เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13199 สัตว์ทั้ง 4 ณ สระอโนดาต
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:44

ไม่ได้มาโพสเสียนาน กลับมาจากปราจีนบุรีได้ไม่นานขอโพสรูปสัตว์ทั้ง 4 ที่รอบสระอโนดาตที่เคยกล่าวถึงหน่อยนะครับ
รูปนี้เป็นรูปสมัยผมเด็กๆ ไปเที่ยววัดพระแก้วและพระบรมมหาราชวัง คุณป้าบอกให้ไปโพสท่าถ่ายรูปที่เขาไกรลาสจำลอง เลยได้รูปเด็กน้อยตัวกลมๆติดมาฝากพร้อมกับรูปสัตว์ทั้ง 4 (ม้า ช้าง สิงห์ โค)ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:47

รูปนี้เป็นรูปสระอโนดาตในหอไตรวัดระฆังครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:50

ภาพสระอโนดาตในงานแกะสลักไม้รูปอินทราภิเษกที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:52

ภาพสระอโนดาตในอีกมุมนึงที่เสาพระวิหารวัดสุทัศน์ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:57

ภาพสระอโนดาตในพระบาทพระนอนวัดโพธิ์ครับ สระอโนดาตในรูปเป็นตัวแทนของมงคลข้อหนึ่งในมงคลหนึ่งร้อยแปดประการในรอยพระพุทธบาท ข้อที่ว่าด้วยมหาสระทั้ง 7
ปล. รายละเอียดของมหาสระทั้งเจ็ดและความหมายของมงคลข้อนี้ ขอต๊ะไว้ก่อนนะครับ ชาวเรือนไทยคนไหนที่ทราบมาช่วยตอบก่อนก็ได้นะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 22:06

มีรูปสัตว์ 4 ชนิด(ที่ไม่น่าจะเกี่ยวกับสระอโนดาต)รอบพระเจดีย์วัดบวรฯมาให้ดูครับ มีผู้อธิบายนัยยะของสัตว์ทั้ง 4 หมายถึงดินแดนรอบประเทศไทยคือ
สิงห์ : สิงคโปร์
ม้า : พม่า
นก : โยนก
ช้าง : ล้านช้าง
ปล. ตอนนั้นฝนตกปรอยๆพอดี ต้องขอบคุณคุณติบอที่ช่วยกางร่มให้ถ่ายรูปได้สะดวกนะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 22:07

รูปม้าที่อยู่ถัดมาครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 22:08

รูปนกที่อยู่ถัดมา
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 22:09

รูปสุดท้ายรูปช้างครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 16:35

โห คุณนทีฯ ขยันจังครับ เพิ่งกลับมาจากฝึกงาน ก็เปิดกระทู้ใหม่ๆอีกแล้ว แถมหาภาพมาให้พวกเราชมกันอีก

ขอบคุณมากครับ

ปล. คุณpıpat อยู่ไหนครับ มาเล่าเรื่องประกอบภาพหน่อยสิครับ นะ นะ
บัวอื่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 16:44

นทีสีทันดร...นก : โยนก คืออะไรรึคะ

พูดถึงอโนดาต นึกถึงตอนไปนครสวรรค์ ไปเที่ยวงานแห่มังกร แล้วไปนอนรร.อโนดาต นี่ล่ะ แม่บอกว่าเป็นชื่อที่ตั้งตามสระตามตำนาน ก็ว่าไปนะ... เรางี้วาดภาพว่า รร.คงต้องงามมักๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 00:34

ยาฆ่าหญ้าของคุณติบอนี่แรงจริง
ผมซดไปอีกเดียวถึงขั้นยีนส์มิวแต้นท์เลยแหละ
ขนาดชื่อยังกลายพันธุ์เป็น "คุณpıpat " เล้ยยย์

ระหว่างนี้กำลังหาที่เปิดกระป๋อง จะเปิดกระโหลกออก ยกเครื่อง
แต่กระทู้คุณนทีนี่ ผมคงต้องเปลี่ยนชิบเป็นอินเทลแมคดูอัลคอร์
เพิ่มแรมให้ครบ 4 กิ๊ก (หมายถึงกิ๊กสี่คน ...ฮิฮิ)

แล้วค่อยมาร่วมสนุกนะครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 10:54

ขอโทษด้วยครับ คุณpipat
พอดีเครื่องที่ใช้ตอนนั้น ใครไม่ทราบไปกดเอาไว้ 3 ภาษาคือ ภาษาอังกฤษ ไทย และเตอร์กิช
พอดีผมไม่ทันเห็นว่าตอนพิมพ์เป็นภาษาตุรกี ตอนที่พิมพ์ตัว i เลยออกมาเป็นอะไรซักอย่างที่ดูคล้ายๆ I แต่ไม่มีขีดด้านบนกับล่าง
พอส่งไปก็ออกมาอย่างที่เห็นนี่แหละครับ แหะๆ

ขอรับประทานโทษด้วยนะขอรับ

ปล. แอบหลบสายตาเป็นสับปะรด ผอ. สุบงกช และลูกน้องของท่านอีกหลายคน
ไปถ่ายภาพตู้พระธรรมลายรดน้ำมาใบนึง (จะใบที่คุรpipat เคยพูดถึงเอาไว้หรือเปล่าไม่ทราบ)
แต่กล้องที่ผมใช้เป็นกล้องฟิล์ม คงต้องหาเครื่องสแกนก่อนจะเอามาฝากไว้ในกระทู้นี้ล่ะครับ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 11:00

ขอให้คุณพิพัฒน์กลับมาร่วมสนุกเร็วๆนะครับ
คอยอ่านอยู่
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:41

คุณเทาชมพูหลบร้อนลงจากเรือนไทยไปพักผ่อนครับ   ฝนโปรยมาคลายร้อน อีกไม่นานก็กลับ  

ฝากผมมาเรียนว่ายินดีมากที่ทราบว่าคุณพิพัฒน์แวะมาอีกครั้ง
เธอขอเชิญคุณพิพัฒน์ในฐานะแขกของเธอ ให้นั่งเล่นตามสบาย  พูดคุยกับเพื่อนๆ เหมือนเดิม พอเธอกลับมาแล้วจะมีเรื่องสนุกๆ มากำนัลอีกสองหรือสามเรื่อง อย่าเพิ่งไปไหนเสีย

ต้องเรียนถามคุณพิพัฒน์ว่าตอนนี้ตั่งเตียงที่นั่งอยู่เกิดกระด้างดังศิลาขึ้นมาอย่างประหลาดบ้างหรือไม่ ระยะนี้ ผมรู้สึกจะมีผู้รฦกและเอ่ยถึงคุณพิพัฒน์ทั้งในที่นี้แลที่อื่นอยู่เนืองๆ

อ้อ..ผมเพิ่งสังเกตเห็นในความเห็นที่ ๘ ของคุณนทีสีทันดร ว่า บนยอดนภศูลของปรางค์ที่พระเจดีย์วัดบวรนิเวศวิหาร สวมมงกุฏอยู่บนยอดด้วย โก้เชียว อนุโลมตามยอดนภศูลพระปรางค์วัดอรุณราชวรารามเป็นแน่
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์