เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6151 อยากได้ภาพของเจ้าจอมมาดาท่านต่างๆครับ
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

เมื่อ 23 พ.ค. 06, 17:28

ใครมีช่วยนำมาลงไว้ให้กระผมด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 20:46

เจ้าจอมมารดาทับทิมในรัชกาลที่๕ พระมารดาพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 20:51

เจ้าจอมมารดาปรางใหญ่ในรัชกาลที่๒ พระชนนีพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงวงษาธิราชสนิท  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 20:59

เจ้าจอมมารดาโหมดในรัชกาลที่๕ พระชนนีในพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 21:03

เจ้าจอมมารดาจีน ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นภูมินทรภักดี พระมารดาพระวิมาดาเธอฯ กรมพระสุทธาสินีนาฎ ปิยมหาราชปดิวรัดา  
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 12:35

เยี่ยมครับ ได้ดูไปด้วย ขอบคุณมากครับ
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 13:49

ท่านใดมีภาพถ่ายของเจ้าจอมมารดาท่านอื่นๆก็ขอให้นำมาลงไว้เพื่อเป็นวิทยาทานครับ....ขอบคุณครับ
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:18

สมเด็จพระปิตุจฉาเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี และสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต เมื่อ พ.ศ.๒๔๖๖  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:23

สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงฉายกับ เจ้าจอมมารดาชุ่มในรัชกาลที่๔  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:29

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน กับเจ้าจอมมารดาวาด ในรัชกาลที่๕ สันนิษฐานว่าทรงฉายหลัง พ.ศ.๒๔๔๗ เมื่อเสด็จกลับจากทรงศึกษาที่ยุโรปเข้ามารับราชกาลไม่นานนัก พระชันษา๒๓ปี  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:33

เจ้าจอมมารดาสังวาลย์ ในรัชกาลที่๔ พระชนนีพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม  
ornyupa
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:37

สมเด็จพระปิตุจฉาเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี พระชนนีในสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 22:28

ขแบคุณ คุณornyupa มากนะครับ

ภาพในความเห็นที่ 8 เป็นอีกภาพนึงที่ผมชอบที่สุดในบรรดาภาพถ่ายเก่าๆครับ
เพราะเท่าที่ผมสังเกตเอาเอง ภาพถ่ายเก่าๆส่วนมาก ถึงจะเป็นแม่กับลูก พ่อกับลูก
หรือจะพ่อแม่ลูกก็ได้ อารมณ์ส่วนมากออกมา "เก๊ก" ร้อยละ 99 กว่าๆ

(ต่อให้ไปถ่ายกันนอกสถานที่ก็ "เกีก" อยู่ดีนะครับ)

สำหรับผมภาพนี้เลยเป็นอีกภาพนึงที่ดูแล้ว "ให้ความรู้สึก" ดีครับ แหะๆ
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 22:47

ภาพความเห็นที่ เป็นภาพของเจ้าจอมมารดาสังวาลย์ ผมพึ่งเคยเห็น ยอดเยี่ยมมากเลยครับที่ท่านหามาได้  อย่าลืมนำภาพหาดูได้ยากมาลงไว้อีกนะครับ....ขอบคุณครับ....แล้วผมก็มีพระรูปมาฝากครับ..คือสมเด็จพระศรีพัชรินทรา พระบรมราชินีนาถ ทรงดำนาที่ทุ่งพญาไทครับ คาดว่าจะหาดูได้ยากครับ
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 22:49

ภาพนี้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์