราใหม่อีกทีตอนปลายปี

น้องมดขนไข่ก็หายหน้าหายตาไป คงหาบ้านใหม่อยู่ที่ไหนซักที่ ที่เขามั่นใจว่าถึงฝนจะตกหนักแค่ไหนเขาก็ไม่เปียกน้ำแน่ๆ
น้องจั๊กกะจั่นทั้งหลายก็เงียบเสียงไม่ร้องจั๊กๆให้รำคาญหู กันมาหลายวันแล้ว

แต่มีน้องกบ น้องเขียด และน้องอึ่งอ่างออกมาจับคู่กันเป็นคู่ๆ ร้องเพลงเต้นรำกันแทน
อีกไม่นานในแอ่งน้ำใสๆที่ค้างอยู่หลังฝนตกคงเต็มไปด้วยลูกอ๊อดตัวกระจิ๋วที่ว่ายน้ำแข่งกันไปมา
แล้วก็กลายร่างเป็นลูกกบ ลูกอึ่งอ่าง และลูกคางคกตัวกระจ้อยร่อยต่อไปตอนฝนเริ่มซา

เพ้อมาเยอะแล้ว ขอตัวไปนอนดีกว่าครับ แหะๆ
ผมแค่คิดถึงกระทู้ "น้องๆ" ที่เลี้ยงเอาไว้กระทู้เก่าของ อ.เทาชมพู ครับ เลยแอบมาเปิดกระทู้ใหม่ไว้นี่
เผื่อจะมีใครครึ้มอกครึ้มใจกับหน้าฝนเหมือนกัน มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กับผมบ้าง

สำหรับคืนนี้ ฝันดีนะครับ

ปล. ภาพนกขมิ้นท้ายทอยดำครับ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 12:45

ค่ำคืน ฉันยืนอยู่เดียวดาย
       เหลียวมองรอบกาย มิวายจะหวาดกลัว
       มองนภามืดมัว สลัวเย็นย่ำ
       ค่ำคืนเอ๋ย

ยามนภาคล้ำไปใกล้ค่ำ
       ยินเสียงร่ำคำบอก เจ้าช่อดอกไม้เอ๋ย
       เจ้าดอกขจร นกขมิ้นเหลืองอ่อน
       ค่ำแล้วจะนอนไหนเอย เล่านกเอย

อกฉัน ทุกวันเฝ้าอาวรณ์
       เหมือนคนพเนจร ฉันนอนไม่หลับเลย
       หนาว พระพายพัดเชย
       อกเอ๋ยหนาวสั่น สุดบั่นทอน

ยามนี้เราหลงทาง กลางค่ำ
       ยินเสียงร่ำ คำบอก เจ้าช่อดอกไม้เอ๋ย
       เจ้าดอกขจร
       ฉันร่อนเร่พเนจร ไม่รู้จะนอนไหนเอย เอ๋ยโอ้หัวอกเอย

บ้านใดหรือใครจะเอ็นดู
       รับรองอุ้มชู เลี้ยงดูให้หลับนอน
       นก ขมิ้นเหลืองอ่อน
       ค่ำไหนนอนนั่น อกฉันหมอง

ทนระกำ ช้ำใจยามค่ำ
       ยินเสียงร่ำน้ำตก โอ้หัวอกเอ๋ย
       อกโอ้อาวรณ์ ฉันไร้คู่ร่วมคอน
       ต้องฝึกนอนหนาวเอย โอ้หัวอกเอย

เมื่อมอง หมายปองก็แลเห็น
       หวิวในใจเต้น เหมือนเป็นเพียงแต่มอง
       เหมือน พบรังจะครอง
       แต่หมองเกรงที่ หวั่นจะมีเจ้าของ

ฟังสำเนียง เสียงเพลงครวญคร่ำ
       ใครหนอร่ำ คำบอก เจ้าช่อดอกไม้เอ๋ย
       เจ้าดอกขจร นกขมิ้นเหลืองอ่อน
       ค่ำนี้จะนอนไหนเอย นอนที่นี่เอย

รู้สึกว่าหน้าฝนของผมจะคล้ายๆเพลงนกขมิ้นเลยครับ มันฟังเหงาๆยังไงก็ไม่ทราบ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 12:54

นั่นสิครับ คุณกุรุลา วันนี้เรือนไทยเงี๊ยบเงียบ
แต่ชีวิตผมคงไม่เงียบเท่าไหร่ มีเรื่องให้ทำอีกเยอะครับ วันนี้เปิดเทอมแล้ว
อิจฉาคนได้อยู่บ้าน ได้นอน ได้ออนไลน์คุยกับเพื่อนจังเร๊ยยยย หิหิ

ปล. ผมเข้าใจว่านกขมิ้นเหลืองอ่อน ที่ชอบบอกว่า "ค่ำนี้จะนอนไหน" น่ะ เป็นนกขมิ้นท้ายทอยดำนี่แหละครับ
เพราะเขาเป็นนกอพยพ บินลงใต้มาเรื่อยๆ เปลี่ยนที่นอนไปตามทางอพยพก็เลยไม่ทำรัง

คนทั่วๆไปที่เข้าใจว่านกต้องนอนในรัง ก็เลยเอามาพูดกันติดปากไปเลยว่าเจ้าพวกนี้ไม่ทำรังนอน
ที่จริงเขาขึ้นไปทำรังในประเทศจีนนะ (ผมเข้าใจว่าพม่าตอนเหนือๆด้วยอ่ะ)
คนร้องเพลงไม่ได้เห็นเองแล้วเอามาพูดไปเรื่อยตะหาก หิหิ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 16:41

เมฆทมึนมืดมาทำฟ้าหม่น
ร้องคำรนปนเปรี้ยงเสียงฟ้าผ่า
แล้วสาดน้ำนำฝนหล่นลงมา
พสุธาพลันฉ่ำน้ำเจิ่งนอง
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 16:53

มวลแมลงมั่นใจได้อาหาร
จึ่งสำราญเริงใจได้เข้าหอ
สืบทายาทมากมายเป็นก่ายกอ
ไม้ผลิใบให้พอเพื่อลูกกิน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 17:53

ฝนเอย ฝนมา ยามวันวาน
สาดซ่าน ครื่นครื่อ หนักนักหนา
น้ำนอง เต็มถนน สองข้างทาง ต้องถอดเกือก กลัวเปียกปอน
ฝ่าฝน ไม่กลัวฝน เพราะใส่เสื้อฝน และเตรียมมาก่อน
แต่พยุห์ หนักเกินแกน เห็นใครหลาย ๆ คนแสนทุกข์ใจ
เพราฝ่าฝนไป ไม่ได้ อนิจจา!
หลายคน รอเวลา ให้ฝนหยุด
แต่ครานี้ เห็นรอที สักหนึ่งชั่วโมงยาม
จะช่วยเหลือ และเจือจาน ก็มิได้ (ต้องรีบกลับบ้าน!)
เป็นอุทาหรณ์ สอนใจ ให้กลับบ้านเร็ว ๆ
(ล้อเล่นครับพี่ติบอ)
ผมนึกถึงตอนฝนตกว่า ช่วงนี้ฟ้าฝนไม่เป็นใจ และมักเลือกตกในยามราตรี
ครั้นหมดฝนแล้วนี้ เมฆยามราตรี ก็กระจายไป
คล้ายกลางวัน
แต่จะส่อง หาดวงตะวัน ก็มิเจอ คงต้องเก้อ ดูตอนกลางวัน

ไม่เห็นใครแน่นอน
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 22:55

โอ๊ย อยากกินยอดกระถินนน

(เสิร์ฟพร้อมหอยนางรมด้วยนะคะ ได้โปรดดดด)
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 23:00

กรี๊ดดดดดดดดด ตาลายเพราะความหิว
เห็นไมยราพ เป็นกระถิน ฮ่าๆๆ

ที่นี่ ฝนตกเหมือนกันค่ะ อากาศวิปริตมาก
หนาววว ทั้งๆ ที่เข้าเดือนพฤษภาคมแล้ว

ไม่มีรูปน้องอื่นน่ะ มีแต่น้องคนนี้แล้วกัน
ปมปงไปเที่ยวมืองชวา
เบื้องหลังเป็นนาขั้นบันไดค่ะ

.
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 15:10

คุณเฟื่องแก้วครับ ดูภาพ ดอกกระถิน ได้ที่นี่ครับ
ตรงความคิดเห็นที่ 58 - 60

กินหอยนางรมเผื่อด้วยนะครับ  

อย่าลืมกระเทียม กะ พริกขี้หนูด้วยเน้อ ช่วยลดคอเรสเตอรอลได้
ผมต้องเลิกกินมาหลายปีแล้ว เพราะระดับคลอเรสเตอรอลสูง
เกรงจะอยู่ไม่ถึงลูกคนเล็กเรียนจบ ก็เลยต้องระวังตัวไว้บ้าง
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 15:18

คุณเฟื่องแก้วตอนนี้ อยู่ที่ไหนครับ
เมื่อชวากำลังปั่นป่วนเพราะแผ่นดินไหว เดือดร้อนไปกับเขาหรือเปล่า
ที่อินโดนีเซีย มีสัตว์แปลก ๆ ที่หาดูที่อื่นได้ยากอยู่มาก
เจออะไรก็ยิง ๆ ๆ ไปเรื่อย ๆ ได้เลยครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 16:16

สวัสดีค่ะ อาจารย์นิรันดร์
เฟื่องไปอินโดนีเซียเมื่อเดินพฤศจิกายนปีที่แล้วค่ะ
(หลังเกิดระเบิดพลีชีพที่หาดจิมบารัน เดือนตุลา แหะๆ)
ขอบพระคุณที่เป็นห่วง
ที่บาลี เจอน้องตุ๊กแกกับน้องเจี๊ยกค่ะ เยอะเชียว
แต่รูปอยู่ที่บ้านค่ะ ไว้ค่อยไปยิงมาฝาก น้องเจี๊ยกน่ารักดีค่ะ
แล้วที่ไปยิงมาได้ (อย่างลำบากยากเย็น)
คือน้องตัวนี้ค่ะ  ได้มาจากบาหลี

.
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 16:23

เฟื่องไปเดินตลาดที่ชวา เจอไก่ค่ะ
ไก่ชวา หน้าตาเป็นแบบนี้

(เขาหั่นไก่ตามขวางค่ะ แปลกดี)

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 21:39

ระวัง   ! หวัดนกระบาด หิหิ

อยากถ่ายรูปปลาโลมาซักครั้งจังครับ คุณเฟื่อง
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 มิ.ย. 06, 11:23

อา  ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่อินโดจะเป็นยังไงบ้าง เห็นว่ายับเยินทีเดียว
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 มิ.ย. 06, 14:01

ก็คุณลุงแกทำท่ารับรองแข็งขันเลยไงคะ ว่า ไก่แกไม่ป่วยแน่ๆ
รูปโลมา ต้องถ่ายหลายๆ ครั้งเลยค่ะ เพราะเขาผลุบๆ โผล่ๆ
วันที่ไปถ่ายรูปนี่ ไปแต่เช้าตรู่เลยค่ะ นั่งเรือออกไปดักดูน้องโลมาในอ่าว
มีตัวนึงน่ารักมาก โดดขึ้นเหนือน้ำแล้วหมุนรอบตัวให้ดูด้วย
แต่ไม่มีทางรู้เลยค่ะ ว่าเขาจะโผล่ที่ไหน เมื่อไหร่

นั่งเรือหน้าตาอย่างนี้ ออกไปล่ายิง(รูป) โลมา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์