เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 12272 สรรพเพเหระ...ชวนคุยเรื่องไม่เป็นเรื่อง
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 15:22

รายงานข่าวล่าสุดจากสามแยกปากหมานสองแห่งในจุฬาฯค่ะ
บันไดตึกถาปัด
ไม่มีแล้วค่ะ หนุ่มถาปัดบอกว่าร้อนมาก ไม่มีเวลามานั่งพักแซวสาวๆ
ธ่อ.. หนุ่มสมัยนี้ไม่มันเลย
ส่วนข้างตึกจักร ตรงตึกวิศวะ มีโต๊ะนั่งเป็นล่ำเป็นสัน
ถามว่ายังหมานอยู่ไหม
เด็กๆบอก ไม่หมานแล้ว เรียนกันหนัก
ว้า...
รสชาติของชีวิตมันเปลี่ยนไปมากเลยค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 18:09

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
สืบเนื่องจาก เรื่องกาพย์ ๆ กลอน ๆ ครับ
"ความเห็นเพิ่มเติมที่ 154

คำว่า กานท์ พจนานุกรมว่า แปลว่า บทกลอน จ้ะ

แต่ต่างจาก กลอน ยังไงผมก้ไม่ทราบแน่ครับ

โดย: นิลกังขา  [IP: hidden]
วันที่ 20 ก.พ. 2549 - 20:18:58
กาพย์ โบราณท่านกล่าวว่าเป็นคำเรียกบทประพันธ์ที่คล้องจองกัน แต่มักเอาไว้ท้ายคำ เป็นกลอนก็เรียก "กลอนกานท์"
เป็นโคลงก็เรียก "โคลงกานท์" เป็นกลบท ก็เรียก "กลกานท์" ฯลฯ มักใช้ในหนังสือโบราณ เช่น ยวนพ่าย ฯลฯ เป็นต้น
อ้างจาก ฉันทลักษณ์ ผลงานของพระยาอุปกิตศิลปสาร
"

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์