เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3683 สิบแปดมงกุฎ
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 29 พ.ย. 00, 05:00

ทราบมาว่า " สิบแปดมงกุฎ "    มาจากเรื่องรามเกียรติ์  อยากทราบว่าที่มานั้นเป็นมาอย่างไรคะ
น้องลูกหมู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 17:06

ลองไปดูที่

http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=reurnthai&number=91' target='_blank'>http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=reurnthai&number=91

อ่ะครับ

(อืมมม กระทู้ห่างกัน 100 พอดีเลยแฮะ 191 กะ 91 เลขสวย เลขสวย)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 17:13

ขอบคุณค่ะคุณน้องลูกหมู
ดิฉันหาอยู่พักหนึ่งแล้วไม่เจอ  จำได้แต่ว่าเคยมีการตั้งกระทู้เรื่องนี้แล้ว
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 21:17

ขอบคุณค่ะ ใจคิดว่าพวกทหารลิงทั้ง ๑๘ ตัวนี้คงไปสร้างวีรเวรวีรกรรมอะไรที่หลอกลวงเชื่อถือไม่ได้  ก็เลยเกิดเป็นสำนวนนี้ขึ้นมา
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 พ.ย. 00, 01:05

ผมก็เข้าใจผิดมาตลอดเลยนึกว่าเพราะลิงกะล้อน
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 06:03

แล้วแม่น้ำทั้ง 5 ละครับ มาจากไหน
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 20:48

เท่าที่ทราบ มาจากเรื่อง " พระเวสสันดรชาดก "  ค่ะ  ตอนที่ชูชกขอ กัณหา-ชาลี จากพระเวสันดร  โดยอ้างเหตุผลสาพัดสารพัน  อะไรทำนองนั้นค่ะ จำได้แค่นี้เอง  ขอผู้รู้อธิบายเพิ่มเติมค่ะ  คุณเทา ชมพู ก็หนีไปฝึกวิทยายุทธซะแล้วซี  ใครทราบละเอียดกว่านี้เชิญเลยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 01:03

จำได้เลาๆ แต่ว่า แม่น้ำทั้งห้า หมายเอาแม่น้ำใหญ่ 5 สายในอินเดีย คือที่เรียกกันว่าปัญจมหานที แต่จะมีสายไหนมั่ง จำไม่ได้แล้วครับ จำได้แต่ 2 สายคือ คงคา ยมุนา แล้วอะไรอีกก็ไม่รู้
ปัญจมหานที นิทานแขกว่าเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ ในเรื่องรามเกียรติ์ก็เอามาใช้เป็นเครื่องยาส่วนหนึ่งที่แก้หอกโมกขศักดิ์ได้
แคว้น ปัญจาบ ในอินเดีย ก็แปลว่า น้ำทั้ง 5 เหมือนกัน (แต่คนละชุดกับปัญจมหานทีในวรรณกรรมสันสกฤต) ปัญจ นั้นเป็นภาษาสันสกฤตว่า 5 แต่ อาป นั้นเป็นภาษาอาหรับหรือเปอร์เซียผมก็ลืมแล้ว แปลว่า น้ำ (บาลีรับมาเรียกธาตุน้ำว่า อาโป แต่ไม่เห็นค่อยใช้เรียกน้ำที่อื่นนอกจากน้ำใน 4 ธาตุ) ว่ากันว่า กุหลาบ ภาษาไทยที่เรียกดอก rose นี่ ก็เป็นภาษาแขกเปอร์เซียหรืออาหรับนี่แหละ เดิมเรียก กุลอาบ แปลว่า น้ำดอกไม้เทศ คือน้ำหอมกลิ่นดอกไม้ ไทยเราไม่รู้ว่าเรียกน้ำหอม นึกว่าเรียกดอกไม้อันเป็นที่มาของน้ำหอมนี้ เลยเอาคำนี้ไปเรียกตัวดอกไม้เอง ชื่อนี้เห็นจะเข้ามาแต่ครั้งเฉกอะหมัดชาวเปอร์เซีย หรือพ่อค้าเปอร์เซียอื่นๆ เข้ามาค้าขายกับกรุงศรีอยุธยาโน่นแหละครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 พ.ย. 00, 23:46

คุณเทาชมพูก็กลับมาจากปักกิ่งแล้ว เชิญกระทู้นี้หน่อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 08:56

ปัญจมหานที  คือ แม่น้ำ คงคา  ยมนา(หรือยมุนา)อจิรวดี สรภู และ มหิ ค่ะ
แต่หน้าตาเป็นยังไง ไม่เคยเห็น  เอาไว้เมื่อไรมีโอกาสไปฝึกโยคะที่นั่น  แล้วจะไปเดินหาให้พบ  เอามาเล่าให้เพื่อนๆฟัง

ตอนที่ชูชกมาขอสองกุมาร  แกเป็นคนไซโคสูงมาก  ไม่ได้มาเอ่ยปากขอดื้อๆ  แต่ว่า...
" เมื่อจะทูลขอสองดรุณราชกุมารเฒ่าก็พูดหว่านล้อมด้วยคำยอ  ชักเอาแม่น้ำทั้งห้าเข้าล่ออุปมาถวายเสียก่อนแล้ว  จึงหวนย้อนขอต่อเมื่อภายหลัง..."
ทอล์คโชว์ของชูชก จะตัดตอนมาให้อ่านนะคะ
" พระพุทธเจ้าข้า พระคุณเจ้าเอ่ย  อันว่าแม่น้ำทั้งห้ากระแสสายชลชลาไหลมาจากห้วงคงคาเป็นห้าแถว  นองไปด้วยน้ำแนวเต็มฝั่งฝานามชื่อว่า คงคา ยมุนา  อจิรวดี  สูรภูนที มหิ มหาสาคเรศ  จึงแตกเป็นนิเทศกุณทีน้อยๆ ประมาณห้าร้อยโดยสังขยา   ไหลหลั่งถั่งมาล้นลบกระทบกระทั่งฟากฝั่งเป็นฝอยฝน  บ้างก็เป็นวังวนวุ้งชะวากเวิ้ง  บ้างก็เป็นกะพักกะเพิงกะพังพุ    บ้างก็เป็นดั้นดุกระเด็นดาษดังดวงแก้ว   ตามทางแถวแนวท่อธาร  ไหลซ่าซ่านซะเซาะโทรมเสียงระระระโรมโครมครืนครั่นพิลึกลั่นบันลือหฤหรรษ์    บ้างก็เลี้ยวลัดดัดดั้นชลาไหลบ่าไปสู่บ่อบึงน้อยใหญ่นับอเนกอนันต์   เป็นคลื่นหมื่นมหันต์มไหไหลฟุ้งซ่านสุดที่จะพรรณนา   ย่อมเป็นที่อาศัยทั่วไปแก่ฝูงปลานานาสรรพสัตว์   ในภูมิพื้นจังหวัดมงคลทวีป   ฝูงชนได้เลี้ยงชีพก็ชุ่มชื่น  ถึงจะวิดวักตักตวงทุกค่ำคืนทิวาวัน   ถึงจะทดท่อระหัดหันเข้าทุ่งนาป่าและดง  น้ำในสาครจะน้อยลงก็หามิได้  เสมือนหนึ่งน้ำพระทัยพระทูลกระหม่อมแก้ว  อันยาจกมาถึงแล้วไม่เลือกหน้า....พระคุณเอ่ยข้าพระราชสมภารนี่เป็นคนจนทุพพลภาพสุดเข็ญ  จะหาเช้าได้กินเย็นก็ทั้งยาก   ครั้งนี้อุตส่าห์บ่ายบากบุกป่าฝ่าดงพงพนัสแสนกันดาร  หวังจะรับพระราชทานพระชาลีกัณหาไปเป็นทาสาทาสี  ขอพระองค์จงทรงยกยอดปิยบุตรทานบารมีให้แก่ข้าธชีนี้เถิด"

เฮ้อ...เหนื่อย
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 17:30

เหนื่อยจริงๆค่ะ  ชักแม่น้ำทั้ง ๕ จริงๆ กว่าจะเอ่ยปากขอได้  ไซโคสูงจริงๆ
ขอบคุณค่ะที่ให้ความกระจ่าง  คนรู้นิดๆหน่อยๆนี่แย่จัง  แต่ก็ยังอุตส่าห์รู้ว่ามาจากที่ใด ก็นับว่าไม่เลวทีเดียวนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์