เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11023 Escher II (the great)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 26 พ.ค. 06, 17:17

.

เนื่องจากกระทู้เก่า มันเก่าเกินไป... เฮ่ย ภาพเยอะเกินไป
ผมเลยขอเปิดกระทู้ใหม่ตามคำแนะนำของท่าน อ. เทาชมพู นะครับ
คราวนี้เอาเหล้ามารับแขก ใครใคร่เมา เราเชิญท่านมาร่วมวงก๊งเหล้ากันเด้อ
ส่วนใครใคร่สูบบุหรี่ ขอความกรุณาสูบที่หน้าจอของท่านนะครับ อย่าไปสูบที่หน้าจอสมาชิกท่านอื่น
เพราะนอกจากกลิ่นอาจรบกวนเขาได้แล้ว ขี้บุหรี่ของท่านยังอาจเป็นภาระให้เขาได้อีกด้วยครับพ๊ม

...........................
อ่อๆ อีกนิดนึง
สืบเนื่องจากกระทู้ภาพ Escher ที่แล้ว ผมถูกคุณศรีเวียงปิง เฮ่ย คุณศรีปิงเวียง (คุณศรีอย่าโกรธนะครับ โอ๋ๆ)
ตำหนิผมเอาในความเห็นที่ 101 ว่าผมโพสต์คุยกันแค่ 2 คนมากไป
(ที่จริง 3 ตะหาก คุยกะคุณเฟื่องแก้วด้วยเนอะ พี่เฟื่อง)

คราวนี้นายติบอขอเปิดกระทู้ใหม่ เอาภาพ Escher แบบอื่นๆมาฝากกัน
สัญญาว่าจะไม่ "เทกระจาด" และ "คุยแค่ 2 คน" อีกแล้วครับผม

ปล. ใครอยากชมกระทู้เก่า ลองเข้าไปดูที่
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=20&Pid=52029&PHPSESSID=767905782468d0dd8e0cd57cd665f777
ได้นะครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 17:30

ตายแล้ว หนูนับขาดไป 1 คน
และขอโทษพี่ติบอด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ ขอมอบคุณเหนียมอายแก่คุณเฟื่องอีกรอบครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 17:38

วิชาการจุดคอม ท่านลงทุนพิมพ์ข้อความนี้
หากคุณชอบ วิชาการ.คอม และอยากให้เราอยู่ด้วยกันไปนานๆ ช่วยแนะนำเรากับเพื่อนของคุณนะคะ ขอบคุณค่ะ
ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ขอเชิญท่านอื่น ๆ ที่ไม่ได้ล็อกอิน
เร่เข้ามา เอ้า! เข้ามาเลย!
ป.ล. อันนี้ เป็นข้อความพิมพ์เรื่อยเปื่อยครับ ยังไม่ต้องตอบก็ได้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 17:50

จะถึงรูป Escher กันไหมเนี่ย   เห็นตั้งวงก๊งเอสเชอร์กันเสียแล้ว กว่าจะถึงค.ห. 100 คงต้องรอจนสร่างเสียก่อน

เอาภาพมาให้ดูก่อนดีกว่าค่ะ  

นี่คือภาพแถบโมบิอุส ที่มีพื้นผิวด้านเดียว    
เอสเชอร์วาดให้เห็นคุณสมบัติของแถบ  ด้วยการสร้างมดให้เดินตามกันไปบนแถบโมบิอุส
และเพื่อให้เห็นมดแต่ละตัวชัดเจน  เขาสร้างแถบให้เป็นช่องโปร่ง มองเห็นมดแต่ละตัวอย่างชัดเจน  ไม่มีพื้นบดบัง

ถ้าเราไม่รู้ว่าแถบโมบิอุสคืออะไร  มองเผินๆจะเห็นเหมือนกับว่ามดพวกนี้มันเดินกันอยู่คนละด้านของแถบ
แต่ถ้าลากนิ้วมือตามมดแต่ละตัวไป  จะเห็นว่าทุกตัวอยู่บนพื้นผิวด้านเดียวกัน  
และเดินวนเวียนตามกันไปแบบไม่มีที่สิ้นสุด  ไต่ไปตามแถบโมบิอุสได้จนครบเส้นทาง โดยไม่ต้องไต่ข้ามขอบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 18:00

รูปนี้ก็เหมือนกัน  ชื่อว่า Cube with Ribbons
ลองลากปลายนิ้วไปตามพื้นผิวของริบบิ้นที่มีปุ่มนูนๆนะคะ
แล้วถามตัวเองว่าตรงที่ลากไป มันเป็นริบบิ้นด้านนอกหรือด้านในกันแน่
ส่วนปุ่มนั้น  ช่วงไหนมันนูนขึ้นมา และตรงไหนบุ๋มลึกลงไป
*
*
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 18:09

.

เอามาฝากอีกภาพนึงครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 18:24

รูปเปิดกระทู้นี้เด็ดขาดไปเลยท่าน pipat

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:01

รูปนี้เคยลงมาแล้ว แต่ว่าอยากเอาภาพใหญ่มาให้ดูอีกครั้ง
เอสเชอร์เล่นทางด้านเพอร์สเป็คทีฟลวงตา     ขอให้ดูว่ากระแสน้ำไหลขึ้นหรือลงกันแน่
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:06

วันนี้เป็นวันอาทิตย์  ขอคั่นโปรแกรมด้วยภาพวาดของศิลปินคนโปรดของดิฉันอีกคนหนึ่ง
ชื่อ Early Sunday Morning
ภาพนี้อยู่ในหนังสือ Arts Today เมื่อเปิดไปเห็นครั้งแรกก็ติดใจทันที  ชอบบรรยากาศภายในภาพ

เขาว่า...หมายถึงใครว่าก็ไม่รู้...ว่าการที่เราชอบภาพวาดภาพไหน มันมักจะสะท้อนถึงตัวตนและอารมณ์ของเราที่สื่อกันได้กับอารมณ์ในภาพนั้น

ดิฉันก็อธิบายไม่ได้ว่าทำไมชอบภาพของ Edward Hopper  
อาจจะเป็นเพราะชอบตื่นเช้าในวันอาทิตย์มั้ง ทั้งที่ควรนอนสายอย่างยิ่ง อิอิ
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:10

ภาพนี้เจอในเน็ตโดยบังเอิญ  เห็นเข้าก็ชอบ  
โดยไม่ทันดูว่าเป็นของ Edward Hopper เจ้าเก่าที่เคยชอบนั่นเอง
ชื่อ Nighthawks ค่ะ   พอมาชนกันดังปั้ง รู้ว่าเป็นของเจ้าเดียวกัน
ถึงได้รู้ว่า เออ..ชอบจริงๆด้วย
สังเกตตึกแถวแบคกราวน์หรือเปล่าคะ  แถวเดียวกัน
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:19

แต่พอมาถึงภาพนี้ ก็สอบตก  ภาพของ Hopper เหมือนกัน
แต่ดูแล้วไม่ชอบเอามากๆ  
เป็นบ้านที่น่าเกลียด เหมือนบ้านงานศพ
.
.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:49

.

เอาภาพนี้มาฝาก อ.เทาชมพูครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:53

ขอแถมด้วยภาพ "ส้อม" สำหรับคนอยากหุ่นดีซักหน่อย
พี่เฟื่องสนใจจะหาไว้ใช้ซักชุดมั้ยครับ อิอิ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:56

ภาพใหญ่ไป เลยหลุดครับ

แถมให้นิดนึง ว่าเจ้าส้อมที่ว่าก็เป็นแถบโมบิอุส เหมือนที่อ.เทาฯ กรุณาเล่าให้ฟังไปแล้วน่ะแหละครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 10:56

เวลาอยากกินพิซซ่าก็จะออกมาเป้นแบบนี้ล่ะครับ อิอิ
ผอมแน่

.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์