เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 58695 น้องๆของเรา ที่เลี้ยงไว้ในบ้าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 10:46

น้องแมวของอาจารย์นิรันดร์ถ้าย้ายมาอยู่บ้านดิฉันเมื่อไร  ไม่เกิดสามวันต้องแทงบัญชีสูญค่ะ
น้องหมาไม่ยอมให้อยู่แน่นอน  ทั้งที่ดิฉันก็อยากได้แมว  เอาไว้กันหนูไม่ให้มาราวี

ต่อไปนี้ก็ขอเล่าถึงน้องบางประเภทที่ไม่ได้อยากให้เข้ามาในบ้านเลยเชียว   แต่เขาก็ดื้อ  ห้ามไม่หวัดไม่ไหว

เมื่อมาปลูกบ้านนี้อยู่ใหม่ๆ   หลังบ้านห่างออกไปเกือบครึ่งกิโลเป็นฟาร์มเป็ดไก่   ห่างไกลกันพอประมาณมองไม่เห็น
แต่วันฝนตก  พอหลังฝน ลมจะโชยกลิ่นสาบของเป็ดไก่มาถึงบ้าน ต้องปิดหน้าต่างด้านนั้นหมด
ก็พอทนได้ละค่ะ  ไม่เดือดร้อนมากมาย  อยู่มาไม่กี่ปี  คนมาอยู่มากขึ้น ฟาร์มก็ปิดกิจการย้ายไปอยู่ไหนไม่รู้
ค่อยโล่งอกว่าได้สายลมสะอาดเข้ามาในบ้านอย่างต้องการ

ตอนนั้นเอง ก็เพิ่งรู้ว่ามีน้องๆอยู่พวกหนึ่งอดอยากจากการที่ฟาร์มเขาย้ายไป  ต้องกระจัดกระจายเร่ร่อนมาหาอาหารที่อื่น
วันแรกที่เขาเข้ามาเยือน    แม่บ้านดิฉันร้องกรี๊ดบ้านช่องแทบแตก   วิ่งกระเจิดกระเจิงเข้ามาในห้องที่ดิฉันนั่งทำงานอยู่
ร้องโวยวาย
"อาจารย์ขา อาจารย์ มีตัวอะไรไม่รู้น่ากลัวจังเลย เข้ามาในบ้าน"

หล่อนร้องซะยังกะมันอยู่ในห้องรับแขก  เล่นเอาตกใจ  แต่พอย่องไปดู   โถ  อยู่ที่สนาม
ถามแม่บ้านว่า
"อะไร้  ทำไมไม่รู้จัก  เธอเป็นเด็กต่างจังหวัด   แถวบ้านเธอที่ชัยนาทโน่นน่ะ ไม่มีตัวพรรค์นี้บ้างหรือ"
" ไม่มีค่ะ ไม่รู้จัก ไม่เคยเห็น" หล่อนยืนกราน
" เขาเรียกว่าตุ๊ดตู่    เคยได้ยินมั้ยล่ะบทกล่อมเด็ก  ตุ๊ดเอ๋ยตุ๊ดตู่ อยู่ในรูไม้ไผ่  เห็นใครเดินไป เรียกให้กินหมาก  ตุ๊ดตู่เพื่อนยาก กินหมากด้วยกัน"
" เนี่ยเหรอคะตุ๊ดตู่" หล่อนพิศวงงงงวยยิ่งกว่าอ่านกระทู้นางสาวอลิซ

ค่ะ น้องตุ๊ดตู่เข้ามาเยือนบ้านดิฉันอีกหลายวาระ    เขาปีนต้นไม้ได้ ปีนกำแพงได้   ก็เลยข้ามจากนอกบ้านเข้ามาที่สนามได้ง่าย
เดินกรายไปกรายมาสบายใจ
คนในบ้านต้องคอยหลบเอาเอง   วิ่งกันกระเจิงหนีขึ้นบ้าน
ถ้าวันไหนเจอน้องโด   ก็แย่หน่อย เกิดศึก น้องโดวิ่งไล่   ตุ๊ดตู่หนีได้ก็รอด  หนีไม่ได้ก็เสร็จ

มีทั้งน้องตุ๊ดตู่ตัวใหญ่  ต้องโทรเรียกคนงานมาช่วยกันจับเอาไปปล่อย
๒ ตัวแล้ว  ใหญ่น่าดูชม  ต้องใช้ชายฉกรรจ์ช่วยกันจับมัดเหมือนมัดหมู   เอาไปปล่อยนะคะไม่ใช่เอาไปฆ่า
กับน้องตุ๊ดตู่ตัวเล็ก  แวะมานานๆที    เสร็จน้องโดไป ๑ ตัว  ตอนนี้ยังเหลืออีก ๑ ตัว

ไม่กี่วันมานี้นั่งพิมพ์เรื่องนายวิลเลียมถูกฆ่าตายอยู่หยกๆ  เหลือบมองออกไปนอกประตูที่เปิดไปสู่ลานแคบๆติดกำแพงบ้าน
น้องตุ๊ดตู่มามอร์นิ่งวอล์คออกกำลังกายยามเช้า ห่างไปสัก ๓ ฟุตได้  เดินกรายมาอย่างสบายใจเหมือนเป็นบ้านของเขา
เคราะห์ดีประตูกระจกปิดไว้   ถ้าเปิดอยู่ เป็นโอกาสให้เขา(หรือหล่อน)วิ่งปร๊าดเข้ามาในห้องทำงานได้   ดิฉันคงต้องทิ้งคอมพ์ ทิ้งทุกอย่าง เผ่นออกจากห้อง ปิดห้องถาวร

เพราะตู้กับกองหนังสือในห้อง พอจะเป็นที่ซ่อนของน้องตู่ได้สบายอย่างน้อยหนึ่งปีกว่าจะหาเจอ

ดิฉันคงต้องอำลาเรือนไทยกันนับแต่วันนั้น    เพราะไม่กล้ากลับเข้ามาเอาคอมพ์อีก
นับเป็นโชคร้ายของบางคนในเรือนไทยที่น้องตู่ไม่ได้เข้ามา  ดิฉันก็เลยยังเฝ้าเรือนอยู่ได้จนวันนี้
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 11:02

ตุ๊ดตู่เป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง ตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พุทธศักราช 2535  สำหรับผมและบางท่าน ก็จะหาดูได้ยากในปัจุบัน  ผมเคยเจอแค่ครั้งเดียวในสวนสัตว์

นี่เป็นภาพตุ๊ดตู่ครับ

.
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 12:23

หน้าตาตุ๊ดตู่ ที่จะคล้ายมังกรโคโมโดของอินโดฯ
เห็นไปเพ่นพ่านจัดทัพในความคิดเห็นที่ 96 ใน
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=49143
ด้วยตัวหนึ่ง

ที่จริงเจ้าตุ๊ดตู่พันธุ์นี้ ไม่ได้ดุร้ายน่ากลัว
ผมแปลกใจว่าทำไมคนถึงได้ทั้งเกลียดทั้งกลัวมันกันนักหนา
พอเข้าบ้านก็หาว่ามันเป็นไม่มงคล ทั้งที่ไม่เห็นมันจะขัดแย้งกับ มงคล 38 ตรงไหนเลย
มันเคยเข้ามาเพ่นพ่านในบ้านผมอยู่เหมือนกัน  เพราะบ้านผมอยู่กลางท้องนา
เข้าใจว่าเขาคนมีวิชาดำดิน
ฝูงหมาก็เห่ากันกราวเกรียว

ถ้าเจ้าตุ๊ดตู่อยู่ หนุก็จะหายไปครับอาจารย์เทาชมพู
มันจับหนูกินได้ไม่แพ้แมว
แต่ถ้ามันเจอเป็ดไก่ มันก็กินไม่เลือกเหมือนกัน
บางคนก็เลยเรียกว่า ไอ้ตัวกินไก่

เจอคนเจอหมา ตัวใหญ่กว่ามัน มันก็ไม่มายุ่งหรอกครับ
พวกนี้ สมถะ จะทำร้ายก็เฉพาะที่เป็นอาหารพอกินไปมื้อ ๆ
กินทีก็เว้นวรรคไปพักใหญ่
ไม่เหมือนคนที่หากินไปสิบชาติก็ยังไม่หมดแต่เว้นวรรคไม่เป็น
สงสัยจะนอกเรื่องน้องตุ๊ดตู่เสียแล้ว แจวดีกว่า    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 12:59

โธ่ อาจารย์นิรันดร์ ถ้ายกเหตุผลขึ้นมา   น้องตุ๊ดตู่เขาก็ไม่ได้ต่างอะไรจากน้องเบิร์ดเท่าไรก็จริงค่ะ   คือเขาก็ไม่ได้รบกวนใคร  ไม่มีพิษภัยกับคนในบ้าน  
น้องเบิร์ดเสียอีกเรายังต้องระวังไข้หวัดนก
แต่พอเห็นหน้าทีไร    เหตุผลมันอยู่ต่ำกว่าอารมณ์ทู้กทีซีคะ  

เห็นใจเถอะค่ะ   น้องตู่หน้าตาน่ารักน้อยมาก  น่าเกลียดมากๆ    เวลาเดินกรายไปมา  ลิ้นตวัดเป็นสองแฉกแผล็บๆ   ตัวเป็นเกล็ดดำมะเมื่อมบ้าง   เป็นลายๆบ้าง
เห็นแล้ว...โอย  ทนสบตานานกว่านั้นไม่ได้ค่ะ    ขามันพาไปก่อนสมอง

ช่วยไม่ได้จริงๆ ไม่ได้ตั้งใจจะมีอคติ       น้องตุ๊กอย่าง น้องตู่อย่าง  ดิฉันทนไม่ได้มาตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 13:05

เอ อาจารย์คะ น้องตู่ นี่คือ ตัวเดียวกับตัวเงินตัวทองหรือคะ

ตอนเด็กๆ หนูเคยท่องหนังสือเรื่องตุ๊ดตู่ เหมือนกันค่ะ
แต่คนละบทกับของอาจารย์

ตุ๊ดเอ๋ย ตุ๊ดตู่ ในเรี้ยวในรูช่างอยู่ได้
ขี้เกียจนักหนาระอาใจ ใครเรียกให้กินหมาก ไม่อยากทัก

แล้วหนูก็วาดภาพพ่อตุ๊ดตู่ไว้เสียน่ารักสวยหรู

คิดว่า หน้าตาคงคล้ายๆ แบบนี้
.
.
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 13:08

พอเข้าใจไหมคะ ทำไมใครๆ เรียกหนูเฟื่อง อิอิ

แต่หนูไม่รู้สึกว่า เขาน่ากลัวนะคะ
มหาวิทยาลัยเฟื่องมีตัวเงินตัวทองแยะเชียว
ว่างๆ พ่อก็ขึ้นมาขวางทางจักรยานให้นักศึกษากรี๊ดกันกรียวกราว
(กรีดดังกว่าเวลาเห็นพี่เบิร์ดอีกค่ะ)
แต่เฟื่องชอบมาก ตามไปดูเขาผึ่งแดดประจำ
ที่สวนสัตว์ในสนามจันทร์ก็มี ทั้งสองพันธุ์เลยค่ะ
ทั้งตะกวด และตุ๊ดตู่
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 16:30

ตัวเงินตัวทอง เรียกอีกอย่างว่า เหี้ย (ไม่ใช่คำไม่ด่านะครับ มันชื่ออย่างนี้จริงๆ) เป็นสัตว์เลื้อยคลานคนละชนิดกับตะกวด และตุ๊ดตู่ และที่เรียกว่าตัวเงินตัวทองนั้นอาจเพราะ เรียกแก้เคล็ด เพราะบางคนอาจคิดว่าชื่อมันเป็นคำด่า หรืออาจแก้เคล็ดที่(คิดว่า)มันเป็นสัตว์อัปมงคล  หรืออาจเพราะตัวมันมีสี ขาวสีดำสีเหลืองสลับกัน อันนี้ก็สุดจะเดาที่มาชองชื่อที่ว่า " ตัวเงินตัวทอง "

มีรูปให้ดูอีกแล้ว

.
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 16:34

พอก่อนดีกว่า
ทำไปทำมากระทู้นี้ชักจะมีตัวไม่น่ารักออกมาเพ่นพ่านเต็มไปหมด แฮะ

แถมให้ดูความแตกต่างของลายและสีของมันอีกรูป
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 17:23

เรื่องเกลียด กลัวนี่ก็แปลก
ห้ามไม่ให้กลัว ไม่ได้ ทั้งที่ฟังดูไม่มีเหตุผลที่ต้องกลัว
อย่างเจ้าลูกชายผม ขนาดตัวโตกว่าพ่อแล้ว
แต่กลัวแมลงสาปจับใจ ด้วยครั้งหนึ่งแมลงสาปเกิดวิ่งเข้าไปขากางเกง
ส่วนลูกสาวคนโต กลัวจิ้งจกตัวเล็ก ๆ เจอเป็นกรี๊ดสนั่น แต่เจอมังกรอินโดนีเซียกลับเฉย ๆ
ส่วนผม ไม่ชอบตุ๊กแก แต่ก็ไม่ถึงกับเกลียดกลัว แต่ให้จับ ขอจับงูแทนดีกว่า(ถ้าไม่โดนมันกันนะ)

มาดูน้องน่ารัก ๆ กันดีกว่า
พอดีดูโฆษณาชาเขียวยี่ห้อหนึ่ง
เห็นหนอนพ่อหนอนลูกก็เลยนึกสนุก จับหนอนมาขี่กันแบบที่เห็นใน TV
มันเป็นหนอนชวนชม ลูกชายเรียนวิชาเกษตรหรือชีววิทยา ชอบเลี้ยงหนอน
ผมจะจับหนอนประหารชีวิต เขาก็ห้ามไม่ให้ทำบาป
ลูกชายว่าใบชวนชมนี่ ถึงหนอนไม่กิน มันก็ร่วงเองจนหมดอยู่ดี
แต่หนอนมันไม่กินแต่ใบสิครับ
ทั้งดอกทั้งฝัก น้องหนอนกินเรียบเหมือนฉลากกินแบ่งรัฐบาลเลย
หนอนชวนชมสีเขากลืนไปกับใบ ถ่ายรูปไม่ชัดผมเลยย้ายที่อยู่ให้ไปเดินเล่นบนใบโกศล ค่อยสีตัดกันหน่อย
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 17:41

0000

อาจารย์ นิ รันดร์ครั  บ

กล้าสาบาน ว่าเกิดมา ผมไม่เคยกลัวอะไร เท่ ่า ตัวข้างบนเลย
ทั้งกลัว ทั้งขยะแขยง  เกลียด ผะอึดผะอม ทุกอย่าง

ถ้าให้ผมอยู่ใกล้สัตว์พวกนี้เกิน2เมตร ผมยอมกินดินแทนข้าวเสีย ดีกว่า
ให้ตายเถอะ..

(คงไม่กล้าเปิดกระทู้นี้อีกหลายวัน)
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 17:53

น้องหนอนน่ารักจัง น้าชายเฟื่องนะคะ เรียนจบเกษตร และเป็นนักวิชาการเกษตร
แต่กลัวหนอนจับใจเลยค่ะ ไม่ทราบเรียนจบมาโดยไม่สัมผัส เจอะเจอหนอนอย่างไร

เฟื่องเกลียดแมลงสาบเวลาที่มัน ฟลายอิ้ง ค่ะ (ขอทีเถิด ใช้แค่ "กำลังบิน" ไม่สะใจ)
เพราะมันชอบบินพรวดเข้าใส่คน น่าสยดสยองเป็นอันมาก
แต่เวลาที่มันแลนดิ้ง แล้วแท๊กซี่ คลานๆ อยู่ตามพื้นไม่เป็นไร
เห็นเขาว่ามันแพ้ทางกับสบู่ หรือคะ
เอาน้ำสบู่ราดลงไปมันจะนิ่งเลย

เฟื่องไปบาหลี นอนกับตุ๊กแกทุกคืนเลย ตุ๊กแกเยอะมาก
แล้วชอบเข้ามานอนกับคน (หมายถึง อาศัยตามหลังคาบ้านน่ะค่ะ)
บ้านที่บาหลี ไม่มีฝ้าเพดาน ดังนั้น ต้องนอนกางมุ้ง
เพราะน้องตุ๊กนั้น นึกจะปล่อยทุกข์ ก็ปล่อยพรวดลงมาอย่างนั้นเอง
ไม่ใช่กองทุกข์เล็กๆ น่าเอ็นดูอย่างกองทุกข์ของ น้องจก เสียด้วยซี

วันหนึ่ง เฟื่องได้ยินเสียงตุ๊กแกร้อง ตั๊บแก่ๆ ติดต่อกันตั้ง 22 ที
(เอาไปแทงหวยได้ไหมเนี่ย)
ตุ๊กแกบาหลี ร้อง ตุ๊กแกๆ เหมือนตุ๊กแกไทยค่ะ ตุ๊กแกฝรั่งเศสร้อง เก้กโก เก้กโก
คนบาหลี เรียกน้องตุ๊ก ว่าตุ๊กแก เหมือนกัน (ออกเสียงใกล้เคียงกันค่ะ)

คุณหมู ขอบคุณนะคะ ที่ชี้แจงแถลงไข
ทีแรกเฟื่องเข้าใจว่า ตุ๊ดตู่ กับน้องเห้ คือตัวเดียวกัน
และเป็นญาติๆ กับน้องกวดเสียอีก
จำไม่เคยได้เลยว่า เห้ กับ ตะกวด ต่างกันอย่างไร
วันนี้ มีตุ๊ดตู่ มาอีกแล้ว

โอ๊ย สมองปลาทองแคระ ทำงานหนักหน่วง
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 17:56

กร๊ากกก เพิ่งรู้ว่า หมูแพ้ทางกับหนอน

ฝรั่ง (เศส) เขาว่า ผู้ชายกลัวแมงมุม คือผู้ชายประเภทที่กลัวผูหญิง (โดยเฉพาะภริยา)

แต่ผู้ชายกลัวหนอนนี่ น่าจะไม่กลัวผู้หญิงนะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 19:33

ขอเข้ามาชี้แจงหน่อยนะคะเรื่องน้องตุ๊ดตู่
ดิฉันรวมทั้ง เห้..ตะกวดและตุ๊ดตู่ซึ่งเป็นพันธุ์หนึ่งของพวกนี้   เข้าทั้งหมด   เรียกรวมกันเป็นชื่อเดียว
เพราะตอนที่เขาเข้ามาเยือนในบ้าน ก็ไม่สามารถจะเข้าใกล้เพื่อสำรวจได้ว่าเป็นอย่างไหนกันแน่
มัวหนีเข้าบ้านเสียก่อน

แต่จำได้ว่าตัวแรกที่เข้ามาเยี่ยมเยียนให้ขวัญหนีดีฝ่อนั้นตัวใหญ่มาก  ใหญ่พอฟัดพอเหวี่ยงกับร็อทไวเลอร์  ตัวมันอ้วนอุ้ยอ้าย หางยาว
หนังหยาบสีน้ำตาล มีด่างขาวดำกระจายอยู่ซีกหนึ่ง   ตาจ้องเขม็ง   สีหน้าสีตาดุร้าย  ลิ้นสองแฉกตวัดแพล็บๆ
รูปพรรณสัณฐานละม้ายมังกรโคโดโม แต่ว่าย่อส่วนลงมาอีก
แม่บ้านดิฉันนึกว่าเป็นลูกจระเข้หลุดเข้ามา

ส่วนตัวที่เห็นไม่กี่วันมานี้ สีดำ ปราดเปรียว  เหมือนจิ้งเหลนผสมกิ้งก่า   เล็กกว่าตัวแรกมาก  ความยาวประมาณ ๒ ฟุตกว่าๆ

เรียกเขาว่าน้องตุ๊ดตู่ค่ะ   ชื่ออื่นไม่เพราะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 19:56

คุณเฟื่องแก้ว หาความรู้เรื่องตัวที่กล่าวถึงได้ทั้งหมดโดยคลิ้กที่
ตัวช่วย: พจนานุกรมไทยออนไลน์
แล้วให้เซิร์ชคำว่า ตะกวด ตุ๊ดตู้หรือแย้ ฯลฯ (แฮะ ๆ เว้นชื่อไว้ตัว ไปหาเอาเองก็แล้วกัน)
จะมีคำบรรยาย อ่านดูก็จะพบว่าต่างกันเล็กน้อย
ส่วนมังกรโคโมโด ต้องเซิร์ชด้วย google นะครับ
หรือสนใจจะดูสไลด์โชว์ของญาติเขา ยกมาทั้งตระกูลก็เข้าไปที่
 http://www.varanus.net/slideshow
ทางใครทางมันนะครับ
ผมขอไปดูน้องน้องหนอนดีกว่า
แม่บ้านผมเขามักบอกลูก ๆ ว่าพ่อชอบไปเล่นจ๊ะเอ๋กับหนอน    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 20:49

น้องหนอนที่บ้านผมจะได้รับการเลี้ยงดูอย่างดี
และเล่นกับเจ้าของแบบแมวหมาเหมือนกัน    
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์