เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 20773 ภาพ Escher บำรุงกำลังใจสำหรับคนแอบนอย (อิอิ)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:42

ภาพสุดท้ายสำหรับเช้านี้เป็น Escher แบบ Escher ซ้อน Escher ครับ
เดี๋ยวเย็นๆผมค่อยมาโพสต์ต่อแล้วกันนะครับ

.
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 13:35

variations เยอะจริงๆ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 15:31

ในเรื่องอะนามอร์ฟอเส้เช่นนี้ ท่านว่า เอ็ชเชอร์ยังเป็นสมันละอ่อนในดงเขี้ยว
น้องติบอเอานี่ไปดูก่อน วาดไว้เมื่อ พ.ศ. 1977 (ค.ศ.1434)
ตอนนั้นพระบรมไตรโลกนาถเห็นจะยังทรงพระเยาว์ จะโสกันต์หรือยังก็ไม่รู้

แล้วจะต่อด้วยดีเทลในรูปนี้
ซึ่งจะทำให้เอ็ชเช่อร์ต้องไปเล่นจิกซอว์ทีเดียว
ผมทำให้รูปสว่างหน่อยนะครับ รูปจริงขนาด 81.8 x 59.7 cm ออกจะมืดตื๋อไปหน่อย

----------------
พวกดัชท์นี่เป็นอภิมหาศิลปินจริงๆ

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 15:36

ปีนั้น ถ้าจำไม่ผิด ดูเหมือนเจ้าอ้ายกับเจ้ายี่ นัดเจอกันที่ตะพานป่าถ่าน ทรงดวลของ้าวกัน เด็ตสะมอเร่ทั้งคู่
เจ้าสาม มาไม่ทัน เลยได้ครองพระนครศรีอยุธยา

นี่รายละเอียดครับ
.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 15:46

ใครรู้ประวัติศาสตร์กระจกโค้ง มาช่วยเล่าเอบุญหน่อยเหอะ
ไอ้ผมน่ะ เรื่องคอนเว็กส์ คอนเควฟ์ อะไรเทือกนี้
ใบ้รับประทาน เป็นแต่ถ่ายรูปง่ะ

คนที่แนะนำเรื่องนี้แก่ผม ไม่ใช่ศิลปิน
เป็น PhD. ทาง Physical Chemistry เลยไม่กล้าซักยาว
เคยไปถามพวกจิตรระกรรม นั่นเขารู้จักแต่ แอนนา คูรนิโกว่า กะน้องแอนนา ...5555
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 18:48

.
คราวนี้คุณติบอต้องเล่นเกมส์ทายกะผมแล้วละ
นี่ อะไรเอ่ย

ใครตอบได้
รูปนี้หลังรูปที่แล้วเกือบร้อยปี พ.ศ. 2076 (1533) แถวๆ ปีที่พระไชยราชาครองราชย์
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 18:55

เห็นแล้วนึกถึงโล่ห์นะครับ คุณpipat
แต่จะว่าไปอีกที ดูไปดูมายังกะหัวกระโหลกแหนะ

นึกไม่ออกแล้วครับ อาจจะเป็นชายเสื้อของใครก็ได้ ชักเง๊ง
(ผิดหมดชัวร์ 555+)

ไปละครับ ต้องไปค้นหนังสือต่ออ่ะครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 19:48

ความอดทนไม่พอ เป็นหมอดูไม่ได้
เอ๊ะ มันเกี่ยวกันด้วยหรือ

ที่มั่วมา มีถูกหนึ่งอย่าง แต่เป็นอย่างใหนลองตั้งสติดูอีกที
นอนตะแคงเห็นชัดกว่าครับ อิอิ

คุณหมูน้อย จอมหารูป มาทายเล่นดูทีปะไร
ส่วนแม่เฟื้องนั้น เธอสติแตก ระหกระเหินพึมพำอยู่แต่
อ  า  วุ  ธ ....อ  า  วุ   ธ  คงทำเรื่องเฟื่อง เฟื่องไม่ได้อีกนาน
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 20:40

โห ขยันกันจังเลยครับ
ปรบมือให้ 1 แปะ
(ภาพที่คุณ pipat นำมาลงสุดยอดเลยครับ ใส่ใจรายละเอียดสุยอด)

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
โดย: เนยสด (V) Horrible Member [IP: lose in the moon]    

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 20:58

ตอบว่าอย่างที่ 2 อ่ะครับ "หัวกระโหลก" ละกันครับ คุณpipat
ไม่รู้ผิดหรือถูก แต่เห็น TMJ ชัดแจ๋วเลย เอิ๊กๆ (ตอนนี้ผมทำรายงานเรื่อง TMJอยู่อ่ะครับ แหะๆ)

ปล. จะถูกหรือเปล่าไม่รู้ แต่ให้คุณpipat เดามั่งดีกว่าว่า TMJ = ?
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 21:16

คราวนี้เอาอีกภาพที่พูดปุ๊บนึกถึงภาพแนว Escher ปั๊บ มาฝากกันครับ
มีหลาย variation อีกตามเคย

ชื่อภาพน่าจะเป็น "Drawing hand" นะครับ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 21:18

อ้าว ตัว "S" ผมหล่นไปไหนเนี่ยะ
มือตั้ง2มือ จะมา drawinghandได้ไง ต้องเป็น drwaing hands สิถึงจะถูกเนอะ อิอิ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 21:20

แล้วเคยสังเกตกันมั้ยครับ ว่ามือคู่เนี๊ยะ เป็นมือข้างเดียวกันทั้งคู่เลย
ข้างไหนลองเทียบกับมือคุณดูละกัน ผมไม่เฉลย แต่บอกใบ้ได้แหละว่าเป็นมือของ "สามี-ภรรยาคู่หนึ่ง"

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 21:21

ม่เชื่อลองดูดีๆสิ
เอาแว่นขยายส่องให้ชัดๆเลยก้ได้

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 21:23

ถ้าดูไปนานๆ คุณจะเห็นว่ามือนึงเริ่มซีดลงเรื่อยๆ

.
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์