เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์  
อ่าน: 65102 มารู้จักเรือพระราชพิธีกันเถอะ
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 17:55

คุณกุ้งแห้งเยอรมันมีภาพมาฝากอีกมั้ยค่ะ บัวว่ารูปของคุณมองแล้วมันสบายตาดีค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 01:07

.
รับปรับแต่งภาพ บริการทั่วราชอาณาจักร
รูปของใคร มารับไปด้วยครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 08:51

ขอบคุณมากค่ะ  เห็นชัดขึ้นเยอะเลย
อาคารทางขวามือของภาพ หลังคาทรงปั้นหยา  ตรงท้ายพระบรมมหาราชวัง เป็นอาคารอะไรใครทราบบ้างคะ

ดิฉันพยายามมองหาร่องรอยโรงละครเจ้าพระยามหินทรฯ  ถัดจากวัดโพธิ์  มองไม่เห็นวี่แวว  เห็นแต่อาคารพาณิชย์
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 10:31

.
ขออนุญาตเอารูปมาเปรียบเทียบมุมหน่อยนะครับ ห่างกันร้อยสี่สิบปี แต่มุมเกือบจะตรงทีเดียว

โรงละคอนถูกรื้อไปตั้งแต่ก่อนสร้างวังกรมหมื่นมหินทรฯ แล้วครับ แล้ววังก็รื้อเสียเมื่อสัก 2506-7 กลายเป็นตึกแถว
มีเหลือก็เพียงชื่อซอยกระมัง
moshimaru
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

All seasons

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 17:14

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=61&Pid=53904&PHPSESSID=ef08ad6c76ba40b6acd590ca65b1e16f  
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 00:25

ดูรูปคนจองที่เพื่อตัวเองและกล้อง รอดูขบวนเรืออย่างใจจรดจ่อที่ริมฝั่งบ้างนะคะคุณบัว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 08:14

ทิวทัศน์ด้านปากคลองตลาด ที่เมื่อก่อนเป็นเรือนแพ  ไม่มีร่องรอยเหลือแล้วค่ะ  มีแต่ตึกแถวเบียดเสียดกันแน่นไปหมด
ฉากหลังก็มีแท่งตึกสูงๆโผล่ขึ้นมาบังขอบฟ้า
ก็มีตรงพระบรมมหาราชวังและมาถึงวัดโพธิ์ ที่ยังงดงามน่าเก็บมุมนี้ไว้
ได้  fw.mail มาเรื่องหนึ่ง   ไม่ทราบว่าเจ้าของเมล์คนแรกเป็นใคร  ส่งกันต่อๆมา
คุณเพลินส่งมาให้ดิฉัน  เธอก็ไม่ทราบว่าใคร
เจ้าของเขียนเล่าเรื่องนี้ และมีภาพสวยงามมากแนบมากับเมล์
จึงขออนุญาตนำมาเผยแพร่ไว้ในเรือนไทยด้วยค่ะ  
ได้เป็นประโยชน์แก่ผู้อยู่ไกล ไม่อาจมาเห็นงานนี้ได้ด้วยตนเอง
ด้วยพระมหาบารมีบังเกิดปาฏิหาริย์หลังฝนตก ในวันขบวนเรือพระราชพิธีฯ
บ่ายวันที่ 12 มิ.ย. ขณะที่ออกจากบ้านมีฝนโปรยปรายขณะที่แดดเปรี้ยง ๆ เมื่อไปถึงสะพานพระราม 8 ท้องฟ้าครึ้ม ลมค่อนข้างแรง
สักพักหนึ่งขณะที่เรือราชพิธีกำลังเตรียมตัวตั้งขบวน ฝนได้เทกระหน่ำลงมาอย่างไม่ลืมหูลืมตา

ผมยืนปักหลักตากฝนยึดที่มั่นเอาไว้ จนเปียกโชกไปหมด ใจผมเต้นตุ๊ม ๆ ต่อม ๆ คิดไปต่าง ๆ นานา แต่อีกใจหนึ่งก็มั่นใจว่า ฝนจะต้องหยุด และฟ้าหลังฝนจะต้องสดใสแน่นอน

ในที่สุด ปาฏิหาริย์ ก็เกิดขึ้นจริง ก่อนถึงกำหนดเวลาเล็กน้อย ฝนก็เริ่มซา จนหยุดสนิท เมื่อเริ่มขบวนเรือฯ ท้องฟ้า ปลอดโปร่ง อากาศเย็นสบาย สายน้ำที่ไหลเชี่ยวกลับนิ่งดั่งกับเป็นน้ำในบึง  

ทุกอย่างทุกประการ แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระพาย พระอาทิตย์ พระจันทร์ ยังพร้อมใจกันร่วมถวายพระพร
สร้างปรากฏการณ์ปาฏิหาริย์ ให้ขบวนเรือฯ ที่ยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ขึ้นสมพระบารมี และยังได้บรรจงสร้างฉากธรรมชาติให้มีสีสันยากเสมอเหมือนเกินมนุษย์เดินดินจะทำได้  
ประกอบตลอดช่วงเวลาการเฉลิมฉลอง เป็นที่ปลาบปลื้มปิติแก่พสกนิกรอย่างล้นพ้น

ปรากฏการณ์ปาฏิหาริย์ครั้งนี้ ย่อมเกิดทั่วแผ่นดินไทย พร้อมที่จะให้พสกนิกรของพระองค์ได้เล่าขานตราบชั่วลูกชั่วหลานตลอดกาลนาน

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยาวนาน

ภาพนี้ถ่ายตอน ๑๖.๐๕ น.
ลมแรงมาก ฝนก็เริ่มลงเม็ด
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 08:17

พอสักพัก ฝนที่โปรยปราย ก็หยุดตก
แต่ท้องฟ้าก็ยังมีเมฆมากพอสมควร
แถมพระอาทิตย์ ก็หลบหายไปอยู่หลังเมฆ
ภาพนี้ถ่ายตอนเรือเริ่มผ่านพระบรมมหาราชวังตอน ๑๘.๐๑ น.
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 08:21

ครั้นเมื่อขบวนเรือผ่านมาเรื่อย ๆ  
แสงสุริยะ ก็เริ่มสาดส่องผ่านเมฆาลงมา
นาทีนั้น ทุกคนที่อยู่ ณ พื้นที่ พูดเหมือนกันว่า
"เป็นเพราะพระบารมีของในหลวง"
บางคนน้ำตาริน บางคนขนลุกชันด้วยความปลื้มปิติ

ภาพนี้ถ่ายตอน ๑๘.๒๒ น. ครับสังเกตที่พระบรมมหาราชวัง เริ่มเปลี่ยนเป็นสีทอง
ด้วยพลังจากสุริยะเทพที่มาถวายพระพร และชื่นชมพระบารมีด้วยครับ
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 08:32

ครั้นเมื่อ เรือพระที่นั่งสุพรรณหงส์ ผ่านพระบรมมหาราชวัง
อัศจรรย์แห่งแสงก็ปรากฎดั่งที่เห็นในภาพนี้
ความรู้สึกของผม ณ นาทีนั้นก็คือ

"พระบารมีมากล้นรำพัน ขอพระองค์ทรงพระเจริญ"
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 08:35

และในยามค่ำคืน
เมื่อถึงเวลาที่มีการลอยกระทง สายจันทรา ก็ยังมาร่วมถวายพระพรให้ในหลวงด้วยเช่นกัน
.
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 15:12

ครับ
เพื่อนหญิงผมก็อยู่ในเหตุการณ์ ก่อนจะมีเรือพระราชพิธี
เธอเล่าว่าฝนตกต้องวิ่งเข้าบ้านไปดูทีวีถ่ายทอด
พอฝนหยุด อากาศเย็นๆ ออกมาหน้าบ้านดูเรือ
พอกระบวนเรือลำหลักคือสุพรรณหงส์ผ่านหน้าพระบรมมหาราชวังเท่านั้นเอง บารมีพระองค์ท่านซึ่งเป็นคนสำคัญของโลกก็ทำให้พสกนิกรทุกคนประจักษ์
แดดจ้าเป็นสีทองยังกับฉายแสง พลพายที่ยกพายขึ้นนิ่ง แสงเป็นสีทองหมด
เงาสะท้อนน้ำก็ทอง
แสงพระบรมมหาราชวังก็ทอง
ไม่ธรรมดาเลยครับ เธอว่า ประมุขประเทศต่างๆและผู้แทนพระองค์ที่ชมอยู่ที่ราชนาวิกสภาอาจไม่ทราบคิดว่ายิงแสงอะไรสักอย่าง
แต่ประชาชนคนไทยสองข้างทางพึมพำกันถึงพระบารมีของท่าน
เพื่อนหญิงผมบอกว่า ทุกคนวิ่งเข้าบ้านดูทีวีต่อ..
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 27 มิ.ย. 06, 14:54

ย้อนเวลา
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 14:45

สวัสดีค่ะหายหน้าไปนานเนื่องจากคอมพิวเตอร์เสียจนตอนนี้ก็ยังซ่อมไม่เสร็จต้องยืมของน้องใช้ก่อน ได้คู่มือภาษาอังกฤษของงานครั้งนี้มาแล้วคิดว่าน่าจะเป็นเล่มเดียวกับที่อ.เทาชมพูได้มาค่ะ(เล่มสีทอง)ในความเห็นที่ ๑๓๗ ของอ.เทาชมพูอ่านในคู่มือแล้วก็ถอดความได้ว่าเป็นเรือแดงขวัญฟ้าและเรือแดงบ้าบิ่นเช่นกันค่ะ แต่ความจริงชื่อของเรือคือ"เรือดั้งทองขวานฟ้า"และ"เรือดั้งทองบ้าบิ่น"มีตำแหน่งเป็นเรือประตูหน้า ทำหน้าที่เป็นเรือนำริ้วขบวนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 08:43

ขอบคุณที่มาแก้ให้ค่ะ   อ่านชื่อไทยสะกดด้วยภาษาอังกฤษ ผิดไปหลายเมตรเชียว
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์