เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 48826 เพลงสุขสันต์วันเกิด
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 21:06

คนไทยโบราณเขาฉลองวันเกิดกันหรือเปล่าคะ
มันถึงไม่มีเพลงวันเกิดของไทยไว้ร้องสืบทอดกันมา
เรามีเพลงกล่อมเ็ด็ก กล่อมหอ
และอย่างอื่นในวาระมงคลสารพัด
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 21:04

เดาว่า ด้วยอิทธิพลของพุทธศาสนา คนไทยโบราณ (นอกจากเจ้านาย) อาจจะไม่ได้ให้ความสำคัญมากนักกับวันเกิดตัวเอง ถ้าจะให้ความสำคัญ ก็เห็นจะเป็นด้วยการทำบุญตักบาตร เจ้านายท่านทรงเฉลิมฉลองวันประสูติกัน เห็นชัดๆ คือการสมโภชเฉลิมพระชนมพรรษา แต่ก็มีการทำบุญให้ทานประกอบด้วยอยู่ดี
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 21:18

ที่ผมเดาว่า คนไทยเราแต่เดิม ไม่ถึงกับให้ความสำคัญมากนักกับวันเกิดตัวเองนั้น ผมหมายความว่า วันเกิดทุกๆ ปีตามปฏิทินจันทรคติหรือสุริยคติก็ตามแต่ ก็คงจะทำบุญเท่านั้นในแต่ละปี ซึ่งผมเข้าใจว่าอาจเป็นเพราะว่าทัศนคติทางพุทธนั้น เรื่องเกิดแก่เจ็บตายเป็นของธรรมดา ไม่ได้เป็นเรื่องใหญ่โต

ถ้าเราจะให้ความสำคํญสักหน่อยเห็นจะเป็นวันเกิดครบรอบเป็นรอบๆ รอบละ 12 ปี โดยเฉพาะเมื่ออายุแก่ไปพอสมควรแล้ว เช่น ครบห้ารอบ (หกสิบปี) หกรอบ (72 ปี) และต่อๆ ไป สมัยก่อนใครอุตส่าห์รอดอยู่ได้ถึงหกสิบก็ควรต้องฉลองใหญ่ได้ เพราะหาไม่ง่ายนัก ระบบสาธารณสุขยังไม่ดีเท่านี้ แต่พอลลูชั่นก็ไม่มีมากเท่านี้เหมือนกัน

เทียบทางจีนถ้าจะจัดแซยิด ก็ดูเหมือนเขาจะจัดกันตอนอายุมากๆ เหมือนกัน ส่วนวันเกิดปกติตอนเด็กๆ อยู่ ไม่คิดว่าคนจีนจัดฉลองเป็นเรื่องใหญ่มากนัก ที่จริงตามตัวอักษร แซยิกหรือเซิงรื่อก็แปลว่าวันเกิดเท่านั้นแหละ แต่งาน "แซยิด" นั้นไม่ใช่แค่วันเกิดธรรมดา ดูเหมือนว่าจะอายุเลยหกสิบปีขึ้นไปก่อนเหมือนกัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 21:24

แต่จะฉลองอย่างไรก็ตาม ผมมีข้อสังเกตส่วนตัวซึ่งอาจจะมั่วก้ได้ ว่า วิธีการฉลองของเราคือทำบุญ ให้ทาน เลี้ยงข้าว ให้คนอื่น ผมอาจจะผิด แต่เท่าที่พยายามนึกดู ดูเหมือน "เบิร์ธเดย์บอย/เกิร์ล" ในบริบทวัฒนธรรมไทยเดิมนั้น จะเป็นฝ่ายให้ ไม่แน่ใจนักว่าโบราณจริงๆ เจ้าของวันเกิดรับของขวัญจากคนอื่นหรือเปล่า แต่ของฝรั่ง เจ้าของวันเกิดเป็นฝ่ายรับของขวัญจากคนรอบข้างครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 22:45

คนไทยไม่เปิดเผยวันเกิด เป็นเรื่องลับสุดยอดเพราะถือกันว่าจะถูกนำไปทำคุณไสย
แต่ไม่ใช่ว่าไม่รู้วันเกิดนะครับ
รู้แต่ไม่บอก

อย่างมากก็เข้ารหัส สร้างพระประจำตัว เจ้านายจะมีพระพุทธรูปฉลองพระองค์ เป็นพระทรงเครื่อง คนนอกจะไม่รู้ดวงชะตาเป็นเด็ดขาด
ประเพณีนี้มาเลิกเมื่อรัชกาลที่ 4 จัดวันเฉลิมพระชนม์พรรษาขึ้นเป็นครั้งแรก และจัดงานใหญ่"แซยิด" เมื่อ 60
ท่านอื่นๆจึงทำตามครับ

อย่าว่าแต่วันเกิดเลยครับ ชื่อจริงยังไม่บอกคนนอกเลย
ดูพระราชพิธีสิบสองเดือน มีกล่าวถึงงานเฉลิมสมัยร. 4 และความขัดเคืองที่เกิดในงาน ในจดหมายเหตุหมอปลัดเล
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 15:20

อ้าว..ผมเกิดอีกแล้วรึเนี้ย..
ฮืมฮืมฮืมฮืมฮืม??

งั้นต้องฉลองกันหน่อยล่ะ...( ให้พี่เฟื้อง เอ้ย..เพื่อง เป็นเจ้ามือ เพราะชอบบังคับให้ผมเกิดผิดวัน )

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับพี่ชื่นใจ...

ขอแจมเรื่องวันเกิด ในด้านกฎหมายหน่อย (ก็ผมพอจะรู้เฉพาะด้านนี้นี่หน่า)
การนับอายุบุคคลให้เริ่มนับแต่วันเกิด ถ้าไม่รู้ว่าเกิดวันไหนรู้แต่เดือนเกิด ก็ให้ถือว่าเกิดวันที่ 1ของเดือนนั้น ...ถ้าไม่รู้วันเกิด จำเดือนเกิดก็ไม่ได้ ก็ให้ ถือว่า คนนั้นเกิดวันที่1 มกราคม ของปีเกิด

ผมเคยสังเกตุดูบัตรประจำตัวประชาชนของคนไทยภูเขาหลายๆคน พบว่าพวกเขามีคนเกิดในวันที่1มกราคม เป็นจำนวนมากครับ(คุณติบอ,คุณศรีฯอยู่ใกล้ชาวไทยภูเขาที่เชียงใหม่ เคยสังเกตุบ้างไหมครับ)
พี่เฟื่องเกิดวันที่ 1 รึเปล่าน๊า?
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 16:34

เน่.. อยู่ดีไม่ว่าดี จะให้ฉันเป็นแม้วอีกแล้ว

บอกแล้วว่า ขอยืมชื่อๆๆๆ ไม่ได้แกล้ง เฮ้อ

เห็นด้วยกับพี่พัฒน์เลย เรื่องคนปกปิดวันเกิด
หนูเคยได้ยินคนกล่าวไว้เป็นปรัชญาก้นแก้ว ว่า

ผู้ฉลาด ย่อมไม่อาจให้ดวงชะตาของตนแก่ศัตรู
ขนมฝรั่งที่ไม่มีรู ใครจะไปรู้ว่าโดนัท
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 16:40

สวัสดีทุก ๆ ท่าน ที่เคารพครับ และขอบพระคุณท่าน นกข. มา ณ ที่นี้ครับ
ขออนุญาตตอบความเห็นของคุณหมูน้อยครับ
จริง ๆ ผมไม่เคยได้ยินเรื่องดังกล่าวครับ
แต่เคยได้ยินว่า เงาะป่าไม่รู้วันเดือนปีเกิดและการนับเลขครับ
ดังนั้น การประมาณอายุของเงาะป่าก็ตรงกับที่คุณหมูน้อยระบุไว้ในความเห็นข้างต้นครับ
อ้อ! ผมขอสารภาพว่า แม้จะอยู่ในมืองเชียงใหม่ เคยพบชาวไทยภูเขาซื้อของช่วงสงกรานต์ก็มาก แต่ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนครับ    

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 16:46

เรียน คุณเฟื่องที่เคารพครับ
คนไทยภูเขาไม่ได้มีแค่ม้งนะครับ ยังมีเผ่าอื่นอีกครับ เช่น
กะเหรี่ยง,ปกาเกอญอ,ลัวะ,มูเซอ,อาข่า,ว้า ฯลฯ    

เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 18:24

น้องศรีปิงเวียงที่รัก

พี่ก็ไม่ได้พูดนี่จ๊ะ ว่าคนไทยภูเขามีแค่ม้ง

พี่ก็พอรู้อยู่บ้างว่า ชาวไทยภูเขามีหลายเผ่า
เคยไปแวะเยี่ยมเยี่ยนท่องเที่ยวตามหมูบ้านมาบ้าง
ไปออกค่ายพัฒนาก็นอนบ้านกะเหรี่ยงมาแล้วเป็นเดือน
สารคดีก็ดูมาพอประมาณ
เมื่อสองเดือนก่อนยังเขียนรายงาน
เรื่องของชาว มลาะ พรีะ อยู่เลย

พอดีพี่ชอบคำว่า แม้ว มากกว่าอย่างอื่นน่ะจ้ะ
ฟังน่ารักดี อีกอย่างมันเป็นคำสั้นๆ เสียงน่ารัก
เหมาะกับการคุยกันเล่นๆ ไม่จริงจัง
อย่างประโยคที่พี่คุยเล่นกับคุณหมู ฯ ข้างบนนะจ๊ะ

รับรองว่า ถ้าพี่จะเขียนรายงานวิชาการเมื่อไหร่
จะใช้คำว่า ชาวไทยภูเขา แน่ๆ จ้ะ
เพื่อกล่าวถึงครอบคลุมทุกๆ เผ่าไม่ให้ใครน้อยหน้าเทียวละ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 18:27

อ้อ ข้างบน ประโยคที่ 4 คำที่ถูกต้องคือ หมู่บ้าน
พี่พิมพ์ตกไม้เอกนะจ๊ะ

เดี๋ยวจะคิดว่า พี่พูดถึงแต่หมูบ้าน ไม่พูดถึงหมูป่า
มันจะน้อยใจแย่เสียอีก
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 19:36

หนาย.............คราย.ย.ย..ย.ย.....เรียก หมู . ..........ว์

ฮิ๊วววววววว   ......เอื๊อก!!
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 22:26

ต๊าย เป็นเด็กเป็นเล็ก หัดกอดขวดแต่เด็กเลย
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 09:48

หน้าแตกครับผม กลายเป็นสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำเสียนี่ครับ    
ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ  

TNT108
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 มิ.ย. 06, 13:26

ลองดูอันนี้ว่า จะเทียบเสียงแล้วได้หรือป่าวครับ ฟังมานานจำไม่ได้ว่ามาจากไหนครับ

ให้สุขสันต์ วันเกิด แด่ คุณ
ให้สุขสันต์ วันเกิด
ให้สุขสันต์ วันเกิด
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์