เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 12300 สรรพเพเหระ...ชวนคุยเรื่องไม่เป็นเรื่อง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 11:57

อ่าน โข่งโหย่งโย่เย่อีเล้กุก ๆ ของคุณศรีฯ ที่ 24 แล้ว
เกิดดวงตาเห็นธรรมว่า
ภาษาไทยนี่มันไม่มีคำด่าผู้ชายเลยนิ
....มีน้อยมากเมื่อเทียบกับคำด่าเพศแม่

ใครรู้ภาษาอื่น มา  โข่งโหย่งโย่เย่อีเล้กุก ๆ กันหน่อยปะไร
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 12:15

476 หน้า สำหรับการได้ มะริกันดรีม มาเป็นของตน
เสียดายเฮียแม้วเลิกแนะนำหนังสือแล้ว แต่แกคงอ่านอยู่กระมัง

ผมแนะนำมั่งดีกว่า
Tractatus.. เป็นฝ่ายฆ่าฝัน หรือเปลี่ยนเป็นฝันร้าย ........5555

คุณนกข.น่าจะเอามาซ่อนใต้หมอน ฮิฮิ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 16:40

เรียน คุณพิพัฒน์ ที่เคารพครับ
ไม่ทราบว่าใครเคยได้ยินคำว่า หมวกแข็งคุ่ม บ้างครับ
ผมรับประกันว่า พจนานุกรมไม่เคยบรรจุทรัพย์นี้ลงไปเลย
คนที่นำมาอ้าง (เท่าที่ผมทราบ) คือ คุณดำรงค์ อารีกุล ครับ
เขา(แอบ)บอกในเรื่องสั้นเรื่องหนึ่งของเขาว่า เคยมีคนใช้ศัพท์นี้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 17:26

เรียนคุณศรีปิงเวียงที่เคารพยิ่งกว่า ครับ

อย่าหวังว่าจะหาศัพท์อะไรที่คุณอยากรู้จากราชบัณฑิตเหล่านี้ ท่านเคยบอกแล้วว่าพจนานุกรมไม่ใช่ที่รวมของศัพท์อะไรที่หาไม่เจอแล้วเป็นต้องมาเจอในพจนานุกรมของท่าน
ครือ...ท่านสมเป็นราชบัณฑิตง่ะ คุณอยากได้อะไรจากราชบัณฑิตล่ะ นอกจากความเป็นบัณฑิต
ผมละให้แปลกใจจริงๆ ที่คำนี้ทำไมมาตรงกับคำว่า bandit หยั่งกะเดาใจผมออก
อันนี้ขอบ่นนิดหน่อยในฐานะที่เสียภาษีนะครับ

ส่วนคุณดำรงค์นั้น ท่านมีภาระเหมือนเราในการทำร้ายภาษา ท่านจึงมีอิสระในการสร้างสรรค์จนกว่าไม่ใครก็ใครสักคนจะวายวอดไปข้าง ถ้าอยากรู้ความหมายของ หมวกแข็งคุ่ม
คุณก็ต้องอยากรู้ กระบือบาล, โสดไม่เสร็จ, แหกคอกเขียว,....
และอาจเตลิดเพริดแพร้วไปถึง อึ้กกะบึ้ก ของทางเชียงใหม่เขา

สรุปว่า จนด้วยเกล้าครับ
มันคืออะไรหรือ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 17:44

สวัสดีครับคุณพิพัฒน์(ผู้เคารพยิ่งที่สุดท่านหนึ่งในเรือนไทย)
คำทำนายของพี่ติบอ เป็นจริงแล้วครับ        

ตอนนี้ ผมขออนุญาตไปเสาะหาเจ้า แข็งคุ่ม ก่อนนะครับ
ป.ล.
1. ผมเคยได้ข่าวมาว่า ท่านราชบัณฑิตท่านเปลี่ยนคำว่า นกขุ้ม เป็นนกคุ่ม
2. คุณ อาว์ หายไปไหน และ
3. และประเด็นสุดท้าย
ท่านจะแน่ใจได้อย่างไรว่า ชวด แปลว่าทวด หรือว่าแปลว่าหนูกันแน่ครับ
ขออนุญาตลาพักฝนสักพักนะครับ เกรงว่าจะอุกอักกระอักอึก ๆ ไปมากกว่านี้ครับ

เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 18:34

ขออนุญาตช่วยครูพัดตอบน้องศรี ประเด็นสุดท้าย

พี่ว่า อยากทราบความหมายของคำพ้อง คงต้องดูที่บริบทนะคะ

ถ้าได้ยินพี่พูดว่า  

"พี่เฟื่องเกิดปีชวด  ส่วนคุณชวดเกิดปีระกา"

หนูคงไม่สับสนแน่ๆ ว่า ชวดไหนเป็นหนูกันแน่

ชวด ยังแปลว่า อด ด้วยนะ ไม่แน่ใจว่าเป็นภาษาปากเท่านั้นหรือเปล่า

การเรียนรู้ความหมายของคำพ้องโดยอาศัยบริบท
น่าจะใช้ได้ในการเรียนทุกๆ ภาษานะคะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 21:47

ปวดหัวกะกระทู้นี้จริงๆ อ่านแล้วมีการบ้านเยอะจะทำไม่ไหว
แค่ที่ต้องทำจากที่คณะ ก็เกือบๆจะไม่เหลือเวลาเป็นตัวของตัวเองแหล่ว
ทำไมคุณpipat ถึงได้เปิดประเด็นที่น่าสนใจออกมามากขึ้นเรื่อยๆกลั่นแกล้งเด็กอย่างผมก็ไม่รู้
ไปดีฝ่า

ปล. คุณศรีฯ ครับ ตั้งแต่เล่นเรือนไทยมาผมไม่เคยทำนายอะไรกับเขาเลย
เคยแต่ไปอ่านเซียมซีคนอื่นที่โดนทักเรื่อง "นกดำ" น่ะพอจำความได้
คุณเอาลูกแก้วหมอดูที่ไหนมาให้ผมตั้งแต่เมื่อไหร่เหรอครับ ??
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 22:04

นู๋เฟื่อง
ที่น้องเนตรปริบๆ ถือไว้น่ะ
มันกำลังถูกแมลงวันตอม หรือมันกะลังร้องไห้น้ำตากระเซ็น....555

ส่วนคุณศรีปิงเวียงที่เคารพมากยิ่งกว่าเมื่อตะกี้ ครับ
คุณทำให้ผมต้องไปขุดรู คุยกับตุ๊ดตู่ออนไลน์ ได้ความว่า
นกคุ่ม เป็นปืนชนิดหนึ่งจริง ส่วน "ขุ้ม" นั้น เขาไม่นับเป็นภาษา ข่าวที่คุณได้ยินมาจึงถูกต้อง

ทีนี้คำแปลนกคุ่มที่ผมเจอนี่ ทำความปวดหัวใจแก่ผู้หมั่นไส้เป็นอาจิณอย่างผมเป็นอักโขโสหินี

ครือว่า ถ้าเกิดลูกชายผม เจอว่านกคุ่มเป็นปืน
มัน ซึ่งไม่มีความสำนึกรอบคอบพอจะทราบว่าในยุคก่อนมีปืนไฟ เขาเรียกอาวุธอย่างหนึ่งว่าปืน อย่างที่โลกนิติบอกว่า -ดุจช่างปืนดัดไม้ แต่งให้ปืนตรง  ...จะเกิดความเข้าใจผิดไปมากแค่ใหน ไม่อยากนินทา
มันอาจจะเข้าใจต่อว่า ปืนนกคุ่ม ปืนขานกยาง ปืนนกสับ ฯลฯ เป็นปืนรุ่นอะไรต่อมิอะไรให้วุ่นวาย ซึ่งชื่อปืนเหล่านี้ ราชบัณฑิตก็ไม่รับเข้าเป็นภาษาอีกเหมือนกัลลล์
เฮ้อออ... มันต้องฉลาดมากจึงจะรู้ว่า ให้ค้นที่ ขานกยาง จะพบคำอธิบายว่าเป็นปืน แต่...ถ้ามันฉลาดขนาดนั้น มันคงไม่คบกับราชบัณฑิตอีกแหละ

ผมเคยเชื่อว่าพจนานุกรมคือหน้าตาของวัฒนธรรม มันจะใช้ไม่ได้กับเสียมก๊กซะละมั้ง
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 02 มิ.ย. 06, 14:03

ว้าย ที่ถือไว้นั่น กุหลาบทิพย์ค่ะ ที่เห็นกระจายๆ อยู่นั่นคือ กากเพชร อิอิ

ไปแระ หนูไปประชุมก่อน บ่ายๆ จะเข้ามาให้แซวกันใหม่ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 18:08

ไม่อยากให้กระทู้ตกไป  เลยดันขึ้นมาอีก
พรรคพวกที่ช่วยกันไม่เป็นเรื่อง
วันนี้ไปเป็นเรื่องอยู่ที่ไหนกันหมด
.
.
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 19:04

กราบเรียน และสวัสดี อ. เทาชมพูครับ
จริง ๆ ผมตั้งใจจะมาต่อประเด็นเรื่อง โข่งโหย่งฯ ครับ
แต่ช่วงนี้ไม่ว่างจริง ๆ ครับ พอพี่เฟื่องกับท่านผู้สัมเรทธิราชการประจำเรือนไทย(24 ชั่วโมง) หายหน้าไป กระทู้นี้ก็เงียบต๋อมครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 19:16

คุณศรีปิงเวียงคะ  
ลูกระเบิดชื่อ หมวกแข็งคุ่ม ที่คุณมาหย่อนเอาไว้น่ะค่ะ  ยังได้ยินเสียงมันเดินติ๊กๆ อยู่เลย
มันแปลว่าอะไรกันแน่

ถ้าเป็นชื่อหมวกชนิดหนึ่ง  คำว่า แข็ง และ คุ่ม เป็นวิเศษณ์  (adjective)ประกอบคำนาม หมวก
ดิฉันก็นึกถึงหมวกปีกแข็ง ที่ปีกหมวกหลุบลง
อย่างหมวกกะโล่
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 19:23

เรียน อ.เทาชมพู ที่เคารพอีกครั้งครับ
หมวกแข็งคุ่ม ในนิยายเรื่องหนึ่งเขาระบุไว้แค่ว่า
ตำรวจสองนายเดินไปที่รถ สวมหมวกแข็งคุ่ม
ครับ
แน่นอนว่า มันคือ หมวกกันน็อกครับ
ขอบพระคุณความเห็นของ อ. และทุก ๆ ท่าน มา ณ ที่นี้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 19:33

หมวกกันน็อค ฮืม

ค้น :  คุ่ม
คำ :  คุ่ม ๒
เสียง :  คุ่ม
คำตั้ง :  คุ่ม ๒
ชนิด :  ว.
ที่ใช้ :  
ที่มา :  
นิยาม :  ค่อมน้อยๆ เช่น หลังคุ่ม, โค้งเข้า, โค้งลง.

หมวกกันน็อค น่าจะเรียก หมวกแข็งครอบ  มากกว่าหมวกแข็งคุ่ม
หรือ บอกผ่านแบบไม่ต้องต่อ..เอ้า...หมวกแข็งหุ้ม(หัว)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 20:20

นึกว่าผมติดใจหมวกแข็งคุ่มอยู่คนเดียว

คือได้แต่ติดอยู่ในใจ ไม่มีอะไรจะร่วมเสวนาแลกเปลี่ยนแบ่งปันได้ ครั้นมาอ่านของคุณครู ทชพ. ก็ต้องพยักหน้าหงึกๆ ว่า ผมก็นึกว่าหมวกแข็งคุ่ม น่าจะเป็นหมวกทำนองหมวกกะโล่เหมือนกัน

ซึ่งตำรวจสมัยหนึ่งก็อาจจะใส่ แต่สมัยนี้ไม่ทราบว่าใส่รึเปล่า

ผมคลับคล้ายคลับคลา - แต่ไม่ยืนยัน - ว่า จะเคยเห็นครูอบ ไชยวสุ (ฮิวเมอริสต์) หรือนักเขียนรุ่นอาวุโสท่านอื่น จะ พ. เนตรรังษี รึเปล่าไม่แน่ใจ พูดถึงหมวกที่เด็กสมัยโน้นใส่ โดยใช้คำนี้บรรยาย เข้าใจว่าถ้าไม่หมวกฟางนักเรียนรุ่นโบราณ ก็หมวกเครื่องแบบลูกเสือรุ่นโบราณเหมือนกัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์