เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 58724 น้องๆของเรา ที่เลี้ยงไว้ในบ้าน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 14:42

เจ้าเทา ออกมายืดเส้นยืดสายที่ระเบียงคอนโด
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 14:43

ตัวนี้เจ้าขาวครับ มันเป็นแมวขี้กลัว จะออกมาที่ระเบียงก็ไม่กล้า เลยต้องอุ้มออกมา ตอนกลางวันจะจมูกซีดๆ ตกกลางคืนละก็จมูกแดง สงสัยจะแต่งตัวเตรียมหนีเที่ยว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 14:48

แมวบ้านคุณจ้อ  หน้าตาคุณนู้..คุณหนู

เห็นจะต้องเปลี่ยนชื่อเทาชมพูเสียแล้ว   ไม่ให้สับสนกับน้องๆบ้านคุณจ้อ

รูป 76  สนใจแขนที่อุ้มแมวมากกว่า    คลับคล้ายคลับคลาพิกล
เป็นแขนเดียวกับที่ดิฉันรู้จักรึเปล่าเนี่ย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 14:54

เอ่อ    แขนผมเองครับอาจารย์

อันนี้คุณขาว คนสวย ประจำบ้าน ชอบอยู่ใกล้คน แต่หวงเนื้อหวงตัว จับนิดจับหน่อยทำเป็นร้อง อี้ๆๆๆ เล่นตัวเป็นที่สุด
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 15:21

เจ้าเทา เป็นชื่อเล่นครับ เชื่อจริงชื่อคุณ โป๊ะแตก เป็นแมวซ่าไม่กลัวใคร อยากรู้อยากเห็นเป็นที่สุด กิจกรรมที่ชอบที่สุดคือการนอนครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 15:25

ผมไม่ได้เล็งแขนคุณจ้อครับ ผมเล็งสร้อยทอง

เอ๊ะ วิญญาณมิจฉาชีพเข้าสิงหรือนี่..
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 15:36

ง่า ... ถ้าจะกระชากละก็บอกก่อนนะครับ จะได้เก็บพระไว้ก่อน หลวงพ่อวัดปากน้ำเชียวนา  

เห็นอาจารย์นิรันด์พูดถึงตัวตุ๊ดตู่ ที่จุฬาฯ มีสต๊าฟเอาไว้ครับ
ไปดูได้ที่ พิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยาแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย http://www.vcharkarn.com/include/article/showarticle.php?Aid=156&page=4

หน้าตาเป็นอย่างในรูปนี่แหละครับ ... ตุ๊ดตู่มันอยู่ในรู ...
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 16:14

เอ ผมไม่ได้เริ่มนา ไอ้ตัวตุ๊ดตู่นี่ แค่เข้าไปผสมโรงกับเขาด้วย  
ดูหน้าตาแล้วกคล้ายกี้งก่ามากกว่าคุณตัวเงินตัวทองแยะเลย
แยกไม่ออกอย่างนี้นี่เล่า ถึงชอบชีววิทยาก็ไปเรียนกับเพื่อน ๆ เขาไม่ได้
ผมถึงต้องหนีมาเรียนฟิสิกส์ :-|

ชอบเจ้าโป๊ะแตกมากเลย หน้าตามันกวนดีแท้ ๆ เห็นแล้วอยากฟัดมันสักพัก
แมวน่ารักมากทั้งสองตัวเลยครับ    
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 01:09

ขอบพระคุณ อ.จ้อครับ สำหรับรูปน้องตุ๊ดซี่.... เฮ่ย ตู่
(ผมมีเพื่อนผู้หญิงคนนึงชื่อตู่ เธอบนว่าทำไมแม่ตั้งชื่อนี้ก็ไม่รู้ เพราะฟังดูแล้วโดนเรียกเป็นตุ๊ดได้ทุกเมื่อ - ก็แหม ใครจะไปเรียกน้อง เหี้_ ว่าน้อง เหี้_ ล่ะครับ เขาก็เรียกน้อง "ตุ๊ดตู่" กันทั้งนั้นแหละ)

ส่วน อ.นิรันดร์ครับ อย่าให้น้องตุ๊กหนังเป็นจุดๆนั่นมาเกาะผมเลยครับ
แค่ตกลงมาโดนขา ผมก็ตกใจจนลืมนุ่งผ้าก่อนวิ่งออกจากห้องน้ำแล้วล่ะครับ ถ้าเกาะขานี่จะต้องไปรักษาในหลังคาแดงหรือปล่าก็ไม่รู้ เหอๆ

ว่าจะเข้านอนแล้วครับ แต่พลิกไปพลิกมาเป็นปลาปิ้งอยู่เป็นนาน ทำยังไงๆก็ไม่หลับซะที ขอเข้ามาเล่าเรื่องน้องๆต่อดีกว่า

เปิดฉากบ้านคุณน้าเอาไว้ในความเห็นที่ 68 แล้วก็ขอเอาสถานที่เดิมมาเล่าต่อก่อนแล้วกัน
เพราะเมื่อก่อน ผมก็ไปค้างกับท่านซะหลายบ่อยล่ะครับ
คืนนี้ขอเอาเรื่อง "นก" มาเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ เพราะบ้านหลังนี้ถึงจะอยู่ในเขต กทม ก็มีนกสารพัดชนิดให้เห็นกันหลายชนิดดีครับ

เมื่อก่อน เวลาผมไปค้างที่บ้านคุณน้าทีไร เช้ายังไม่ทันตื่นก็ต้องถูกปลุกเพราะเสียงนกสารพัดชนิดทุกที
ทั้งนกดุเหว่าเสียงใสๆบ้าง อีกาบ้าง นกปรอทบ้าง หรือเสียงกระโดดโลดเต้นที่น่ารำคาญของคุณกระจอกหลายสิบตัวบนหลังคาโลหะของโรงรถ

บ้านหลังนี้นกกระจอกเยอะมาก แถมด้วยความที่เป็นไม้ มีขื่อมีคานรอบบ้าน
คานบ้านส่วนไหนที่อยู่นอกบ้าน คุณกระจอกเธอหาของสารพัดชนิดเข้าไปซุกๆๆๆ ไว้เป็นเรือนหอคอนโดมิเนียมกระจอกๆสมชื่อเธอได้เสมอ
แต่ซุกไว้ไม่ซุกเปล่าน่ะสิครับ ทำรังไปถ่ายไป ขี้นกสีขาวจั๊วะหล่นเป็นหย่อมๆบนพื้นกระเบื้องสีอ่อนรอบชานเรือนจนเจ้าของบ้านรำคาญไม่เว้นแต่ละวัน
ในที่สุดด้วยความอดรนทนไม่ได้ของเจ้าของบ้าน เกือบจะทุกสุดสัปดาห์เรือนหอคอนโดมิเนียมทั้งหลายก็จะถูกเก็บออกไปก่อนคู่รักกระจอกทั้งหลายจะได้เข้าหอล่ะครับ

แต่บางครั้ง คงจะเป็นเคราะห์ของเจ้าของบ้าน ที่ต้องเดินทางไปทำงานไกลๆหลายวัน
กลับมาถึงบ้านอีกทีแม่นกนั่งจุ้มปุ๊กกกไข่อยู่ในรังซะแล้ว จะไปเก็บออกก็อดสงสารแม่นกตาดำๆไม่ได้
เลยต้องปล่อยเขาไปเลยตามเลย เพราะสงสารชีวิตน้อยๆทีกำลังจะลืมตามาดูโลก

แต่ด้วยความที่บ้านหลังนี้เป็นบ้านสวน ต้นไม้มาก สัตว์สารพัดชนิดก็มาอยู่อาศัย มาเยี่ยมเยียนกันมากรวมทั้งงูเขียว และแมวของเพื่อนบ้านด้วย
บางวัน คุณน้าเล่าว่างานเสร็จไวกลับบ้านมาไวเห็นพ่อนกแม่นกร้องโหวกเหวกโวยวายอยู่หน้ารังไม่รู้ว่ามีอะไร
เอาเก้าอี้ตัวสูงปีนขึ้นไปดูถึงได้เห็นว่าลูกนกที่เคยร้องจิ๊บๆอวดลิ้นไก่อันกระจิ๋วหลิวอยู่ หายไปแล้ว
แต่ก็เดาไม่ได้เหมือนกันว่าฝีมือใคร เพราะจะไปจับตีนใครมาดมก็คงยาก (เอ๊ะ งูไม่มีตีนนี่นา)
บ่อยๆเข้าในที่สุดคุณและคุณนายกระจอกหลายสิบครอบครัวก็เลยต้องย้ายไปหาที่ใหม่ทำรังกัน เพื่อความปลอดภัยของลูกน้อย

แต่ไม่ต้องสงสารเขาหรอกครับ เพราะเธอเปลี่ยนไปทำรังกันใต้กระเบื้องลูกฟูกที่กันสาดของบ้านข้างๆ
แล้วเข้ามากระโดดโลดเต้นบนหลังคาโรงรถบ้านคุณน้าส่งเสียงน่ารำคาญได้เหมือนเดิมทุกเช้าแหละครับ

เอาภาพชีวิตกระจอกมาฝากกันครับ
จากเวบบอร์ด http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?p=75097  นะครับ

.
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 01:29

จบเรื่องของคู่รักกระจอกทั้งหลายไปแล้ว คราวนี้มาเรื่องคุณกินปลีมั่ง

ผมรู้จักกับนกชนิดนี้มาตั้งแต่เด็ก เพราะเมื่อก่อนบ้านหลังแรกที่ผมอยู่ มีเจ้านกพวกนี้อยู่กันสองสามคู่
และจำเขาได้ติดตาเพราะเวลาดอกชมพู่มะเหมี่ยวสีชอคกิ้งพิงค์บานเต็มต้นทีไร เจ้าพวกนี้จะพาเอาปากยาวๆกับเสียงใสๆ แวะมาเป็นแขกที่ริมระเบียงเสมอ

แต่ก็เพิ่งได้มาเห็นพฤติกรรมน่ารักๆของพวกเขาก็ตอนไปนอนค้างที่บ้านคุณน้าบ่อยๆนี่ล่ะครับ
นกพันธุ์นี้ดูออกจะมีนิสัยอยากรู้อยากเห็น และมีมนุษย์สัมพันธุ์ดีมากถึงบางทีจะขี้ตื่นไปนิดหน่อยก็ตาม

ครั้งแรกที่บ้านคุณน้า ที่ผมเห็นเรื่องแปลกๆของเจ้าพวกนี้ คือตอนที่รู้ตัวว่าลืมเก็บสายยางรดน้ำต้นไม้ในสนาม
เลยเดินกลับไปว่าจะม้วนสายยางเก็บ แต่ยังไม่ทันจะถึงสนามดี เสียงแหลมเล็กของเจ้านกกินปลีก็ดังขึ้นข้างๆตัว
แล้วก็เห็นเขาบินฉวัดเฉวียนเป็นรูปคลื่นผ่านไป เลยยืนดูอยู่ห่างๆ
(ถ้าใครเรียนฟิสิกส์ หรือเรขาคณิตมา ผมจะบอกว่าครั้งนั้นที่เนเขาบินเป็นรูป sin curve ล่ะครับ)

เจ้าตัวที่บินเฉียดผมไปตอนแรก เข้าใจว่าจะเป็นตัวผู้ เพราะมีแถบขนสีสะท้อนแสงเล็กๆที่คอ
เขาบินตรงไปหานกตัวเล็กอีกตัวที่กำลังเกลือกกลิ้งตัวเองอย่างสนุกสนานกับหยดน้ำหยดเล็กหยดน้อยบนใบข้าหลวงหลังลายใบใหญ่
แล้วสองตัวก็บินออกไปเกาะอยู่บนกิ่งมะม่วง คงคอยสังเกตการณ์ว่าคนแปลกหน้านี่จะทำอะไรต่อไป
เลยได้รู้ว่าเจ้าพวกนี้ชอบเล่นน้ำบนใบไม้เป็นชีวิตจิตใจ

กเรื่องนึงที่เจอบ่อยๆ คือที่ขอบช่องกระจกเหนือหน้าต่างบ้านของคุณน้า เป็นขอบไม้เล็กๆ
เจ้าของบ้านซึ่งเดินทางค่อนข้างบ่อยก็เลยมีของที่ระลึกหน้าตาแปลกๆมาวางเรียงรายเอาไว้ดูต่างหน้า
ทั้งวัวแม้แกะสลักทาสี ตุ๊แกกระเบื้อง ปลาโลมาสีดำปี๋ที่แกะจากไม้มะเกลือ และอีกหลายๆชิ้น
เจ้านกพวกนี้จะบินมาเกาะกับขอบกระจกทางด้านนอกแล้วเอียงคอมองดูได้ทุกวี่ทุกวันอย่างไม่รู้เบื่อ
บางชิ้นที่เป็นรูปนก หรือเจ้าคงจะตัวชอบ จะเห็นเขาจะใช้ปากยาวๆเคาะกระจกด้านนอก เหมือนจะทำความรู้จักอยู่บ่อยๆ
พอเคาะนานเข้า นกไม้ไม่กระดิกซะที พี่นกตัวจริงก็ได้แต่เกาะอยู่ด้านนอก เอียงคอมองแล้วบินจากไป พรุ่งนี้กลับมาเคาะใหม่ด้วยความพยายามเป็นเลิศ

เอาภาพนกกินปลีหน้าตาคล้ายๆที่เห็นบ่อยๆมาฝากครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าชนิดเดียวกันหรือเปล่า เพราะเจ้าพวกนี้หลายชนิดหน้าตาคล้ายๆกันเยอะนะครับ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 01:55

นกตัวเล็กๆอีกชนิดหนึ่งที่เป็นสมาชิกของบ้านหลังนี้ คือนกอีแพรดครับ
เธอแพรดได้สมชื่อ และทำตัวได้สมกับคำนำหน้าว่า "อี" เพราะจุ้นจ้านและ "ลุย" เกินใคร

ถ้าเขาหาของกินหรือทำรังกันอยู่แถวไหน ใครกล้าเดินเฉียดเข้าไปใกล้อาจจะเจอเอาตอร์ปิโดมีชีวิตเล็กๆ 2 ตัวจู่โจมเข้ามาเหนือหัวเอาได้
แต่อยู่ที่นี่ เจ้าของบ้านดูจะภูมิอกภูมิใจกับนกอีแพรดมากกว่านกชนิดอื่นๆที่ความกล้าบ้าบิ่นของเธอๆทั้งหลายนี่แหละครับ
คุณเธอก็พากันชักชวนเพื่อนฝูงยกขโยงกันเข้ามาทำรังที่นี่หลายครอบครัว

ผมเลยได้มีโอกาสเห็นรังเล็กๆรูปถ้วยของเธอที่นี่เป็นครั้งแรก ที่คู่สามีภรรยาอีแพรดคู่หนึ่งควงปีกกันเข้ามาสร้างไว้ตรงง่ามกิ่งของต้นแก้ว
เขารังสานเป็นรูปถ้วยอย่างเป็นระเบียบ ความกว้างไม่เกิน 2 นิ้ว
ผิดกันอย่างลิบลับ กับรังที่ดูเหมือนถุงเท้าเน่าๆของนกกินปลีในความเห็นที่แล้ว กับคอนโดชุ่ยๆที่สร้างมาจากการขโมยไม้กวาดของคุณกระจอกในความเห็นก่อนนู้น

ตอนที่ผมเห็น ในรังมีไข่ฟองกระจิ๋วหลิวฟองหนึ่งอยู่ในนั้นแล้ว แต่พ่อนกแม่นกไปไหนไม่ทราบได้ จนนึกสงสัยไม่หายว่าเจ้าพวกนี้ห่างรังกันบ่อยหรือ
กระทั่งหลายวันผ่านไปผมกลับไปอีกรอบ คุณน้ามาบ่นให้ฟังว่า "วันก่อนน้านั่งอ่านหนังสืออยู่ ได้ยินเสียงนก 2 ตัวนี้ร้องล่ะ ออกมาดูเห็นไล่แมวกันอยู่ที่รั้ว เลยช่วยมันไล่แมวไป ที่ไหนได้ ไม่กี่วันผ่านไปมาดูอีกที ลูกนกหายไปแล้ว"

ใครไม่เคยเห็นนกอีแพรดไล่แมวคงนึกภาพไม่ออกว่าดุเด็ดเผ็ดมันขนาดไหน
ตัวนึงโฉบไล่จากทางซ้าย ตัวนึงบินเข้าจากทางขวา ยิ่งกว่านักบินผาดโผนเสียอีก เห็นทีไรอดเสียวแทนไม่ได้
พ่อแม่นกตัวจิ๊ดเดียวคู่นึงสู้กับแมวตัวบะเริ่ม ใหญ่กว่ามันหลายเท่าได้อย่างไม่คิดชีวิต เพื่อปกป้องลูกน้อยให้ปลอดภัย

ว่าแล้วก็อดนึกถึงคนไม่ได้ อุ้มท้องมายังจะฆ่าบ้าง ทิ้งบ้าง ทำแท้งบ้างให้เห็นเป็นข่าวบนหนังสือพิมพ์หน้า 1 สะเทือนอารมณ์คนอ่านอยู่เรื่อยๆ
สงสัยเดี๋ยวนี้ปักษธรรม คงสูงกว่ามนุษยธรรมนะครับ แหะๆ

ปล. หาภาพนกอีแพรดให้ดูไม่ได้อ่ะครับ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 20:03

วันนี้นั่งดูพรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า เพราะผมคิดว่าสักวันถ้าเราคิดจะเลี้ยงสัตว์ , เลี้ยงนกไว้ดูเล่นสักตัวต้องทำยังไง ตัวไหนเราเลี้ยงไม่ได้บ้าง อยากเลี้ยงนกกินปลีเหมือนในรูปดูบ้าง ก็เลยแวะไปดู พรบ.ก่อนเพลินๆฆ่าเวลา
รู้ไหมครับ ผมเจออะไร ?? ผมอ่านพบว่า เจ้าน้องตุ๊ก ของแต่ล่ะท่านมีรายชื่อไปรวมกลุ่มอยู่ใน บัญชีสัตว์ป่าคุ้มครองเหมือนกับสัตว์หายากอย่างอื่นกับเขาด้วย!!

ตุ๊กแกบ้านสีเทา , ตุ๊กแกหลังจุดคู่ ที่เห็นอยู่ตามบ้านทั่วไป มีรายชื่ออยู่ในอันดับที่30 และ 36ของหมวดสัตว์เลื้อยคลาน
นั่นแสดงว่าเราจะ ฆ่า ครอบครอง ล่า ซื้อขาย มันไม่ได้เลย! ถ้าฆ่าหรือทำอย่างอื่นตามนี้ ก็มีโทษอีก??

นี่จะเอาหนังกะติ๊กไปยิงมันไม่ได้เลยว่างั้นเถอะ ..?? .เกลียดมันกลัวมันเลยเอาไม้ไปจิ้มๆ ไล่ บังเอิญมันใจเสาะเกิดตายขึ้นมา หลวงท่านรู้เข้า เราพาลซวยอีก!!

นี่เป็นความรู้ใหม่ของผมนะครับนี่...(อ่านเจอก็เลยเอามาเล่าและยกตัวอย่างให้ฟังเฉยๆครับ . ผมไม่คิดไปรังแกจริงมันหรอก เพราะพวกนี้มันก็น่ารักดี ทำตาโตกะแลบลิ้นแผล๊บๆเป็นอยู่2อย่าง ไม่เหมือน อึ๊ย...... )

ปล.นกกินปลีของคุณติบอก็เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองเหมือนกันแฮะ..

ปล.จะเอาภาพตุ๊กแกสีเทามาให้ดูดีไหมนี่..ของผมมีรูปที่พร้อมจะเอามาลงอยู่เพียบ..
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 20:23

เอารูปนกอีแพรดแถบอกเหลือง ของคุณติบอมาฝากแทนก็แล้วกัน คงน่าพิศมัยกว่า รูปตุ๊กแกหลังจุดคู่ เยอะ

ปล.วันนี้เงียบเหงาจังเลยครับอาจารย์เทาชมพูก็ไม่รู้ท่านไปไหน
ไม่เป็นไร... หมูน้อยฯอาสาเฝ้าเรือนแทนท่าน ก่อนชั่วคราว เผื่อมีแขกไปใครมา จะได้หาน้ำหาท่า มาให้ดื่มกินกันก่อน
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 20:26

ตัวนี้เรียกว่า นกอีแพรดแถบคอขาว ครับ

.
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 20:35

.

ตัวของคุณติบอตัวไหนหนอ??
ตัวนี้คือนกอีแพรดแถบ อกดำ

(พอก่อนดีกว่าลงรูปมากไปเดี๋ยวเค้าจะว่าเอา แฮ่ๆ)
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์