เพลงสุขสันต์วันเกิด

(1/7) > >>

Vinicy de Planetia:
 อยากทราบว่า ไทยเรามีเพลงสุขสันต์วันเกิด ไหมครับ

ศนิ:
 ตั้งแต่เกิดมา ก็ร้องแต่ แฮปปี้ เบิร์ทเดย์ ทู ยู ค่ะ
พอเรียนภาษาจีน อาจารย์ก็สอนเพลงของจีน
จู้ หนี่ เชิง ยรื่อ ไคว่ เล่อ ก็ ทำนองเดียวกันกับเพลงข้างต้น
แต่ไม่เคยได้ยินเพลงไทยค่ะ

ปกติเพลงนี้มักจะใช้ร้องประกอบการเฉลิมฉลองวันเกิด
ซึ่ง คนไทยรับวัฒนธรรมนี้มาจากต่างประเทศ

รอ ฟังเฉลย ด้วยคนค่ะ

เฟื่องแก้ว:
 เคยได้ยินอยู่เพลงหนึ่งค่ะ
รุ่นพี่คนเก่งอีกคนหนึ่ง (รุ่นพี่โรงเรียน และมหาวิทยาลัยด้วย)
คุณสายสุนีย์ สุขกฤต เป็นคนร้องในงานวันเกิดใครไม่ทราบ

ขึ้นต้นว่า
"แสนสุขสันต์วันเกิดนี้.."

เฟื่องจำได้เท่านี้เอง เป็นเพลงอวยพรวันเกิดแบบไทยๆ
น่ารักมาก เฟื่องชอบมากเลยค่ะ
ยังเคยคิดจะขอต่อเนื้อเพลงกับพี่เขา
แต่ก็ไม่มีโอกาสได้เจอกันอีกเลย เสียดายจัง
(ตอนนี้ เป็นคนดังมีฝีมือประดับวงการไปแล้ว)

มีใครเคยได้ยินบ้างไหมคะ
จะได้ขอเนื้อเพลงเลย (เข้าทาง ฮ่าๆ)

เพลงสุขสันต์วันเกิดภาษาฝรั่งเศส
ก็เป็นทำนองเดียวกับ Happy Birthday ค่ะ
แต่เนื้อร้อง สั้นกว่ามาก ร้องวนอยู่แค่

Joyeux anniversaire, Joyeux anniversaire
Joyeux anniversaire....หมูน้อยในกะลา
Joyeux anniversaire ...

(ออกเสียง จัวโย ซานนิแวร์แซร์ แปลว่า สุขสันต์วันเกิด)

ปล. ขอยืมชื่อหน่อยนะคะ คุณหมูศักดิ์ อิอิ  

ศรีปิงเวียง:
 เรียน ทุก ๆ ท่าน ที่เคารพครับ
เพลงวันเกิดไทยฉบับล่าสุดครับ ราว ๆ 2544-2546
ให้สุขสม วันเกิด วันนี้
ให้สุขี วันเกิด เถิดไทย
ให้สุขสม วันเกิด ตลอดไป
ให้สุขใจ วันเกิด ตลอดกาล
แต่คนไม่สู้นิยมร้องกันครับ เพราะขาดการประชาสัมพันธ์ที่ดีของภาครัฐครับ

caeruleus:
 ตอนเล่นละครที่โรงเรียนเคยมีเพลงนี้ค่ะ

วันนี้ เป็นวันเกิด
มีสุขเถิด ทั้งใจกาย
หวังใด ได้สมหมาย
อายุมั่น ขวัญยืนนาน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป