เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 118793 อยากทราบข้อมูลวังเจ้าในจักรีบรมราชวงศ์..ที่หายสาบสูญไปจากแผ่นดินสยาม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 22:37

คุณUP หรือไม่ก็คุณออกญาธรรมาธิกรณ์น่าจะจำได้
ดิฉันจำได้คร่าวๆเต็มทีว่าเคยเป็นบ้านขุนนางมาก่อน  ต่อมาเป็นโรงเรียนเอกชน
ปัจจุบันดูเหมือนจะขึ้นทะเบียนโบราณสถานไว้แล้ว
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 08:09

ไม่แน่ใจว่าเป็นบ้านหลังนี้หรือเปล่านะครับ  แต่คิดว่าน่าจะหลังเดียวกัน  บ้านหลังนี้ชื่อ   "บ้านบางยี่ขัน"  ครับ  เป็นของอำมาตย์เอก  พระยาชลภูมิพานิช  กับคุณหญิงส่วน อดีตข้าหลวงของสมเด็จพระพันปีหลวง

ลักษณะทางสถาปัตยกรรมเป็นอาคารทรงยุโรปแบบ Vernacular Classic Style  2  ชั้น  อาคารรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ายาวขนานไปกับลำน้ำเจ้าพระยา ด้านหน้าอาคารมีบันไดหินอ่อนขึ้นลงทั้งปีกซ้ายขวา ชั้นล่างทำเป็นช่องซุ้มโค้งอย่างตะวันตกหลายช่อง ที่ช่องลมประดับกระจกสีเป็นแฉกรัศมีพระอาทิตย์ครึ่งดวงและประดับลายฉลุไม้เป็นซุ้มเครือเถา บานประตูห้องโถงกลางฉลุไม้ทั้งแผ่น  

ในระหว่างสงครามโลกครั้งที่  2  ผู้ดูแลมัสยิดบางกอกน้อยได้ซื้ออาคารหลังนี้  จัดตั้งเป็นโรงเรียนราชการุญแทนหลังเก่าที่ที่ถูกระเบิด  ต่อมาในปี  2521 โรงเรียนได้เลิกกิจการไป  อาคารหลังนี้จึงถูกทิ้งร้างมาจนปัจจุบัน
Retro
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 11:08

ขอบคุณจ๊ะ
ช่วยเพิ่มความกระจ่างได้มากทีเดียว
น่าจะเป็นบ้านหลังเดียวกัน อยากเห็นภาพเดิมๆ ประกอบบ้าง มีให้ชมบ้างป่าวจ๊ะ

แล้วบ้านหลังนี้ อยู่ตรงถนนจรัลฯ ช่วงไหนคะ อยากเลี้ยวเข้าไปดูใกล้ๆ จังเลย

คุณหยดน้ำ..เจ้าขา  หาข้อมูลจากแหล่งไหนมาคะ พอบอกกันได้ไหมเอ่ย อยากไปหาอ่านและสะสมไว้บ้าง
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 11:53

บ้านบางยี่ขัน
ภาพนี้ถ่ายโดยไม่ได้รับอนุญาติจากเจ้าของบ้าน
องคต

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 11:54

เอามาฝากครับ
องคต

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 11:54

องคต

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 11:55

องคต

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 11:59

ไว้จะเอาภาพวังบูรพาภิรมย์มาฝากครับ
น้องยาเธอ..
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

Government Sector

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 12:16

อืม...ขอบคุณนะจ๊ะ
เข้าไปได้ไงอ่ะ บอกด้วยสิ..อยากแวะไปดูใกล้ๆ บ้างจัง

น่าเสียดาย ที่ถูกทิ้งร้างแบบนี้
ภายในอาคารเป็นไงบ้างคะ.. ว่างเปล่าเลยไหมเนี่ยะ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 07:03

ขอบคุณคุณโพธิ์ประทับช้างครับ  สงสัยจะชอบไปแอบถ่ายบ้านเก่าๆ  เหมือนกัน

ตอบคุณ  Retro ครับ ในคลังกระทู้เก่าของพันทิพ  โต๊ะห้องสมุด  มีกระทู้เก่าเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ครับ  เดี๋ยวหาเจอแล้วจะทำลิงค์ให้ครับ
sodakom
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 22:43

อยากอ่านต่อครับ มีอีกเปล่าครับ
Retro
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 18:51

ขอบคุณค่ะ ที่หาภาพมาให้ชมกัน

วันที่ได้เห็นบ้านหลังนี้ มันทรุดโทรมมากกว่าในภาพนี้อีกเยอะเลยคะ น่าเสียดายมาก

ครั้งนั้นได้ถ่ายภาพระยะไกลไว้ เลยขอมาโพสให้ได้ชมกันอีกครั้งนึง
Retro
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 18:52

ภาพที่ได้ถ่ายไว้ค่ะ
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 20 มิ.ย. 06, 16:57

ความเห็นที่ 40

44)  พระองค์เจ้าชายรัชนิกร เป็นต้นตระกูลรัชนิกร ณ อยุธยา ครับ

ความเห็นที่ 41
48) ทรงเป็นต้นสกุลงอนรถ ณ อยุธยา

ทายาทของทั้งสองตระกูล ในปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่ครับ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 15:02

เพิ่ง สมัครเป็น สมาชิกวันแรก เพราะหลงเข้ามา เซิทหา เรื่องราชสกุลอ่านดู ในเนต เลยได้ มาอ่านกระทู้ ที่นี่ ติดเป็นตังเมเลยค่ะ ใช้เวลา อ่าน ทั้งวันเลย วันนี้ เด๋ว กลับบ้านไป จะเข้า มาหา อ่านอีก ขอบคุณ ผู้รู้ ทุกท่านที่ เข้า มา เป็น อาจารย์ให้ ผู้ไม่รู้อย่างดิฉันได้ อ่าน

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์