เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6849 ครัวคนไทยไกลบ้าน
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 15:00

คุยกันเรื่องของกินมาพอนำ้ลายสอแล้ว  จะตั้งกระทู้เรื่องการครัวหรือ   ก็เป็นที่ละอายในฝีมือประเภทคว้าอะไรได้ก็โยนใส่หม้อ  เลยจะรอให้คุณเทาชมพูมาเปิดกระทู้เรื่องการครัวจริงๆจังดีกว่า  ดิฉันคิดว่ามาคุยกันเรื่องมั่วๆทำครัวกันตายจะปลอดภัยกว่า  ประเภทต้องพลิกแพลงตำราด้วยความที่หาเครื่องไม่ได้  หรือทำไม่เป็น  หรือเป็นแล้วลืม หรือทำเป็นแต่ไม่มีสูตรใกล้มือ  ใครมีสูตรมาแลกเปลี่ยนวิทยายุทธกันดีมั้ยคะ

ตอนนี้อากาศชักหนาวๆ  นึกได้ว่าต้มซุปไว้ซดแก้หนาวเห็นจะเข้าท่าดี  เลยจะขอเล่าเรื่องการทำซุปแบบจับฉ่าย  จะโมเมว่าเป็นแกงจับฉ่ายก็ได้นะคะ

ซุปที่ดีต้องมีกระดูกค่ะ  กระดูกซุปนี่หาได้ไม่ยากนะคะ  อย่างจะไปซื้อกระดูกซุปโดยตรงก็ได้  หรืออย่างหน้่า Thanksgiving นี่ไปทานอาหารบ้านฝรั่ง  เค้าจะมีโครงกระดูกไก่งวง หรือ กระดูกขาหมูแฮม  ก็ขอเค้ามาทำสต๊อคหน้าตาเฉยเลยค่ะ  หรือจะเอาหมูแฮมมาทำก็ได้ค่ะ  หรือหาขาหมูได้ก็เชิญเลยค่ะ  ถ้าเป็นกระดูกที่สุกแล้วก็ต้มนำ้ได้เลย  แต่ถ้าเป็นกระดูกดิบๆ  เอาแช่นำ้เย็นสักชั่วโมงสองชั่วโมง  ให้นำ้กระดูกมันออกมาก่อนจะทำให้แกงหวานขึ้นนะคะ  พอนำ้แกงเดือด  ทุบรากผักชี(หรือส่วนก้านถ้าไม่มีราก)  ขิงสด  นำ้ตาลกรวดสัก 1 ช้อนชา  ซีอิ๊วตามชอบ  เดือดแล้วราไฟอ่อนๆ  เคี่ยวไปสักชั่วโมง  แล้วจึงใส่ผัก  ก็มีผักใบเขียว  จะเอาคะน้าหรือ collard green ก็ได้นะคะ  ถ้าเอาไปผัดนำ้มันกระเทียมนิดหน่อย จะหอกมากขึ้น  แล้วก็ผักดอง  และผักอื่นๆตามใจชอบ  เช่น แคร๊อต  ไชเท้า หรือเทอร์นิป  ดอกกะหลำ่ ฯลฯ  ปรุงรสด้วยซีอิ๊ว พริกไทยตามชอบ  ทานกับข้าวสวยร้อน  หายหนาวดีค่ะ

อืมม แล้วใครมีวิธิพลิกแพลงทำมาม่าจานอร่อยมาแลกเปลี่ยนกันบ้างมั้ยคะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 14:14

"....จะหอกมากขึ้น"นี่เป็นกลิ่นอันใดอ่ะเจ๊...
pp+:)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 16:21

พี่พวงร้อยครับ
มีวิธีทำห่อหมกคนยากต่างแดนมั้ยครับ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 20:13

อ่านที่คุณพวงร้อยเขียนแล้วรู้สึกหิวข้าวค่ะ
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 20:24

คุณครูพวงร้อยขา...
มีสูตรคนหิวตกยากจอมขี้เกียจ
มาม่าราดหน้ากระเพราเนื้อ
แต่หนูซื้เกียจใช้ซื้อกระเพราเนื้อที่แคนทีนที่ทำงานแล้วหิ้วกลับบ้าน
ถึงบ้านก็มาต้มมาม่าน้ำน้อยๆ พอบะหมี่สุก
พอสุกได้ที่ก็เทใส่ชาม
แล้วก็เทกระเพราเนื้อโปะลงบนบะหมี่
คลุกเคล้าอร่อยดี
อาหารเย็นมื้อหลักเจ้าค่ะ

คุณพวงร้อยอยู่ที่โน้น
ผัดกระเพราเนื้อสับเองคงสบายนะคะ
หนูมันจอมขึ้เกียจอ่ะ

สูตรแปลงบะหมี่มีเยอะค่ะ
แล้วจะมาเม้าอีกนะคะถ้าสนใจ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 00:45

แหม คุณพี่ ด เด็กขาาา ฝีมือพิมพ์ดีดของนู๋ก็พอๆกะฝีมือทำกับข้าวน่ะฮ่ะ

ห่อหมก  นี่ไปขโมยสูตรคุณป๋าแวนดี้แมนแห่งห้องไกลย้านมานะคะ  พี่ไม่เคยทำเองหรอกค่ะ แหะๆๆ ฝีมือยังไม่ถึงขั้น

ความคิดเห็นที่ 8

เอาแล้ว เอาแล้ว ก่อนที่จะทะเลาะกันเลือดสาดในกระทู้ของข้าพเจ้า
                และเห็นแก่น้องอีดี้ ที่อยากกินปลา ถ้าหาซื้ออะไรไม่ได้ ถามเราได้ว่าหาได้ที่ไหน

มาว่ากันต่อ ตะกี้ไปนั่งนึกอยู่ ว่าต้องทำอย่างไร

ส่วนประกอบ (อ้างอิงถึงส่วนประกอบที่ข้าพเจ้าหาได้ในย่านที่ข้าพเจ้าอยู่
                และคิดว่าคนที่อยู่ในอเมริกาคงหาส่วนประกอบเหล่านี้ได้ไม่ยาก)

1. ปลาแซม่อน หนึ่งปอนด์ มีสองแบบดังนี้
                - ซื้อแบบเป็นสไลด์มา เอามาเลาะก้างตรงกลางออก เลาะก้างที่อยู่ในเนื้อออกด้วย
                หั่นให้เป็นชิ้นพอสองคำ (สองคูณสามเซ็นติเมตร)
                - ซื้อเศษปลาแซม่อน ซึ่งเหลือจากที่ร้านเค้าทำสไลด์หรือฟิเลต์แล้ว แบบนี้จะเป็นเนื้อส่วนพุงปลา
                จะติดมันหน่อย แต่ราคาถูกกว่าแบบแรกสามเท่า ถ้าเจอแบบนี้ให้ซื้อก่อนเป็นอันดับแรก เพราะเราเอามาหั่นเล็กอยู่ดี
                แกะก้างออก หั่นให้ได้ขนาดเหมือนกัน
                2. พริกแกงแดงสำเร็จรูป สองช้อนโต๊ะ (อันนี้ร้านโกรซเซอรี่อาจไม่มี ดังนั้นใช้ความพยายามเสาะหาหน่อย)
                3. พริกสด หั่นตามยาว ห้าเม็ด
                4. กระทิ หนึ่งถ้วยเล็ก
                5. โหระพา (sweet basil)
                6. ใบมะกรูด (อันนี้ก็ต้องใช้ความพยายาม) ห้าใบ เอามาซ้อนกัน ม้วนเป็นมวนคล้ายบุหรี่ แล้วซอยฝอยตามขวาง
                7. มะเขือเปราะ สามสี่ลูก หั่นเป็นเสี้ยวๆ ไม่มีไม่เสียหาย
                8. กระชายหั่นฝอย สองช้อนโต๊ะ ไม่มีไม่เสียหาย (ตามร้านโอเรียนตัลอาจจะมี)
                9. แป้ง (multipurpose flour)

วิธีทำ
                1. ตั้งกระทะให้ร้อนจัด เอาแซม่อนคลุกแป้งให้ทั่ว ลงทอดจนสุก สังเกตจากข้างบอกจะกรอบ ตักพักไว้
                อนึ่ง ถ้าไม่ชุบแป้ง ปลาแซม่อนก็สุกจนกรอบ แต่ข้างในก็กรอบด้วย แข็งไปนิด เคี้ยวยาก
                แต่ถ้าชุบแป้ง ข้างนอกจะกรอบ ข้างในจะนุ่ม อร่อย
                2. กระทะใบใหม่ น้ำมันหนึ่งช้อน เอาพริกแกงลงไปผัดจนหอมฉุย เอากระทิลงไปผัดด้วยกัน จนกระทิแตกมัน
                3. เอาแซม่อนทอดลงไปผัดด้วย ใช้เวลาแค่ไม่เกินสองนาที
                4. ถ้ามีมะเขือเปราะกับกระชาย ก็ใส่ตอนนี้
                5. หรี่ไฟ ปรุงรสให้เข้ากันด้วยน้ำตาล น้ำปลา ถ้าแห้งเกินไปก็เติมน้ำนิด พอให้พี่น้ำราดข้าวได้
                6. ใส่ใบมะกรูดซอย พริกหั่นแฉลบ และใบโหระพา ผัดสามสี่ที ปิดไฟ เรียบร้อย
                ในขั้นตอนสุดท้ายนี้ ถ้ามีพริกไทยอ่อนด้วยละก็ สุดยอดดดดดด
                7. ตักใส่จาน รับทานกับข้าวสอยร้อนๆ หมดข้าวกี่จานดีน้อ

ว่าจะลองเสนอเมนูแซม่อนซีรี่ย์ดูบ้าง เผื่อเราๆท่านๆผู้อยู่แดนไกล จะได้ทำปลากินกัน
                แซม่อนทอด
                แซม่อนราดพริก
                ห่อหมกแซม่อน
                แซม่อนผัดขึ้นช่าย
                แซม่อนต้มส้ม

ปล. เมนูทั้งหมดนี้ ข้าพเจ้าเคยทำมาหมดแล้วทั้งสิ้น รับประกันรับประทานแล้วท้องเสีย (อุ๊บส์) ท้องไม่เสีย

จากคุณ : vandyman - [29 ก.พ. 00:38:04]

คุณ Tethysเจ้าขา  ขอบคุณมากนะคะ  พี่ก็เคยทำคล้ายๆกันน่ะค่ะ  ผัดกะเพราเองไม่ค่อยจะได้เรื่องเลยค่ะ  ไม่ทราบเค้ามีเคล็ดอย่างไร  ดูเครื่องก็ไม่มาก  แต่เวลาไปทานตามร้าน  มักจะมีนำ้แกงขลุกขลิกให้ราดข้าวได้ด้วย  ไม่รู้เค้าใส่อะไร  พี่ทำเองมันแห้งเหี่ยวหัวโตทุกทีเลยค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 00:52

เอ นั่นไม่ใช่ห่อหมกปลาแซม่อนแล้วนี่นา  แต่สูตรนั้นก็อร่อยมากนะคะ  เอาสูตรห่อหมกปลาช่อน ของคุณเถ้าชิ้วรูปหล่อ ด เด็ก ที่เคยลงในไกลบ้านมาให้นะคะ  เจ้าตัวจะได้ไม่ต้องเหนื่อย

ห่อหมกปลาช่อน

ไม่รู้ว่าคุณพวงร้อยต้องการอันนี้หรือปล่าวครับ ถ้าไม่ใช่ก็บอกมาแล้วกัน สำหรับคุณjameคงได้นะครับ
                          เดี๋ยวจะมีมาเรื่อยๆครับ
                          เครื่องปรุง
                          ปลาช่อน 500กรัม
                          กะทิสำเร็จ 1กล่อง
                          ไข่เป็ด 2ฟอง
                          ใบมะกรูดหั่นฝอย 1/4ถ้วย
                          ผักชีเด็ด 1/4ถ้วย
                          พริกชี้ฟ้าหั่นฝอย 2ช้อนโต๊ะ
                          น้ำปลา 3ช้อนโต๊ะ
                          น้ำพริกแกงเผ็ด 1ถ้วย
                          กะปิ 1ช้อนโต๊ะ
                          วิธีทำ
                          ล้างปลาช่อน ตัดหัว ขอดเกล็ด ตัดครีบ ตัดหาง หั่นตามขวางเป็นชิ้นบางๆ นำกะทิเทใส่อ่าง
                          ใส่ปลาแล้วใช้ช้อนคนไปทางเดียวกันให้เนื้อปลาฟู โขลกน้ำพริกแกงกับกะปิจนเข้ากัน เทใส่อ่าง
                          แล้วคนไปเรื่อยๆจนกะทิเริ่มข้น ตอกไข่ใส่ แล้วคนจนเหนียว เสร็จแล้วตักใส่กระทง
                          หรือห่อด้วยใบตองที่มีผักรอง ถ้าไม่มีกระทง ก็เอาถ้วยนึ่งมาใส่ก็ได้ หยอดหน้าด้วยกะทิ
                          ตั้งไฟพอเดือดและแต่งด้วยผักชี พริกชี้ฟ้า ใบมะกรูด แล้วเอาไปนึ่งอีก จนเนื้อปลาสุก หลังจากนั้นก็กินได้ครับ
                          จบข่าว

จากคุณ : ด.เด็ก - [6 มี.ค. 14:22:54]
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 00:56

เผื่อยังไม่เคลียร์เหมือนพี่นะคะ  เอาคำอธิบายเพิ่มมาแปะด้วยละกันนะคะ

ความคิดเห็นที่ 6

อ้อ พิมพ์ออกมาอ่านดูอีกทีแล้วไม่เข้าใจตรงนี้ค่ะ

"ใส่ปลาแล้วใช้ช้อนคนไปทางเดียวกันให้เนื้อปลาฟู" กะทิมันซึมเข้าไปทำให้เนื้อปลาฟูเหรอคะ คนประมาณนานซักเท่าไหร่คะ

ต้องถามให้ละเอียดกลัวว่าจะซื่อบื้อดูไม่เป็นเดี๋ยวจะนั่งคนทั้งวันก็ไม่ได้กินซักทีน่ะค่ะ

จากคุณ : พวงร้อย - [7 มี.ค. 00:05:13]

ความคิดเห็นที่ 9

ประมาณ 1ชม.หรือกะทิซึมซาบเข้าไปจนทั่วปลาครับ

จากคุณ : ด.เด็ก - [7 มี.ค. 00:58:21]

ฟังแล้วเลยเมื่อยไปก่อนที่จะได้ทำเลยน่ะค่ะ  คุณ ด เด็ก คะ  เอาปลาไปแช่กะทิเฉยๆได้มั้ยคะ  แบบประหยัดเวลา นานๆมาพลิกทีนึงอะไรอย่างเนี้ยค่ะ  

ไอเดียอีกอย่างนี่ก็เข้าท่าดีนะคะ

ความคิดเห็นที่ 8

If you don't want to steam it, you can bake it in an oven. Just place the bowl of Hor Mok on a baking sheet (or Pizza

baking pan) with a little bit of water on the sheet. Set the oven to 350F and bake it for about 20 to 25 mins. or until it's

cooked.

จากคุณ : Lanai - [7 มี.ค. 00:46:26]
Fan of Ho mok
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 09:17

I ate microwaved Ho Mok once...it tasted good.
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 14:30

Khun Puangroi ka,  would you please tell me? how to cook "Salmon nueng manao"?
ปลายฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 01:28

เคยกินขนมจีนนํายาปลากระป๋องไหมค่ะ ก็อร่อยดีน่ะ เพื่อนเคยทําให้กิน ใช่ปลาทูน่า แทนปลาสด
หรือไม่ก็ม่าม่าใส่ปลากระป๋อง ก็อร่อยดีเหมือนกัน เพื่อนบอกมา
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 02:40

ต้องขออภัยคุณ B ด้วยนะคะ  ปลานึ่งมะนาวนี่ไม่เคยทำเลยค่ะ  

คุณ ด เด็ก ค้าาา  ลูกค้ามารอแล้วค่ะ  ช่วยหน่อยนะคะ
แม่น้องปอมปอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 17:07

สมัยก่อนเค้าใช้อ่างดินคนห่อหมก  ประมาณว่าเวลาคน  เนื้อปลาจะถูกข้างๆ อ่าง  แล้วยุ่ยออกมาผสมในน้ำกะทิ  ทำให้ข้นขึ้น  ถ้าแช่เฉยๆ  ไม่น่าจะเวิร์คนะคะ
:)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 23:45

ใช่ค่ะ คุณแม่น้องปอม ปอม
คนนาน ๆ จนมันผสมกันเหนียวขึ้น  ห่อหมกอร่อยที่สุดในอาหารไทยทั้งหมดเท่าที่ แม่ทำเป็นเลยค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 03:21

มาขอบคุณคุณแม่น้องปอมปอมอีกคนค่ะ

มิน่า เคยได้ยินมาว่า  ห่อหมกไทยนี่ทำยาก  ถ้าทำน้อยๆคงไม่คุ้มนะคะ  ทำทีละหลายๆกระทงจะได้คุ้มค่าที่นั่งกวนเป็นชั่วโมงหน่อย  เอ แล้วที่กวนในอ่างดินนี่  จะมีเนื้ออ่างร่วนหลุดออกมาผสมให้อร่อยขึ้นรึเปล่าก็ไม่ทราบนะคะ อิอ

เห็นท่าจะกลับใจไปซื้อเค้ากินตามเดิมดีกว่าค่ะ ฮิๆๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์