เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
อ่าน: 33005 นอร์แมน ร็อคเวลล์ ศิลปินวาดภาพประกอบชาวอเมริกัน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 00:24

.

เอาภาพที่ไม่ใช่ "Christmas" มาแปะบ้างดีกว่า ก่อนสมาชิกที่มาตามอ่านกระทู้จะเบื่อกับสีแดง หิมะ และลุงSantas ไปก่อน

ภาพนี้เอามาแปะไว้เปรียบเทียบกับภาพในความเห็นที่ 66 ของ อ.เทาชมพูครับ
ในภาพนู้น เด็กสาวกำลังรื้อเอาเสื้อผ้าของคุณแม่บ้าง คุณยายบ้างมาดูว่าเธอจะเอามาทำยังไงให้ตัวเองใส่ได้บ้าง

ส่วนภาพนี้อาจจะเป็นคุณยายของหนู แอบเข้ามาดูหีบเสื้อผ้าเก่าๆของตัวเองหลังจากที่แม่หนูออกไปแล้ว
แล้วก็หยิบเอาสมุดบันทึกเล่มเก่าขึ้นมาอ่านรำลึกความหลังอันหวานชื่น ที่ผ่านพ้นไปกับเดทแรกของคุณตา
ว่าแล้วก็ใจชื้นที่ชุดที่ใส่ในวันนั้นไม่ถูกหลานสาวหั่นชายกระโปรงตัวยาวออกไปให้ทันสมัยเหมือนตัวอื่นๆ
คุณยายก็เลยขอสวมอีกซักครั้ง คิดว่าตัวเองกำลังคอยนัดจากคุณตาอยู่เหมือนเมื่อครั้งกระนู้น นั่งยิ้มแป้นอยู่คนเดียวในห้องใต้หลังคาเหมือนในภาพไงครับ อิอิ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 00:28

.

ส่วนภาพนี้ เห็นคุยกันเรื่องโทรศัพท์มือถืออยู่ พอหาภาพแล้วเห็นภาพนี้เลยนึกถึงโฆษณาที่ว่า "พูดกันมากขึ้น เข้าใจกันมากขึ้น" หรืออะไรทำนองนี้ของโฆษณาโทรศัพท์ซักค่ายนี่แหละ
เลยขอเอามาแปะไว้หน่อยนะครับ เพียงแต่ข้อเสียนิ๊ดเดียวของภาพนี้น่ะ คือชื่อของภาพคือ The Gossips น่ะสิครับ แหะๆ

ปล.1 เน้นนะครับ ว่า The GossipS

ปล.2 ภาพเมื่อกี้นี้ชื่อ Attic Memories นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 00:32

.

ภาพหลุดครับ โตไปนี๊ดนึง

ขอเป็นภาพสุดท้ายสำหรับคืนนี้แล้วกันครับ
คนแปะเริ่มหน้าตาเหมือนสมาชิกในภาพที่ชื่อ "Family Home From Vacation" เข้าไปทุกทีแล้วล่ะครับ แหะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 08:00

คุณติบอเข้ามาแจมให้แฟนร็อคเวลล์ครึกครื้นขึ้นได้อีกเยอะค่ะ
โดยส่วนตัว ดิฉันชอบภาพรุ่นเก่าของร็อคเวลล์   มันดูเป็นโลกที่ใสๆ สะอาดๆ ดูแล้วสบายใจ
แต่ร็อคเวลล์เองก็คงรู้ว่า ฝันดีแบบนั้นอยู่ไม่ได้นาน  ต้องมีวันตื่นขึ้นมาสักวัน
ภาพในยุคต่อมา ช่วงทศวรรษ 1960s   จึงเริ่มมีแนวใหม่เข้ามาแทรก เป็นภาพที่ดูเผินๆก็สีใสๆ อ่อนสะอาด  มีเด็กเป็นแบบ   แต่มองแล้วเสียดแทงใจ  ชนิดที่แฟนประจำอึ้งไปเมื่อเห็น
อย่างภาพนี้
หนูน้อยผิวดำสองคนย้ายเข้ามาอยู่ในถิ่นของคนขาว   ปกติเมื่อมีเพื่อนบ้านใหม่เข้ามาอยู่    เด็กๆในละแวกนั้นก็จะวิ่งกันมาดู อยากรู้และอยากต้อนรับเพื่อนใหม่
แต่นี่ยืนอึ้งกันเป็นแถว  แม้แต่เจ้าหมาน้อยก็ทำท่าระย่อแกมไม่ไว้ใจ สะท้อนอารมณ์ของนายน้อยของมัน
เพราะเด็กสองพี่น้องหน้าใหม่  เป็นเด็กผิวดำ  ซึ่งยืนเก้อๆทำอะไรไม่ถูก
ความแปลกแยกเห็นได้ชัด  เป็นฝุ่นที่เคยกวาดเข้าไปซุกใต้พรมอเมริกันดรีม
บัดนี้ร็อคเวลล์แง้มพรมขึ้นมาให้ดูโดยทั่วกัน
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 10:20

ตอนนี้เอาภาพเบาๆมาคั่นก่อนค่ะ
ภาพนี้ชื่อ "หนูเฟื่องถูกจับ"
เมื่อหนูเฟื่องถูกจับขึ้นมาจากทะเล   ลุงแกก็แบกเอาไปทำแป๊ะซะเสียแล้ว
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 10:26

ภาพนี้เป็นภาพสะท้อนชีวิตอีกภาพหนึ่ง

ไอ้หนูวัยรุ่น เป็นหนึ่งที่โชคดีผ่านขบวนการมิชชั่นอิมพอสสิเบิ้ลชื่ออเน็ทไอเนทไปได้  
เตรียมพร้อมจะออกจากท้องไร่ท้องนา เข้าเมืองไปเป็นหนุ่มมหาวิทยาลัยเล
นั่งหลังยืด หน้าเชิด ในเสื้อผ้าชุดใหม่สะอาดเอี่ยม   มีพ่อผู้ชรา หลังสู่ฟ้าหน้าสู้ดินมาตลอดชีวิต  มานั่งส่งลูกชายขึ้นรถทัวร์ระหว่างจังหวัด
ไอ้หนูไปแล้วก็คงไปลับ  เรียนจบแล้วไม่กลับมาพัฒนาถิ่นเดิม  ท่าแบบนี้ไปเป็นหนุ่มชาวเมืองแน่นอน
ชื่อ Breaking Home Ties ค่ะ
.
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 05 มิ.ย. 06, 11:36

หากเงือกในลอบดักปลาที่คหพต.ที่112นั้นเป็นคุณเฟื่องจริง
คุณลุงที่แบกลอบไปนั้นมีหวังต้องหลังหักซะกลางทาง..    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 19:23

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด...
ได้ยินเสียงหนูเฟื่องแหวกคลื่นมาแต่ไกล
ภาพนี้ฝากคุณหมูน้อยค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 19:36

โลกเปลี่ยนไปมากจากยุคเริ่มต้นที่นอร์แมน ร็อคเวลล์เริ่มแสดงฝีมือ

ปัญหาหลายอย่างที่เมื่อก่อนถูกมองข้าม สะสมเป็นขยะกองใหญ่ขึ้นมาจนซุกไว้ใต้พรมไม่ไหว

อย่างปัญหาการเหยียดผิว

ช่วง 1960s ในรัฐทางใต้บางรัฐ    ความบาดหมางระหว่างคนขาวกับคนดำดำเนินไปอย่างรุนแรง

คนดำที่ทำผิดต่อคนขาว  แม้ว่าเนื้อหาอาจไม่ต่างจากคนขาวทำผิดต่อคนขาวด้วยกัน แต่คนดำถูกกฎหมู่ลงโทษสาหัสกว่า

เช่นถูกโบยกลางสาธารณชน  หรือลงประชาทัณฑ์จนตาย

กฎหมายเองก็ตะแคงถ่วงไปทางอีกด้านหนึ่ง  

แบ่งแยกกันชัดเจนว่า ความเสมอภาคนคือเสมอภาคเฉพาะคนขาว

คล้ายกับในหนังสือ Animal's Farm ของ George Orwell ที่เสียดสีไว้ว่า

All animals are equal. But some are more equal than others.

สัตว์ทุกตัวเสมอภาคกัน  แต่บางตัวก็เสมอภาคมากกว่าอีกตัว

ภาพนี้ขอปิดท้ายกระทู้ร็อคเวลล์ค่ะ   เขาสะท้อนการเหยียดผิวเอาไว้อย่างเฉียบคมและสะเทือนใจ

ในภาพชื่อ Southern Justice

.

.

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 16:27

ตั้งใจจะปิดกระทู้   แต่ไปเจอภาพของร็อคเวลล์ที่รวบรวมไว้ในโฟลเดอร์  จะลบทิ้งไปหมดก็เสียดาย
มีบางภาพสวยน่ารักดี  เลยขอมาแถมท้ายเป็นป.ล. ของกระทู้

ตามหมู่บ้าน  พอถึงหน้าร้อน ปิดเทอม มีเวลาว่างพอทำกิจกรรม   ก็มีละครสมัครเล่นของเด็กๆนักเรียน  เอาเรื่องคลาสสิคมาเล่น
เปิดวิกกันในโรงกว้างๆ อะไรก็ได้ที่พอจะหาที่นั่งให้เพื่อนฝูงกันได้  อย่างในโรงนาก็ได้  โรงเก็บรถก็ดี
สาวน้อยแต่งตัวเป็นควีนเอลิซาเบธที่ 1  กำลังตั้งอกตั้งใจแต่งหน้า   เพื่อจะเปิดรอบปฐมทัศน์ในโรงนา
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 16:42

.
.
เกียรติของลูกเสือ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 16:45

.
นี่คงเป็นอีกภาพที่คุณนกข.จะเรียกว่าโปรปะกันดาอเมริกา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 16:50

.
โฆษณาสายการบินแพนแอม
ในภาพมีตัวคุณร็อคเวลล์อยู่ด้วยนะคะ ใครเห็นบ้าง
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 21:47

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด...

อาจารย์รู้ทันหนูจริงๆ เลยค่ะ
จริงๆ เคยกรี๊ดไว้ตั้งแต่อาทิตย์ก่อน หลัง คหพต. คุณหมูน้อย
แต่ว่า เครืองคอมเป็นอะไรไม่ทราบค่ะ สงสัยเน็ตที่บ้านล่ม

ตอนนี้ จับหมูน้อยย่างไปแล้วนะคะ อร่อยค่ะ

ลุงนอร์ม อยู่ใต้ร่มชายหาดหรือเปล่าคะ อิอิ น่าอิจจ๋า..
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 22:46

ผมเปล่าเรียกก๊าบ อาจารย์ พระเจ้าตาพิพัฒน์ของผมท่านเรียกก่อน

แต่ได้สังเกตว่า "ประชาชนอเมริกัน" ภายใต้ร่มธงชาติดวงดาวและลายขวางในรูป คห. 119 นั้น มีทั้งมนุษย์อวกาศ ซึ่งแสดงความก้าวหน้าทางวิทยาการของสหรัฐฯ (อเมริกาชนะโซเวียตได้ ไปลงดวงจันทร์ก่อน) มีเด็กชายนิโกรคนหนึ่ง แต่ก็ยังไม่มีฮิสแปนิกอเมริกันและเอเชี่ยนอเมริกันอยู่ดี

สำหรับเฟมินิสต์ ช่วยผมดูหน่อยว่ามีผู้หญิงรึเปล่า ใช่คนมุมขวาบนสุดไหม ถ้าคนนั้นไม่ใช่หญิง ก็แปลว่าลุงนอร์มของผม ลืม รวมผู้หญิงไว้ในประชาชนอเมริกันอีก
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์