เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 33007 นอร์แมน ร็อคเวลล์ ศิลปินวาดภาพประกอบชาวอเมริกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 28 พ.ค. 06, 16:41

แตกกิ่งก้านสาขามาจากกระทู้นี้ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=20&Pid=52337
คุณนิลกังขาเป็นผู้จุดประกายขึ้นมาก่อน
.
.
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 16:59

ขอบพระคุณอาจารย์ใหญ่เทาชมพูครับ

ภาพของลุงนอร์มันที่ผมชอบมากอีกภาพหนึ่ง เป็นภาพที่ของจริงรัฐบาลสหรัฐอเมริกามอบให้กับสหประชาชาติเป็นของขวัญ ตัวภาพดูเหมือนจะแขวนอยู่ที่สำนักงานใหญ่สหประชาชาติที่นครนิวยอร์ก ชื่อภาพ the golden rule คือ ใจเขาใจเรา เราอยากให้คนอื่นทำอะไรกับเราอย่างไร เราเองแก็ต้องทำอย่างนั้นกับคนอื่นด้วย เช่น เคารพในความเป็นมนุษย์ซึ่งกันและกัน ไม่ทำร้ายกัน เพราะเราเองก็ไม่ชอบให้ใครมาทำร้าย

กฏทองคำนี้ เป็นหรือควรจะเป็นกฏสากลร่วมกันของมนุษยชาติ

เดี๋ยวขอไปหารูปก่อนครับ แต่เล่าฝอยเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวกับรูปนี้ได้ว่า ศิลปวัตถุที่รัฐบาลต่างๆ มอบให้สหประชาชาติไว้ประดับสำนักงานนั้นมีมากมายก่ายกอง เห็นจะเป็นร้อยๆ ชิ้น ของไทยเรา ท่านนายกป๋าเปรมสมัยโน้นเคยมอบเรือสุพรรณหงส์จำลองลำหนึ่ง แล้วนายกสมัยหลังใครก็ไม่รู้จำไม่ได้ เคยมอบบุษบกจำลองอันหนึ่ง ยังตั้งโชว์อยู่ที่สหประชาชาติอยู่จนบัดนี้ครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:10

The Golden Rule
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:11

ช่วยกันหาภาพมาคนละไม้คนละมือ  ดีจังค่ะ  

ชวนคุณติบอมาแจมด้วยอีกคน  นั่นก็มือหาภาพเหมือนกัน

ดิฉันว่าจะไปรวบรวมภาพ Freedom 4 อย่างที่ประธานาธิบดี รูสเวลท์ เอ่ยถึง

แต่ตอนนี้ขอลง Choosin' Up ก่อน

เรียกอาจารย์ก็พอค่ะ  อย่ามีคำว่าใหญ่เลย

มหิดลและศิริราช เขาเรียกกันในความหมายอื่นนะคะ  แหะแหะ

.

.

นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:11

ถ้อยคำของ "กฎทอง" คือ Do unto others as you would have them do unto you.

...สาธุ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:14

อะจ๊ากกก....

ขออภัยอย่างสูงครับ คุณครูใหญ่ที่ไม่ใช่อาจารย์ใหญ่ ไม่ทันคิดถึงความหมายนั้นครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:20

ภาพ Stay at Home ในกระทู้ที่แล้วที่ผมขโมยพื้นที่ของแฟนๆ เอสเช่อร์ ผมดูแล้วได้ความรู้สึกว่า ลุงแก่ชาวเรือเฒ่าเหลาเย่ที่ออกทะเลไปไม่ไหวแล้ว ยืนมองดูท้องทะเลอันเวิ้งว้างอยู่ด้วยกันกับหลานชายของแก ซึ่งยังเด็กเกินกว่าจะออกทะเลได้

ทั้งสองคนตอนนี้ผจญทะเลไม่ได้ทั้งคู่ จึงต้อง stay at home แต่คนที่ยังหนุ่มแน่นผจญทะเลไหว เช่นพ่อของเจ้าหนู ก็ไม่อยุ่กับบ้านหรือในรูปนี้ คงจะหายไปออกทะเลนั่นแหละ

แต่ประสบการณ์ของปู่เฒ่าทะเล จะได้รับการถ่ายทอดต่อไปให้เจ้าหลาน ซึ่งถึงแม้ว่าตอนนี้ยังต้องอยู่กับบ้านเป็นเพื่อนปู่ ซักวันก็จะโตพอจะออกทะเลได้เอง ในตัวปู่เราเห็นอดีต ในตัวหลานเราเห็นอนาคต
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:24

ผมแอบตามวิวัฒนาการของกระแสเอ็จเชอร์ กลายร่างเป็นฮอบเปอร์ แล้วตะลุ่มตุ้มโป๊ะเป็นร็อคเวลล์นิยมแล้วก็ชอบใจเสียนี่กระไร อ้อ ไวอัตด้วยแหละ
สามคนหลังนี่ เป็นตัวแทนโลกสามแบบที่ซ้อนกันกันอยู่ในวิถีอเมริกัน ต่างก็เป็นแก่นแท้ของชาตินี้ เพียงแต่ว่าจะหยิบหน้าใหนมาใส่อวดชาวโลก และจะพินิจเห็นหน้าที่แท้จริงได้ด้วยแว่นอะไร

ส่วนคนที่บอกว่าร็อคเวลล์ไม่ใช่ศิลปิน ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ
วันนี้เส้นแบ่งระหว่างเป็นหรือไม่เป็นศิลปินมันจางลงทุกทีแล้ว
ส่วนไอ้เส้นที่ว่าเป็นมากหรือเป็นน้อยกว่ากันนี่ เขา"เคย"ใช้กัน สมัยก่อนป๊อบครับ เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว

เมื่อพ่อแฮมิลตันทำรูปนี้ออกมา ถึงได้ตาสว่าง ว่าเราอยู่ยุคใหนกันเนี่ย ยังหลงบูชาแม่นางโมนาลิซ่าอยู่อีก

เราต้องทำเรื่องที่เราเป็นส่วนหนึ่ง อย่าไปละเมอเพ้อพก ทำเรื่องผิดยุคแบบเว็บวิชาการ...เอ๊ยยย ผิดครับ
อย่าไปริทำเรื่องหมดสมัยตกยุค ยุคใครก็ยุคมัน เกณฑ์ประเมินความงามจึงจะงอกเงย ไม่งั้นก็มีแต่ฉันแหละ ดีที่สุด....เลยไม่ทำเรื่องดีๆกันอีก

ที่เสริมก็เพื่อจะเรียนทุกท่านว่า อย่าไปสนใจพวกคาบคัมภีร์สอนเด็ก ที่แปะรูปมานี่ ผมออกใบรับรองให้เอง ว่าศิลปะล้วนๆ ครับ

.
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:28

รูป "ปัญหาที่อยู่กับเรา" เป็นภาพไม่กี่ภาพของลุงนอร์มที่อารมณ์ออกโทนซีเรียส (เท่าที่ผมนึกออก) เพราะปกติโทนอารมณ์รูปลุงแกจะสบายๆ ดูแล้วอมยิ้ม เหมาะกับการเป็นปกนิตยสารฉบับวันเสาร์อาทิตย์

เพราะรูปนี้สะท้อนถึงปัญหาการแบ่งแยกผิวซึ่งทวีความรุนแรงมากขึ้นๆ ในสมัยสัก 1950 - 1960 และสะท้อนประวัติศาสตร์ช่วงหนึ่งของอเมริกา เมื่อศาลสูงสุดคือศาลฎีกาสหรัฐสั่งว่า การจัดการศึกษาแบบแบ่งแยกที่รัฐบาลมลรัฐทางใต้ (ใช่แอละบามารึเปล่าผมก็ลืมไปแล้ว) แยกไม่ให้เด็กนักเรียนผิวดำเรียนร่วมกับเด็กผิวขาวนั้น ถือว่าผิดรัฐธรรมนูญแห่งสหรัฐ เมื่อศาลสั่งอย่างนั้น แม่หนูในรูปจึงไปเรียนโรงเรียนใหม่ได้ แต่จำเป็นต้องมีเจ้าหน้าที่รัฐบาลกลางคอยดูแลอารักขาอย่างเข้มแข็ง และความรู้สึกของคนขาวพื้นเมืองก็ยังต่อต้านเหยียดผิวมากๆ เห็นได้จากรอยขีดเขียนและรอยปามะเขือเทศเน่าบนกำแพง

รูปนี้ดุแล้วเครียดครับ ผิดกับรูปของร้อคเวลล์อื่นๆ แต่ผมก็ชอบเหมือนกัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:29

ขอบคุณพระเจ้าตา Pipat ครับ

ใครจะว่าไงไม่รู้ พระเจ้าตาผมออก ISO รับประกันว่าลุงนอร์มผมก็เป็นศิลปินด้วยคนหนึ่ง ผมก้พอใจแล้ว
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:32

เอ กลับไปอ่านใหม่แล้วสงสัย
ลุงนอร์มวาดรูป "ปัญหาของพวกเราทุกคน" ไว้ในปี 1935 หรือครับ? หรือ 1953 ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:33

ขอยกมือถามอัครมหาจารย์

ช่วยแนะนำฮอปเปอร์และไวอัตให้ยาย ..เอ๊ย.. ลูกศิษย์แถวหลังสุด รู้จักมากกว่านี้หน่อยได้ไหมค้า
ว่าหน้าหรือแก่นที่แท้จริงของเขาคืออะไร  เป็นอเมริกันแบบไหน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:37

เอา"รูปปัญหาอยู่ที่เรา" ที่คุณนิลกังขาเอ่ยถึง มาลงประกอบอีกทีค่ะ
สังเกตว่าแม่หนูผิวสี เธอสวมสีขาวบริสุทธิ์ทั้งตัวจนถึงรองเท้าถุงเท้า
.
.
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 17:47

เห็นคำว่า NIG...ER จางๆ บนผนังไหมครับ เป็นคำด่าคนผิวดำ

ถ้าคนขาวในท้องถิ่นยังรู้สึกต่อต้านเช่นนั้น ลุงนอร์มแกก็ว่า ปัญหานี้ก็ยังเป็นปัญหาอยู่ และเป็นปัญหาของพวกเรา (แกหมายถึงเราชาวอเมริกัน) ทุกคน

เรียนคุณยาย ผมน่ะรู้จักแต่ท่านเดวิด วัยอาจครับ ซึ่งเป็นนักประวัติศาสตร์ไทยสัญชาติเชื้อชาติอเมริกัน แต่ไม่แน่ใจและไม่กล้าเดาด้วยว่าพระเจ้าตาหมายถึงไวแอทท์ไหน? ต้องให้พระอาจารย์มาเฉลยเองครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 18:04

ทนไม่ไหวไปค้นมา เลยต้องขอบอกคุณติบอว่า เอ... ข้อมูลที่ผมค้นมาได้ ภาพ ปัญหาที่อยู่กับเราทุกคน นั่นน่ะ ลุงนอร์มเขียนไว้เมือปี 1964 นี่ครับ?

ซึ่งถ้าว่าตามประวัติศาสตร์อเมริกันก็เป็นไปได้ ที่ลงข้อมูลไว้ในกระทู้เดิมว่า 1935 นั้นคงจะเร็วเกินไปหน่อยสำหรับ "ปัญหา" ที่จะเกิดขึ้นให้ลุงแกเอามาเขียนรูป
หน้า: [1] 2 3 ... 9
  พิมพ์