เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์  
อ่าน: 32936 นอร์แมน ร็อคเวลล์ ศิลปินวาดภาพประกอบชาวอเมริกัน
เพื่อนพระเอก
เกิดขึ้น ตั้งไม่อยู่ ดับไป
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 20 มิ.ย. 06, 10:54

ขอบคุณมากครับ
กอประกาญจน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 14:16

มัวแต่ไปทำงานจนหน้าเหี่ยวไม่ได้มาหาความรู้ที่นี่เสียหลายเดือน เปิดมาก็เจอประเด็นถูกใจเลยค่ะ ดิฉันชอบภาพของคุณร็อคเวลมากถึงกับซื้อหนังสือรวมภาพมาเก็บไว้ (ชอบ Escher และ Gustav Klimt ด้วยค่ะ ยังมีอีกหลายคน ชอบมั่วไปหมด) ไม่ได้ชอบภาพไหนเป็นพิเศษค่ะ

สิ่งที่ดิฉันชอบที่สุดในภาพของคุณร็อคเวลคือรายละเอียดปลีกย่อยในภาพและลูกเล่นเล็กๆ น้อย หลายๆ รูปดูไปก็ยิ้มไป หลายภาพก็ชวนให้คิดต่อไปอีกไกล เห็นบางภาพแล้วดิฉันนึกถึงแนวคิด (หรือเขาเรียกว่าทฤษฎีคะ ไม่ค่อยแน่ใจเลย ความรู้ด้านวิชาการไม่แน่นค่ะ) เรื่อง American Dreams และหลายๆ ภาพก็ชวนให้นึกถึงคำว่า propaganda อยู่ ดีใจที่คิดเหมือนที่ "ท่านผู้รู้" (ยกย่องจริงๆ ค่ะ ไม่ได้ประชด) หลายท่านว่ากันมา

อ่านแล้วสนุกดีค่ะ ได้มองมุมใหม่ เปิดโลกทัศน์ตัวเองดี อาจารย์เทาชมพูอย่าเพิ่งรีบปิดกระทู้เลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 17:08

หมดสต๊อคแล้วค่ะ   ไม่มีของร็อคเวลอีกแล้ว
คุณกอประกาญจน์อยากได้ภาพของศิลปินคนไหนอีกล่ะคะ
ดิฉันจะเปิดกระทู้ใหม่ให้
เผื่อมีมุมมองใหม่ๆน่าสนใจเพิ่มขึ้นอีก
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 19:30

ผมยังพอเหลือภาพของลุง Norman อยู่บ้างครับอาจารย์ ที่ไม่ได้นำมาลงไว้แต่แรก
เพราะเห็นว่าเรื่องก็จบไปแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าจะมีคนอยากชมภาพกันต่อบ้างมั้ย

วันนี้เห็นคุณกอประกายกาญจน์ เข้ามาอยากชมภาพเพิ่ม เดี๋ยวผมหามาลงให้อีกครับ
แต่ต้องขอเวลานิดนึงนะครับ เพราะไม่มั่นใจแล้วว่าตัวเองเอาภาพไปเก็บไว้ไหนบ้าง

เริ่มจากภาพนี้ก่อนครับ "Family Home From Vacation" ที่ผมเล่าถึงเอาไว้ในความเห็นที่ 110

เป็นภาพที่ ลุง Norman วาดภาพครอบครัวเล็กๆครอบครัวหนึ่งที่เพิ่งจะกลับจากไปเที่ยวช่วงวันหยุดฤดูร้อนเอาไว้
ในภาพ คุณพ่อสวมหมวกฟางแบบแบบที่นิยมกันในยุคนั้น ประดับด้วยดอกไม้เล็กๆให้เข้ากับบรรยากาศวันหยุดเสียหน่อย
คุณแม่ก็โพกผ้าสีสดใสตามประสาคนไปเที่ยววันหยุดมา ไม่แพ้เจ้าหนูตัวน้อยที่นั่งอยู่ในอ้อมแขนคุณพ่อ
แต่ด้วยความเหนื่อยจากการเที่ยวมากเกินไป ครอบครัวง่วงๆครอบครัวนี้ก็เลยมานั่งหลับให้ลุง Norman วาดรูปเอาไว้

ปล. เห็นภาพนี้แล้วนึกถึงตัวเองให้ห้องเรียนตอนบ่ายๆครับ แหะๆ

.
กอประกาญจน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 23 มิ.ย. 06, 17:39

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูที่จะกรุณาเปิดกระทู้ใหม่ให้ค่ะ ไม่ทราบว่าภาพของ Gustav Klimt จะมีประเด็นน่าสนใจพอหรือไม่คะ แต่ไม่ต้องเปิดกระทู้ใหม่ก็ได้ค่ะอาจารย์ พักนี้ดิฉันจัดเวลามาเข้าเว็บไม่ค่อยได้เลยค่ะ งานยุ่งมาก เกรงว่าอาจารย์กรุณาเปิดประเด็นใหม่แต่คนขอจะไม่ได้มาอ่าน (แน่ๆ เลย พอดีสองวันนี้งานไม่ยุ่งมากค่ะ เลยแอบมาอ่านได้)

ขอบคุณคุณติบอที่เอารูปครอบครัวกลับจากพักร้อนมาแปะให้ชมค่ะ มีชุดนายทหารเกณฑ์ไหมคะ ดิฉันจำชื่อไม่ได้เสียแล้ว จำได้ว่ามีคุณนอร์แมนวาดนายคนนี้อยู่หลายรูปเทียว
นชน
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 11 ธ.ค. 06, 11:19

[[258]]
This picture is so lively. Uncle Norman's characters  are very theatrical and exaggerate thing a bit.
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์