เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5704 ภาพนี้คือใคร
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

เมื่อ 27 พ.ค. 06, 22:17

ช่วยให้คำตอบหน่อยครับว่าภาพนี้คือใคร แต่ผมว่าน่าจะเป็นเจ้านายท่านใดท่านหนึ่งครับ...ขอบพระคุณครับ  
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 พ.ค. 06, 22:19

ภาพแรกน่าจะเป็นขุนนาง?ครับ....ภาพนี้น่าจะเป็นเจ้านาย?  
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 พ.ค. 06, 22:20

อีกภาพครับ  
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 พ.ค. 06, 22:20

อีกภาพครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 08:47

ภาพเหล่านี้ส่วนใหญ่เคยลงไว้แล้วในกระทู้ เมืองไทยในอดีต    ถ้าสนใจลองไปค้นดูค่ะ
ภาพที่ ๑-๓ ไม่มีคำบรรยายว่าเป็นภาพใคร  แต่ว่าเป็นสามัญชนทั้งสามภาพ    
เด็กหญิงในภาพที่ ๒  ไม่ใช่เจ้านาย  น่าจะเป็นลูกผู้ดีมีสกุลประมาณแม่พลอย   แต่งชุดแบบนี้ในวันโกนจุก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 12:55

ไม่แน่ใจว่าภาพนี้เคยนำมาลงหรือยัง  
เป็นภาพที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าทรงฉาย เมื่อเสด็จประพาสปราจีณบุรี
และทรงประทับแรมที่ตึกเจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม อภัยวงศ์)

เจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม อภัยวงศ์) สวมเสื้อสีขาว เข้าเฝ้าในภาพนี้ ร่วมกับข้าราชบริพารอื่นๆ
จะเห็นย่าเหล สุนัขทรงเลี้ยง ในภาพนี้ด้วย
อยากจะถามว่า มีใครจำบุคคลอื่นๆในภาพนี้ได้บ้างไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 13:08

ส่งมาให้ดูชัด ๆ อีกภาพหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 13:09

ขอบคุณค่ะ
ซ้ายสุด  เจ้าพระยารามราฆพ ใช่ไหมคะ
ขวามือของเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ คือสมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ใช่หรือเปล่าคะ

ถ้าคุณ V_Mee แวะเข้ามาดู ช่วยไขปริศนาหน่อยนะคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 18:49

แถวหน้า  ๒. พระยาบำเรอบริรักษ์ (สาย  ณ มหาชัย) จางวางมหาดเล็ก

แถวที่ ๓  ๑. เจ้าพระยารามราฆพ (ม.ล.เฟื้อ  พึ่งบุญ)  ๒. สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย  ๓. เจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ (ชุ่ม  อภัยวงศ์)  ๔. พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ๕. หรมหลวงวรรพสาตรศุภกิจ   ๖. พระยามหาอำมาตยาธิบดี (เส็ง  วิรยซิริ) ราชปลัดทูลฉลองกระทรวงมหาดไทย ๗. พระยอัศวบดีศรีสุรพาหน (เล็ก  โกมารภัจ)

แถวที่ ๔ ๑. นายพลโท พระยาสุรเสนา (กลิ่น  แสงชูโต) สมุหราชองครักษ์  ๒. นายพลเรือเอก กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร ๓. พระตำรวจเอก นายพลตรี เจ้าพระยาราชศุภมิตร (อ๊อด  ศุภมิตร) สมุหพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์

แถวที่ ๕  ๒. เจ้าพระยาอภัยราชามหายุติธรรมธร (ม.ร.ว.ลพ  สุทัศน์) เสนาบดีกระทรวงยุติธรรม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 19:54

นึกแล้วว่าคุณ V_Mee ต้องไขปริศนาได้   ไม่เคยพลาดเลย
ขอบคุณอย่างสูงค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 19:58

กรุณาแวะเข้าในกระทู้ ผีไทย ผีเทศ  อ่านค.ห. 47 ด้วย นะคะ
ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6963.msg166391;topicseen#msg166391
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ธ.ค. 18, 15:00

ศาสตราจารย์ ดร.สุรพล อภัยวงศ์ หลานปู่ของเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์  ซึ่งกำลังค้นคว้าประวัติสมาชิกของตระกูล ฝากขอบคุณสำหรับภาพและคำบรรยายข้างบนนี้ค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ธ.ค. 18, 15:31

Circa 1912. King Rama VI and Chao Praya Apaipoobet [Chum Apaiwongse] at the Apaipoobet Mansion, Prachinburi, Siam / Thailand.

พ.ศ. ๒๔๕๕ ครั้งที่รัชกาลที่ ๖ ประพาสปราจีนบุรี และทรงประทับแรมที่ตึกเจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม อภัยวงศ์)

เจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม อภัยวงศ์) สวมเสื้อสีขาว เข้าเฝ้าในภาพนี้ ร่วมกับข้าราชบริพารอื่น ๆ

จะเห็นย่าเหล สุนัขทรงเลี้ยง ในภาพนี้ด้วย

แถวหน้า  ๒. พระยาบำเรอบริรักษ์ (สาย  ณ มหาชัย) จางวางมหาดเล็ก

แถวที่ ๓  ๑. เจ้าพระยารามราฆพ (ม.ล.เฟื้อ  พึ่งบุญ)  ๒. สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย  ๓. เจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ (ชุ่ม  อภัยวงศ์)  ๔. พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ๕. หรมหลวงวรรพสาตรศุภกิจ   ๖. พระยามหาอำมาตยาธิบดี (เส็ง  วิรยซิริ) ราชปลัดทูลฉลองกระทรวงมหาดไทย ๗. พระยอัศวบดีศรีสุรพาหน (เล็ก  โกมารภัจ)

แถวที่ ๔ ๑. นายพลโท พระยาสุรเสนา (กลิ่น  แสงชูโต) สมุหราชองครักษ์  ๒. นายพลเรือเอก กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร ๓. พระตำรวจเอก นายพลตรี เจ้าพระยาราชศุภมิตร (อ๊อด  ศุภมิตร) สมุหพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์

แถวที่ ๕  ๒. เจ้าพระยาอภัยราชามหายุติธรรมธร (ม.ร.ว.ลพ  สุทัศน์) เสนาบดีกระทรวงยุติธรรม

cr: เทาชมพู V_Mee เพ็ญชมพู @ เรือนไทย วิชาการ.คอม

https://www.facebook.com/100009876342120/posts/489868124685728/

ในแผ่นดินพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ตึกดังกล่าวก็ได้ใช้เป็นที่รับเสด็จสมความตั้งใจของเจ้าพระยาอภัยภูเบศร เมื่อพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ เสด็จประพาสเมืองปราจีนบุรี เมื่อพุทธศักราช ๒๔๕๕ ท่านเจ้าพระยาฯ ได้จัดตึกใหญ่นั้นเป็นที่ประทับแรมอย่างสมพระเกียรติ เมื่อเสด็จกลับ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเหรียญรัตนาภรณ์ ชั้นที่ ๒ และพระราชทานยศเป็น "มหาเสวกโท" ประจำราชสำนักกระทรวงวัง นับแต่นั้นเป็นต้นมา

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2455/D/2043.PDF

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ธ.ค. 18, 15:38

ยิงฟันยิ้ม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ธ.ค. 18, 17:50

เพิ่มเติมครับ  ภาพนี้เคยทำคำบรรยายภาพไว้จนลืมไปเลย  กลับไปค้นมาใหม่ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาดังนี้ครับ

วันที่  ๔  ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๕๕
ประทับฉายพระบรมฉายาลักษณ์พร้อมด้วยเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์(ชุ่ม  อภัยวงศ์) 
และคณะผู้ตามเสด็จ ที่หน้าทำเนียบเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์  เมืองปราจิณบุรี
คราวเสด็จพระราชดำเนินเลียบมณฑลปราจิณ
ระหว่างวันที่  ๒๙ พฤศจิกายน – ๑๒ ธันวาคมพ.ศ.๒๔๕๕

(แถวแรกจากซ้าย)  ๑. เจ้าหมื่นเสมอใจราช (อ้น  นรพัลลภ – พระยานรฤทธิ์ราชหัช)  ๒. พระยาเทพทวาราวดี (สาย ณ มหาชัย – พระยาบำเรอบริรักษ์) จางวางมหาดเล็ก

(แถวที่สองจากซ้าย)   ๒. นายจ่าเรศ  (โถ  สุจริตกุล – พระยาอุดมราชภักดี)

(แถวที่สาม)  ๑. นายจ่ายง (หม่อมหลวงฟื้น  พึ่งบุญ – พระยาอนิรุทธเทวา) 

(แถวที่สี่)  ๑. หม่อมเจ้าปิยบุตร  จักรพันธุ์   ๒. พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ  ไกรฤกษ์) จางวางมหาดเล็ก

(แถวที่ห้า)  ๑. นายกองเอก เจ้าหมื่นสรรเพธภักดี (หม่อมหลวงเฟื้อ  พึ่งบุญ)  ๒. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระดำรงราชานุภาพ  เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย  ๓. เจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ (ชุ่ม  อภัยวงศ์)  ๔. พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ๕. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมขุนสรรพสาตรศุภกิจ (กรมหลวงสรรพสาตรศุภกิจ)  ๖. หลวงศักดิ์ นายเวร (เล็ก  โกมารภัจ – พระยาอัศวบดีศรีสุรพาหน) 

(แถวที่หก)  ๑. นายพลโท พระยาสุรเสนา (กลิ่น  แสง – ชูโต) สมุหราชองรักษ์  ๒. นายพลเรือตรี พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสิงหวิกรมเกรียงไกร (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร)  ผู้บัญชาการกระบวนเรือเสด็จพระราชดำเนิน  ๓. พระตำรวจโท พระยาราชวัลภานุสิษฐ (อ๊อด  ศุภมิตร – เจ้าพระยาราชศุภมิตร) สมุหพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์

(แถวที่เจ็ด)  ๑. พระยาบุรีนวราษฐ (ชวน  สิงหเสนี) ปลัดบัญชาการสภาจางวางมหาดเล็ก  ๒. เจ้าพระยาอภัยราชามหายุติธรรมธร (หม่อมราชวงศ์ลพ  สุทัศน์) เสนาบดีกระทรวงยุติธรรม   
หน้า: [1]
  พิมพ์