เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47988 มาพร้อมกับเรื่องใหม่ตามที่สัญญาไว้(จบแล้วค่ะ)
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 11:42

ยังติดใจคำว่า เชลย ขอต่ออีกนิด เผื่อต่อมนึกได้ของคุณชื่น จะแตกตัว กลายเป็นต่อมนึกออก  แต่อย่ากลายพันธุ์เป็นต่อมนึกเอาเองอย่างผมนะครับ ดังนี้

จำได้เลือนๆว่า ร. 5 จะทรงใช้คำนี้และเป็นต้นเหตุของการรับรู้ในปัจจุบัน ว่าตรงกับไปรเวท-เอกชน เมื่อทรงใช้เรียก "หมอสาย"
เนื่องจากพระองค์เจ้าสายสินิทวงษ์ ขอไม่รับราชการ แต่รับใช้เป็นส่วนพระองค์แทน

ใครแม่นเรื่องร. 5 ช่วยแก้ไขหน่อยนะครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 13:30

เรื่องไก่เชลย อิฉันยังแคร้กโค้ดพี่พัดไม่ออกเลยค่ะ
มันคืออะไรเหรอคะ

หนูมีแต่ต่อมฝันไปเอง เฟื่องไปเองง่ะ พี่พ้าดดด
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 13:42

ต่อมนี้ขายใหม น่าสน

ไก่เชลย เป็นคำเหยียด
ตอนจบของมัน คือ คนพูด ขาดตะพายแล่งคาหนองสาหร่าย
----------

ใครรู้มั่งว่าคุณครูหายไปใหน
เมื่อคืนมีเรื่องแปลกๆ ตั้งแต่น้องติบอ แปะข้อความผิด
แล้วมีรูปแทรก เป็นรูปขาวดำ หลายชิ้น
ผมไม่ทันดู เพราะจะไปดูน้องโย่ลากเลื้อย

กลับมาตอนเช้า รู้สึกที่นี่มีรังสีพิกลพิกลอบอวล
หลักฐานเมื่อคืนหายหมด
หรือนี่จะเป็นกัลเม็ดการเล่าเรื่องแบบ state of the art

งงง่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 15:12

อ๋า พระมหาอุปราชา หรือคะ ที่พูด
สงสัยเฟื่องหนังขาด ฮ่าๆ ตอนนี้ พอจะนึกออกแล้วค่ะ
ขอบคุณมากพี่พัด

พี่พัดเคยข้ามฝั่งไปดูน้องแก๊กตูมอีกฝั่งไหมคะ
หรือว่า พี่พัดเรียนจบก่อนก่อตั้งวิทยาเขต อิอิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 15:56

พี่เรียนไม่จบว่ะ น้องเอ๋ย

วิทยาเขตที่รู้จัก ชื่อวิทยาเขตมิ่งหลี
คุณชาย ถนัดศ. เป็นอธิการบ่อดี เปิดสอนเฉพาะตอนเมา
ให้ปริญญาตามขวด
วิชาเอกมีหนึ่งเดียว คือศิลปะประเวณีนิยม
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 16:51

อาจารย์ขา

หนูมาเกาะขอบจอ รอฟังต่อค่ะ
อาจารย์อย่ายืดเวลานะคะ หนูอยากรู้เรื่องต่อมั่กๆค่ะ

ไม่งั้นไม่มีกระจิตกระใจทำวิทยานิพนธ์นะคะ
....อ้อนค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 17:17

มาชูมือสนับสนุนคุณ B ครับว่า ผมไม่อยากให้อาจารย์เทาชมพูยืดนะครับ อยากรู้ตอนจบของเรื่องอยู่ใจจะขาดรอนๆ แล้ว...

อ้อ แต่ว่าผมอยากรู้โดยที่ผ่านคุณครูเทาชมพู คือให้คุณเทาฯ เล่าให้ฟังนะครับ ไม่มีอุตสาหะวิริยะพอที่จะลุกขึ้นไปค้นเอง
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 17:29

ฮ่า ๆ คุณชายหมึก ประสิทธิ์ประสาทวิชาไว้ดีนี่เอง มิน่า
แล้วเวลานี้ ท่านอธิการบ่ดี สบายดีหรือคะ
ฝากความระลึกถึงท่านด้วยนะคะ

ร้านมิ่งหลี ตอนนี้ ยังอยู่อีกหรือคะ
เป็นตำนานจริงๆนะ หนูเคยเข้าไปนั่งเล่นหนนึงมั๊ง

ค้นคว้านานๆ ก็ดีนา คุณบี ความรู้แน่น อิอิ

ฟื่องก็อยากรู้เรื่องต่อเหมือนกันง่ะ
อยากรู้มากๆๆๆๆๆๆเลยล่ะ จริงๆ
ชนิดที่ว่า แทบอดใจไม่ไหวเลยละ
แต่อยากให้รู้แบบช้าๆ ทีละนิด ทีละน้อยน่ะค่ะ
เหมือนความรู้สึกเวลาค่อยๆ จิบสุราชั้นยอดน่ะ
ค่อย ๆ ลิ้มรส สูดกลิ่น โอ๊ย สวรรค์
ยิ่งเรื่องตื่นเต้นๆ นี่ ไม่อยากให้จบเลยค่ะ
ชอบความเป็นปริศนาให้ขบคิดของมัน

แกล้งคนกำลังทำวิทยานิพนธ์นี่ บาปมากมั้ยน้อ อิอิ

อาจารย์คงจะไม่ใจร้ายกับลูกศิษย์หรอกน่า
เพราะท่าทางลูกศิษย์คอยฟังหูผึ่งกันหมด
ไม่มีใครอยากให้ยืดหรอก
ขนาดอาจารย์ชวนคุยเรื่องอื่น ยังไม่มีใครยอมคุยเล้ย
อยากฟังเรื่องต่อกันทั้งนั้น

สำหรับวันนี้ หวังว่า อาจารย์คงจะกรุณาเล่าต่อให้ฟังอีกสัก

สองประโยค นะคะ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 17:33

อุ๊ย ชนกับทูตขรตรีเศียรกลางอากาศ ขออภัยค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณพระนิล ฯ
เฟื่องก็ค้างมาตั้งแต่เรื่องขุนนาง ฯ แล้วค่ะ
จนบัดนี้ ก็ยังคอยความกรุณาอาจารย์เทาชมพูอยู่เลย

ไม่มีใครอยากยืดกับเราเลยเหรอเนี่ย หุยยย รุมม...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 19:16

มาต่อให้จบๆไปก็ดีเหมือนกันค่ะ   ยาวนัก เดี๋ยวเลี้ยวออกนอกทางไป   จบไม่ลง
คนที่เชื่อว่าอลิซเป็นฆาตกร ก็พยายามจะหาทางอธิบายเงื่อนงำที่ตำรวจและอัยการจนมุมไขปริศนาไม่ได้
เรื่องสำคัญที่สุดคือ  เสื้อผ้าและเนื้อตัวของอลิซไม่มีรอยเลือด  สะอาดหมดจดเป็นปกติ
พยานอย่างเพื่อนบ้านและแมรี่ยืนยันตรงกัน

ถ้านึกว่าเธอฆ่าแม่เลี้ยง แล้วก็เข้าห้องไปเก็บตัว  รอจนพ่อเลี้ยงหลับ  จึงถือขวานลงมาสับ สับ สับ
เลือดของเหยื่อสองคนจะต้องกระเซ็นเปรอะเปื้อนเสื้อ  
เธอวิ่งขึ้นไปเปลี่ยนเสื้อ   เอาตัวเดิมซ่อน แล้วทำทีตะโกนเรียกสาวใช้
การคำนวณเวลาของแพทย์ บอกว่า นับแต่นายวิลเลียมตายไปจนตำรวจแห่มาถึง ประมาณ ๓๕ นาที
เมื่อหมอไปตรวจศพ ร่างยังอ่อนและอุ่นอยู่  แสดงว่าตายก่อนหน้านี้ไม่เกินครึ่งชั่วโมง

หักลบด้วยเวลาที่อลิซตะโกนเรียกสาวใช้   ไล่ให้ไปตาหมอ  เธอออกมายืนบนทางเดินหลังบ้านจนเพื่อนบ้านเห็น
ไม่ต่ำกว่า ๑๐-๑๕ นาที
แปลว่าเธอต้องเปลี่ยนเสื้อผ้า ล้างเลือดจากตัวได้เร็วจี๋ ในเวลาไม่เกิน ๒๐ นาที

เสื้อผ้าเปื้อนเลือดเธอซ่อนไว้ที่ไหน  ตำรวจถึงหาไม่เจอทั้งที่ก็ค้นทั่วบ้าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 19:29

ทฤษฎีนี้ เดาเตอร์แห่งวิชาเดาชั่นมีสมมุติฐานแตกต่างกันไป
ขอเก็บมา ๒ แบบพอนะคะ
๑) ทฤษฎีแรก  บอกว่าไม่ยากเลยที่จะเอาเสื้อกระโปรงชุดนั้นไปซ่อน
สาเหตุ ง่ายนิดเดียว ช่วงนั้นเป็นฤดูร้อนที่ร้อนจัดเอามากๆ  
ผู้หญิงบ้านไหนๆก็ไม่สวมเสื้อผ้าชนิดอื่นนอกจากผ้าฝ้ายคอตต้อน  ในเวลากลางวัน
ตำรวจก็ย่อมมองหาเสื้อผ้าสตรีที่เป็นคอตต้อน  ไม่ไปมองเสื้อผ้าชุดฤดูหนาวที่เก็บอยู่ในกรุ   หรือผ้าชนิดอื่นที่ไม่ใช่ผ้าฝ้ายสวมในเวลากลางวัน
อลิซซ่อนได้ง่ายมากด้วยการแขวนชุดนี้เอาไว้ใต้เสื้อกระโปรงผ้าไหม หรือผ้าอะไรชนิดอื่นที่ผู้หญิงเขาไม่สวมกันในฤดูร้อน     ตำรวจแหวกๆดูก็จะไม่สนใจเสื้อผ้าพวกนี้  มุ่งหาแต่เสื้อผ้าฝ้าย

หลังจากนั้นเธอก็เอาออกมาทำลายเสีย  เพราะเอลม่าเพื่อนสนิทให้การว่า ๓ วันหลังจากนั้นอลิซเผาเสื้อกระโปรงไปชุดหนึ่ง
เมื่อถามว่าเผาทิ้งทำไม เธอก็บอกว่ามันเปื้อนสีเลอะเทอะเกินกว่าจะสวมได้อีก
คำให้การนี้ มีผลทำให้มิตรภาพระหว่างเอลม่าและพี่น้องสองสาว ขาดสะบั้นลงนับแต่นั้น
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 20:50

มาแย้วววววววววววว ๆๆๆ เกาะขอบจอคนแรกค่ะ
นั่งแถวหน้า คอยแจกเม็ดก๋วยจี๊
(ป๊อปคอร์น ทุนสูงเกินไปค่ะ เลี้ยงไม่หมดทั้งเรือน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 21:30

๒) ทฤษฎีที่สอง   มีสีสันมากกว่าข้อแรก
ตอนที่คดีนี้เอาไปทำเป็นหนังฉายทางทีวี   คนเขียนบทหนังเลือกทฤษฎีนี้ค่ะ
คืออลิซแก้ปัญหาเรื่องเลือดกระเซ็นเปื้อนเสื้อผ้าได้ฉลาดมาก   ต่อให้ตำรวจพลิกแผ่นดินหาก็ไม่เจอหลักฐาน  
เพราะเธอไม่ได้สวมเสื้อผ้า

อลิซเปลือยร่างเดินถือขวานเข้าไป ฉับ ฉับ ฉับ แม่เลี้ยง
เสร็จแล้วเธอก็ไปล้างตัวให้เรียบร้อย  มีเวลาเหลือเฟือในช่วงนี้ที่จะทำ แล้วรอจนพ่อกลับบ้าน
แมรี่ไม่มีโอกาสเห็นนายสาว  หล่อนเปิดประตูให้นายผู้ชายแล้วก็ขึ้นไปพักในห้องใต้หลังคา
หล่อนไม่เห็นอลิซในช่วงนั้น
เมื่อมองลงมาเห็นพ่อหลับ  อลิซก็ลงจากบันไดโดยไม่สวมอะไรเลยทั้งตัว
จัดการเสียอีกราย แล้วรีบลงไปที่ห้องใต้ดินเพื่อล้างเนื้อล้างตัวให้เรียบร้อย
ในห้องใต้ดินมีคันโพงสูบน้ำแบบเก่าติดตั้งอยู่    เธอล้างตัวเสร็จก็เทน้ำสกปรกทิ้งไป  
สวมเสื้อผ้าสะอาดที่เตรียมไว้ เข้ากับตัวอย่างรวดเร็วในเวลาไม่เกิน ๑๕ นาที
แล้วกลับไปที่ชั้นล่างของบ้าน  ออกประตูหลังไปตะโกนเรียกสาวใช้
ด้วยหน้าตาเสื้อผ้าสะอาดหมดจด    หากว่าจะมีรอยชื้นๆบ้างตามเนื้อตว
อากาศที่ร้อนขนาดร้อยกว่าองศา ฟ. ก็จะทำให้แห้งไปอย่างรวดเร็วในไม่กี่นาที
อีกอย่างสมัยนั้นชุดของผู้หญิงก็กระโปรงสุ่มไก่ คอปิดแขนยาวมิดชิดอยู่แล้ว
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 22:13

ตกลงทฤษฎีอาวุธของนักสืบหมูศักดิ์ ตกไปไหมเนี่ย

ทฤษฎีที่ 2 นี่ เข้าท่ามากเลยค่ะ

หนังเรื่องนี้ต้องชื่อ Undress to Kill แน่ๆเลย อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 10:39

อลิซให้การกับตำรวจ  แต่เมื่ออยู่ในศาล  อัยการสืบพยานอื่นๆจนครบ เธอนั่งฟังในฐานะจำเลย
จนถึงเวลาให้การ  อลิซให้การเพียงว่า
"ดิฉันบริสุทธิ์" สั้นๆ

ลูกขุนใช้เวลาปรึกษากันตามระเบียบเมื่อการสืบพยานสิ้นสุดลง  แล้วออกมาแถลงผลว่า
"จำเลยไม่ผิด"

ค่ะ อ่านไม่ผิดหรอก
อลิซรอดไปได้ด้วยคำตัดสินว่า หลักฐานไม่เพียงพอที่จะเชื่อได้ว่าเธอฆาตกรรมพ่อและแม่เลี้ยง
ทำไมอลิซรอดไปได้   ความเห็นหนึ่งก็คือบอกว่าลูกขุนในสมัยปลายศตวรรษที่ ๑๙ ไม่อาจเชื่อได้ว่าหญิงสาวอเมริกันที่เป็นคนขาว(หมายถึงไม่ใช่คนดำ)
เป็นลูกผู้ดีมีเงิน   มีความประพฤติเรียบร้อย  ใจบุญ สอนศาสนาให้เด็กๆในวันอาทิตย์   ไม่เคยมีข่าวเสียหายใดๆมาก่อน
จะกระทำฆาตกรรมที่โหดเหี้ยมผิดมนุษย์ได้ลงคอ   แล้วยังเตรียมการมาอย่างดีจนตำรวจหาหลักฐานไม่เจออีกด้วย

แต่ในยุคนี้  มีคนเอาคดีของอลิซมาพิจารณาใหม่  จากคำให้การและหลักฐานแวดล้อมต่างๆ   วิเคราะห์ด้วยกฎหมายสมัยใหม่
ผลก็คือ..เธอก็รอดอยู่ดีน่ะแหละ   หลักฐานไม่เพียงพอจริงๆ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 16
  พิมพ์