เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47996 มาพร้อมกับเรื่องใหม่ตามที่สัญญาไว้(จบแล้วค่ะ)
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 18:58

เจ้าค้า พี่พัด หนูไม่ล้อแล้วก็ได้

ถ้าเชลย มากับ จำเลย นี่
เฉลย คงมาพร้อมกับ เฉลว อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 19:15

คุยกันเป็นนกกระจอกแตกรังเชียวนะ  นักเรียนหน้าชั้น
เดี๋ยวจะยืดตอนจบไปอีกซักสามสัปดาห์
อ้อ เหตุผลที่ว่าอลิซฆ่าพ่อและแม่เลี้ยงเพราะเจ็บแค้นที่ถูกพ่อข่มขืน
มีเหตุผลอีกข้อค่ะ
คงจำได้เรื่องนกพิราบถูกตัดหัวด้วยฝีมือนายวิลเลียมนะคะ
บรรดาเดาเตอร์ที่ฝังหัวกับจิตวิทยาฟรอยเดียน  อธิบายว่า
นก เป็นสัญลักษณ์ของผู้หญิง  ทำนองเราเรียกว่า "แม่นกน้อย" ฝรั่งเขาก็เรียกยังงี้เหมือนกัน
สิ่งที่นายวิลเลียมทำกับนกของลูกสาว ก็แฝงจิตใต้สำนึกที่แกทำกับลูกสาวนั่นแหละ
คือ" ฆ่า" พรหมจารีเสียอย่างเลือดเย็น
สมัยวิกตอเรียน พรหมจรรย์ถือเป้นสิ่งสำคัญของผู้หญิง ทำนองเดียวกับสาวไทยโบราณ
ถ้าสูญเสียสิ่งนี้ก็เหมือนเสียชีวิต  อยู่ไปก็ไม่มีความหมาย

อลิซถูกพ่อ"ฆ่า" อย่างโหดร้าย    เธอจึงไม่รู้สึกผิดที่"ฆ่า" พ่อแบบโหดเหี้ยมตอบแทน  รวมทั้งแม่เลี้ยงที่เพิกเฉยกับชะตากรรมของเธอด้วย
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 19:50

ผมว่าแล้ว.....ว่าต้องโดนดุ

( โส - น้า - หน้า   )
( โส - น้า - หน้า   )
ก็คุณเฟื่องฯเนี้ยก็ " เจื้อยแจ้วเป็นนกแก้วนกขุนทอง" อย่างนี้นะสิ  55 (ดึงเข้ากระทู้ตัวเองจนได้ 55)

ปล.คุณเฟื้องRefreshกลับไปดู sms ที่ส่งข้อมูลมาสืบเรื่องฆาตกรรมเรื่องนี้ ด่วน!!
จาก สำนักงานนักสืบเชลยศักดิ์ หมูศักดิ์-เฟื่องศรี
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 19:56

อุ๊ย คุณครูมาๆๆ

อาจารย์ขา ยืดตอนจบไปอีกสามสัปดาห์ก็เรี่ยมเลยสิคะ
ถูกใจ ไม่อยากให้จบค่ะ
ได้อ่านเรื่องสนุก แถมพกด้วยความรู้ตลอดเรื่องแบบนี้
ขอสักสี่ห้าสัปดาห์แล้วกันค่ะ อาจารย์ อิอิ

ตอนนี้ สำนักงานนักสืบเฉลวศักดิ์ หมูศักดิ์-เฟื่องศรี
กำลังเบรนสตอร์มสืบสวนคดีอยู่อย่างขะมักเขม้น

คาดว่า จะรวบตัวการมาให้พิจารณาโทษได้เร็วๆ นี้ อิอิ

กลัวเจอตอนจบแบบหงายหลังตึง จังเลย
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 20:04

อ้าว ชนกันกลางอากาศ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 22:58

ได้ค่ะ ยืดตามคำขอ
งั้นตอนนี้เราคุยเรื่องดาวินชี่โค้ดดีไหมคะ
ในเมืองไทยโดนเซนเซอร์ ๑๐ นาทีตอนจบ  แล้วจะรู้ไหมเนี่ยว่าใครเป็นตัวการฆ่า
อาจจะพอถึงตอนฆาตกรก้าวออกมา ก็ตัดฉับ  จบ...เดินออกจากโรงได้
คุ้มค่าตั๋วจังเลย

ดิฉันอ่านดาวินชี่โค้ดแล้วไม่สรรเสริญคนเขียน แต่สรรเสริญคนแปลว่าค้นคว้าด้วยความมานะพยายาม   อุตส่าห์ค้นมาละเอียดยิบในเรื่องที่เป็นภูมิหลังของประเด็นฆาตกรรม
แต่ส่วนตาแดน บราวน์นั้นดิฉันว่าแกผูกเรื่องภูมิหลังของพระเยซูคริสต์ออกมาแบบมั่วมากๆ
จับแมรี่แมกดาเลนออกมา   เพราะชื่อเธอเป็นที่คุ้นหูมากกว่าคนอื่นๆ เนื่องจากประวัติเธอมีสีสันมากกว่าสาวกหญิงทุกคนในพระประวัติ

ทีคู่หมั้นของพระเยซู เซนต์แคทเธอรีน ไม่เห็นเอ่ยเลย  ข้ามไปเฉยๆ
ดิฉันเดาว่าเพราะไม่ลงล็อคกับเรื่อง

เดี๋ยวหาเรื่องมาคุยถ่วงเวลาไปก่อน  ซัก ๒ อาทิตย์กับ ๖ วัน
หรือไม่ก็ ๓ อาทิตย์ ๖ วัน
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 23:40

ฮิๆๆ ขอบคุณค่ะ อาจารย์ หนูอยากให้ยืดเวลา ไม่อยากให้จบ

อาจารย์ไปดูดาวินชี โคดมาแล้วหรือคะ
ทำไมกบว เซ็นเซอร์ตอนจบละคะ ประหลาดจัง
วันนี้ เพิ่งเข้าที่นี่ค่ะ เกรงว่าคนจะเยอะ ฮือ อยากดูจัง

แมรี แมกดาเลน แกโดนจับไปพัวพันกับหนังและทฤษฎีหลายๆ เรื่องเลยนะคะ
ตอนที่หนังสือออกมา + ช่วงมีข่าวเรื่องหนัง ทั้งรายการทีวีและวิทยุก็พูดถึงกันใหญ่
สารคดี หนังสือ เกี่ยวกับเรื่องนี้ ผุดออกมาราวดอกเห็ด
((อย่างน้อย ก็เป็นประโยชน์ในแวดวงหนังสืออยู่บ้าง))
จนหนูขี้เกียจดูน่ะค่ะ เขาพยายามจะโต้แย้งว่า ข้อมูลในหนังสือมันไม่จริง

ทางคริสตจักร ก็เต้น โอปุส เดอี ก็เต้น
ตอนหลัง แดน บราวน์ ก็เต้นอีก (เต้นขึ้นศาล เฮ้อ)

หนูชอบดาวินชี โคด เพราะว่าในนั้นมีเกร็ดน่าสนใจแยะเทียวค่ะ
เป็นหนังสือที่อ่านแล้ว ทำให้อยากรู้เรื่องอื่นๆ ต่อไป
(ด้วยความที่ ไม่ค่อยรู้อะไรเลย จึงอ่านสนุก ฮ่าๆ)

แมวที่บ้านมีหนังสือที่เกี่ยวข้องอยู่แล้วสองสามเล่ม
รายนี้ รู้เรื่องเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยหมดเลยค่ะ
หนูก็ไม่ทราบจนกระทั่งเล่าเรื่องดาวินชี โคดให้ฟังนั่นแหละ

อ่านจบหนูเลยไปหาหนังสือของแดน บราวน์มาอ่านอีก 3 เล่มที่เหลือ

หนูว่า แองเจิลส์ แอนด์ เดมอนส์ ตื่นเต้นกว่า ดาวินชี โค้ด อีกค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 01:06

A...... อลิซวัยเด็ก
B.......อลิซขณะที่เป็นผู้ต้องสงสัย
C.......พ่อ...นายวิลเลียม ซัลลิแวน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 01:22

A.....แมรี่ สาวใช้
B.....หมอมอร์ติเมอร์ คาร์สันผู้เป็นทั้งเพื่อนบ้านและหมอ
C.....ผู้ตายหญิง..คุณนายมาร์ธา
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 01:39

.
A...คฤหาสน์ที่เกิดเหตุ...บ้านสองชั้นแบบเรียบๆหลังหนึ่ง แถวถนนที่เรียกว่า สายที่สาม

B...นายวิลเลียมกลับมาจากธุระข้างนอก ก็เอนกายลงงีบบนโซฟายาวในห้องนั่งเล่นชั้นล่าง เขาเอนหลัง
พิงพนักเหยียดขา ลงบนพรม ไม่ได้ยกเท้าขึ้นมาพาดบนพื้นเบาะโซฟาให้เปรอะเปื้อนเบาะเปล่าๆ

C...อาวุธสังหาร อีโต้มรณะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 02:07

ในสมัยที่พระพุทธเจ้า ไปเทศนามหาสมยสูตร ในเมืองกบิลพัสดุ์ เหล่าเทวดาทั้งหลายก็พากันมาฟังเทศน์กันถ้วนทั่ว วิมานทั้งหลายก็เลยไม่มีเทวบุตรเทวดาองค์ไหนสถิตเลยสักองค์ ยามนั้นปรไมสวรก็พาอุมมาเทวี อันเป็นชายา และบริวาร อันมีนันทิสสรเทวบุตร และ มหิกาลิวเทวบุตร ไปเที่ยวเล่น ก็เห็นวิมานต่าง ๆ นั้นว่างเปล่า ก็นึกฉงน ก็สอดส่องเล็งดู ก็เห็นเหล่าเทวบุตรเทวดาพร้อมทั้งท้าวพระญาศากยะท้งหลายสดับตรับฟังธรรมเทศนาอยู่ อันมี สัมมาปริสัพพาชนิยสูตร พลหทวาทสูตร มหาพยุหสูตร จุฬพยุหสูตร ปราเภทสูตร

ปรไมสวรก็คิดว่าหากเทวดาทั้งหลายฟังธรรมพระโคตรมะแล้ว จะไม่รับเอาข่าวสารแห่งปรไมสวรอีกต่อไป จึงคิดจะทำลายการเทศนาธรรมแห่งพระสมณโคดมนั้นเสีย

ปรไมสวร จึงไปยังป่าช้าอันใหญ่ พร้อมบริวาร แล้วเกลือกกลิ้งเหนือกองไฟที่เผาผีนั้น เพื่อให้เถ้าและหนังผีที่ไหม้ไฟทาตัว เอาข่าย(สิ่งที่ถักเป็นตา ๆ )ดอกไม้ แล้วเนรมิตงูเกี้ยวหัวแล้วแผ่พังพาน เอาเหลาวเหล็กสามอัน เข้าไปสู่ยังสถานที่พระพุทธเจ้าแสดงธรรมเทศนา

แล้วปรไมสวรก็ขับฟ้อนต่าง ๆ ใครที่จิตพร่องเบาก็โห่ร้องตามการฟ้อนรำของปรไมสวร ไม่เป็นอันฟังธรรม แล้วปรไมสวรก็ให้นามอุมมาเทวีฟ้อนด้วย คนและเทวดาทั้งหลายที่จิตพร่องเบาก็สาธุการต่อการฟ้อนหล่านั้น พร้อมกับตีกลองน้อยใหย่ บัณเฑาะว์ ระนาด ฆ้อง กังสดาล บ้างก็ลุกขึ้นฟ้อนตามไปด้วย จนกึกก้องโกลาหล กวนการแสดงธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นอันมาก

แต่เทวดาและฝูงชนผู้เป็นอริยสาวกแล้วนั้น เป็นคนที่มีจิตใจหนักแน่น ปรไมสวรก็ไม่สามารถทำให้คนกลุ่มนี้หวั่นไหวได้ง่ายๆ ส่วนพระพุทธเจ้าก็คล้ายกับว่ามองไม่เห็นปรไมสวร จึงทำการเทศนาจนจบ ปรไมสวรเมื่อเห็นว่า ไม่สามารถทำลายการเทศนาธรรมได้ จึงหนีไป หากขืนอยู่เท่ากับว่าตนเองได้มาสดับฟังธรรมเทศนานั้นด้วย

เมื่อพระพุทธเจ้าเทศนาธรรมจบลงแล้ว ผู้ที่มีใจหนักแน่น ก็ถึงอรหัตผล ประมาณแสนโกฏิอักโขเภณี และถึงโสดาปัตติผลมรรคผล สกิทาคามีมรรคผล และ อนาคามีมรรคผล ได้ ๑ อสงไขย ครานั้น ท้าวพระญาเมืองโกลิยะและเมืองศากยะ ก็ให้ราชกุมารทั้งหลายบวชในศาสนาของพระพุทธเจ้าถึง ๕๐๐ ตน (องค์)

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=50253&page=1
ในความเห็นเพิ่มเติมที่ 38, 39, และ 40 ซึ่งโพสต์โดย คุณศศิศ ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 02:11

อ้าวววววว ตายแล้ว ความผิดใหญ่หลวง    ผมโพสต์ข้อความผิดบอร์ดครับ

ผมคงต้องขออนุญาต vTeam ผู้เมตตาซักท่าน(เป็นครั้งที่ 2 ในกระทู้นี้นะครับ)
กรุณาซ่อนความเห็นเพิ่มเติมที่ 168 กับความเห็นเพิ่มเติมนี้ของผม ที่ไม่สมควรโผล่เข้ามาแทรกกระทู้ด้วยนะครับ

กราบขออภัยมาล่วงหน้าด้วยครับ

สงสัยผมจะเบลอมากไป ขออนุญาตเข้านอนหนีอายก่อนล่ะครับ        
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 02:15

ดึกแล้วเบลอนะจ๊ะ น้องติบอ ฝันดีฝันเด่นให้เป็นหวยนะน้อย
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 02:54

ตอนนี้ สำนักงานนักสืบเชลยศักดิ์สาขายุโรป
กำลังอภิปรายแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอย่างเคร่งเครียด

เฟื่องกำลังขอความเห็นจากนักวิทยาศาสตร์ชาวเกาะ
ซึ่งอาจเป็นประโยชน์ในการคลี่คลายคดี

เดี๋ยวจะรวบรวมข้อมูลส่งให้คุณหมูศักดิ์รับทราบด้วยนะคะ  
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 04:29

ได้กลิ่นธูปอีกแล้ว...ตะหมูกอิฉันนี่ไวทายาดจริงๆ

แม่เฟื่อง ดีนะไม่เติมคำขยายลงไปท้ายชาวเกาะ เอิ๊กๆ

คุณติบอ เป็นห่วงจัง จะมีหมอที่ไหนรับเย็บหน้าไหมนั่น

หนิ..หนิ..(เสียงเอานิ้วสะกิดคุณแอนฯ)
อิฉันนะ ไม่ใช่แค่ผ้าห่มพันตัวหรอกคู้น...คลุมโปงไปตั้งแต่ต้นกระทู้แล้ว
นอนตัวขดฟังแบบไม่ให้สุ้มให้เสียง (จะได้ไม่โดนคุณครูดุว่าเป็นนกกระจอกแตกรัง เอิ๊กๆ)

แหม...คุณหมู เป็นพนักงานจัดทัพแล้วยังรับจ้างเป็นนักสืบอีกนะค้าเนี่ย ขยันหารายได้จัง

คุณพิพัฒน์ ขอบคุณนะคะอุตส่าห์ตามมาเล่าเรื่องเชลยถึงในห้องเรียนสยองขวัญนี่
เรื่องไก่เชลย...ถ้าไม่เห็นคุณเล่า ต่อมนึกขึ้นได้ของอิฉันคงไม่ยอมทำงานไปชั่วชีวิต

ท้ายที่สุด คุณครูขา ดีจังที่มีพักโฆษณา อิฉันเลยได้โผล่ตะหมูกออกมาสูดอากาศนอกโปงบ้าง
ไอ้การนอนคลุมโปงนานๆ นี่ มันหายใจไม่สะดวกเลยค่ะ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 16
  พิมพ์