เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 65089 มารู้จักเรือพระราชพิธีกันเถอะ
suratat
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 00:55

ขอบคุณ สำหรับบทความที่น่าสนใจครับ
Gabriel
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 01:50

สวยๆกันทุกลำเลย
ชอบเรือพระที่นั่ง นารายณ์ทรงสุบรรณ กับ เรือพระที่นั่ง อนันตนาคราช
เพราะดูมีมนต์ขลัง โดยเฉพาะ "เรือพระที่นั่ง นารายณ์ทรงสุบรรณ"  
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 08:40

ขอบคุณครับ เมื่อวันก่อนได้ไปดูซ้อมใหญ่ที่ลานธรรมศาสตร์ อลังการมากๆ ทุกอย่างเงียบ มีแต่เสียงเห่เย็นเยียบไปทั่วท้องน้ำ ผสมกับเสียงเส้ากระทุ้งและเสียงแตรยาวแหลม ขนลุกเลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 11:05

ขอบคุณมากค่ะ
จะเอาไปเป็นคู่มือ ชมขบวนเรือ
.
.
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 12:36

ได้ยินว่าเย็นนี้ ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มีจัดชมกระบวนพยุหยาตราทางชลมารค ที่ลานหน้าสำนักหอสมุด
ใครไปได้ก็เก็บภาพมาฝากสมาชิกร่วมเวบกันบ้างนะครับ
อย่างน้อยก็คนติดเรียนอย่างผมคนนึงล่ะครับ อิอิ
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 13:59

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้กำลังใจ ส่วนเรื่องเรือสุพรรณหงส์ขอพูดอีกสักครั้งเรื่องประวัติการสร้าง เพราะอ่านจากในหนังสือหลายเล่มและหาข้อมูลในwebsite มีการบอกประวัติที่แตกต่างกันมีความคิดเห็นอยู่สองทางคะ ทางแรกบอกว่าสร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๖  ดังนั้นในสมัยรัชกาลที่ ๕ จึงสร้างเรือแค่ลำเดียวเท่านั้น คือเรืออเนกชาติภุชงค์ ส่วนอีกความเห็นหนึ่งเรือสุพรรณหงส์ลำปัจจุบันถูกสร้างขึ้นในปลายสมัยรัชกาลที่ ๕ แล้วเสร็จในสมัยรัชกาลที่ ๖ คะ ลองเขียนมาให้พิจารณากันว่าจะมีความเห็นไปในทางใด
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 06 มิ.ย. 06, 22:55

ไปดูมาเมื่อสักครู่นี้(เริ่มกระบวน 5 โมงเย็นพอดี)
แต่ฝนกระหน่ำลงมา ดีที่ลมไม่แรงมากนัก
ทำให้ไม่สามารถเก็บภาพสวย ๆ ในกระบวนได้เลย  
แต่ก็มีภาพเปียกฝนอยู่แยะพอสมควร

ไม่อยากเอามาเสนอมาก เพราะไม่ค่อยสวยเหมือนภาพของเจ้าของกระทู้เขา
แต่ถ้ามีคนอยากเห็นก็บอก จะเอามาลงให้ครับ    
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 00:19

อยากให้อ.นิรันดร์นำรูปมาลงคะจะได้เป็นมุมมองใหม่คะ ขอบคุณคะ          
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 00:22

แต่ผมชอบรูป #51 ของอาจารย์นิรันดร์นะครับ

ได้บรรยากาศดี

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 10:53

วันนี้จะมาบอกท่าในการพายเรือของฝีพายคะซึ่งมีอยู่ ๔ ประเภท ๑.พายธรรมดา หรือเรียกว่า พายจ้ำ เพื่อใช้พายเรือไปยังจุดที่กำหนด
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 10:56

๒.พายพลราบ คือการพายโดยยกใบพายไม่พ้นกราบเรือ ไม้พายจะอยู่ตรงกราบเรือตลอด ท่านี้ใช้สำหรับเรือทุกลำยกเว้น เรือพระที่นั่ง
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 11:00

๓.ท่าพายนกบิน ท่านี้จะใช้พายสำหรับเรือพระที่นั่ง ซึ่งมีอยู่ ๔ลำคือ ๑.เรือพระที่นั่งสุพรรณหงส์ ๒.เรือพระที่นั่งนารายณ์ทรงสุบรรณ รัชกาลที่ ๙ ๓.เรือพระที่นั่งอเนกชาติภุชงค์ ๔.เรือพระที่นั่งอนันตนาคราช  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 11:05

๔.ท่าพายผสม คือเป็นการพายผสมะหว่างท่าพายเรือ ๒ ท่า คือท่าพายพลราบและท่าพายนกบิน โดยวิธีการพายคือ พายพลราบ ๒ ครั้งและบวกพายนกบินอีก ๑ ครั้ง จุดประสงค์ในการใช้ท่านี้คือเพื่อเร่งความเร็วของเรือให้ไปถึงที่หมายโดยเร็วคะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 13:20

ภาพที่ผมถ่ายเก็บมาได้ คุณภาพไม่อาจเทียบได้กับภาพของคุณ"บัว"
ผมชอบภาพและข้อมูลที่คุณบัวนำมาเสนอให้อ่านกันมากครับ

ในกระทู้นี้ ผมไม่สามารถ edit ข้อผิดพลาดได้
ผมจึงได้เปิดกระทู้ใหม่
เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับ งานฉลองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี
สนใจก็ลองคลิ๊กเข้าไปคุยกันนะครับ    
หนานคำปันเกย
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ตอนนี้เรียนอยู่ ที่ รร.บุญวาทย์จ.ลำปาง สายวิทย์เกรด2.97งับ

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 07 มิ.ย. 06, 13:37

เค้าใช้บทเห่เรือตอนอะไรเหรอครับ และมาจากเรื่องอะไรด้วยครับ อยากได้ไปหัดเห่ร้องให้น้องผมฟังบ้าง ดูมีมนต์ขลังดีจังครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 15
  พิมพ์