เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 14700 พระมาตามหัยยิกาเจ้า คือผู้ใดกัน?
Gabriel
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 29 พ.ค. 06, 02:40

อยากรู้ครับว่า พระมาตามหัยยิกาเจ้า ที่ประทับอยู่ ณ พระที่นั่งพิมานรัตยา (หอพระวังหน้า) นั้น ทรงเกี่ยวข้องเป็นอะไรกับท้าวศรีสุดาจันทร์
คือเป็นพระญาติกับท้าวศรีสุดาจันทร์ รึป่าว
...และ พระมาตามหัยยิกาเจ้า เป็นพระยศตำแหน่งอันใดในสมัยนั้น (พระไชยราชา สุพรรณถูมิครองราชนั่งราชบัลลังก์) ใช่หมายถึง ย่าทวด ใช่รึไม่ครับ และเป็นพระญาติของผ่ายพระราชวงศ์ใด
****ขอบคุณครับ****
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 09:00

ผมคิดว่าเป็นย่าทวดนะครับ  ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นพระญาติกับท้าวศรีสุดาจันทร์และอยู่ในสายของราชวงศ์อู่ทองครับ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 10:02

"ครั้นอยู่มา นางพระยาแม่อยู่หัวศรีสุดาจันท์ เสด็จไปประพาสเล่น ณ พระที่นั่งพิมานรัตยาหอพระข้างหน้า ทอดพระเนตรเห็นพันบุตรศรีเทพผู้เฝ้าหอพระ"

มีอยู่วันหนึ่ง เช้าตรู่ ผมเดินจากวัดหน้าพระเมรุจะไปเพนียดคล้องช้าง เห็นขนมครกขายข้างทาง มีคุณยายคนนึงแกขายอยู่ ริมทางเป็นวัด ผมก็แวะ

ไม่น่าเชื่อ ขนมครกเจ้านั้นอร่อยเด็ด!! ทั้งๆที่เป็นเพิงหมาแหงน เล็กๆน่ารัก

ยายแกว่าแกทำแป้งเอง

แล้วผมก็ถามต่อไป

"นี่วัดอะไรหรอครับ ยาย"

"อ่อ วัดเจ้าย่าน่ะลูก"

ผมก็นั่งบื้อสักพัก แล้วเจ้าย่านี่ย่าใครล่ะ

"เจ้าย่า ก็เป็นย่าของท้าวศรีสุดาจันทร์น่ะสิ เมื่อก่อนท่านปลูกตำหนักอยู่ท้ายวัด"

ผมก็๋เดินไปดูหลังวัด มีบ้านไทยเก่าๆอยู่จริงๆ แต่ท่าทางจะมีเจ้าของเพราะรอตไวเลอร์ดุชะมัด ผมว่ายายแกนอกจากขายขนมครกอร่อยเด็ดแล้วยังมีความรู้ทางด้าน
ประวัติศาสตร์อีก มาถึงตอนนี้ก็ใบ้กินเลย เพราะเคยรู้มาเช่นกันว่าท่านอยู่หอพระวังหน้า

แต่ดูจากศิลปกรรม (และป้ายประกอบคำบรรยายที่ยังไม่โดนลักไปขาย) แล้ววัดนี้น่าจะสร้างสมัยอยุธยาตอนกลาง และต่อเติมเรื่อยมาจนอยุธยาตอนปลายและ
รัตนโกสินทร์ โดยเฉพาะเจดีย์ประธานรูปแบบเดียวกับในวัดพระศรีสรรเพ็ชญ์ และพระตำหนักเปรียบเทียบได้กับวัดกุฏีดาวสมัยอยุธยาตอนปลาย

แล้วอาจมีใครสงสัยว่าเกี่ยวอะไรกับพระมาตามหัยยิกาเจ้า?

วัดนี้จะต้องเกี่ยวพันกับพระมหากษัตริย์หรือราชวงศ์ เพราะสร้างใหญ่โตพอดู แต่อยู่นอกเมืองออกมาทางคลองสระบัวไกลพอสมควร

ผมก็ไม่ทราบเช่นกัน และก็คงไม่สรุป ทราบเพียงแต่ว่าตำนานทำให้ท้องถิ่นมีชีวิต มีราก และมีเค้าเงื่อน

ขอไม่ละเลยตำนานแล้วกันครับ ถึงจะดูไม่สมเหตุสมผลไปบ้าง
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 10:04

รูปด้านบนที่โพสไปแล้วเป็น วัดเจ้าย่าครับ ที่มีฐานทักษิณเจาะช่องนั้นคือพระวิหาร ส่วนเจดีย์ที่มีฐานทักษิณเช่นกันก็น่าจะสร้างทีหลังวิหาร ทั้งหมดน่าจะก่อสร้างทีหลังยุคของเจ้าย่าทั้งสิ้น
ก็คงต้องมาค้นกันใหม่ครับว่าเป็นย่าของใคร ใครทราบช่วยเมตตาด้วยครับ
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 10:05

ตำหนักเจ้าย่าตามที่ยายขายขนมครกแกว่าครับ แต่รอตไวเลอร์ดุชะมัด 555
กุรุกุลา
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 10:07

ขนมครกวัดเจ้าย่าครับ กินเพลิน อร่อยมากจนคิดว่าถ่ายเก็บไว้ดีกว่า เลยเหลืออยู่แค่นี้
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 มิ.ย. 06, 11:28

ผมว่าถ้าแม้นว่า คราวเสียกรุงฯ แล้วบันทึกตำรา พระราชพงศาวดาร ของไทยไปสูยหายไปในคราวนั้น ประวัติศาสตร์ไทย คงจะแจ่มชัดกว่านี้มาก แม้นมิอาจจะเรียกได้ว่าชัดเชนทุกประการ แต่ผมก็มั่นใจว่า ต้องสามารถนำเราๆ ย้อนเวลากลับไปหารากเหง้าของเราได้
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 14:39

พระมาตามหัยยิกาเจ้า มิใช่ใครที่ไหนดอก ก็มี้ พิศมัย  วิไลศักดิ์ ไงละ อิอิอิ มีรูปพระมาตามหัยยิกาเจ้า ตอนสาวๆ มาอวดด้วย อิอิอิ  
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 16:38

555นี่อีกรูปครับ...ขอร่วมด้วย  
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 15:53

แจ่มครับ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 13:49

อิอิอิ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
มีมี่2009
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 15:33

ขนมครกน่าทานน่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์