เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 21676 เจ้านายทรงกรม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 08:18

พระราชโอรสพระองค์อื่นๆนอกจากนี้   กว่าจะได้ทรงกรมก็ในรัชกาลที่ ๒ บ้าง และบางองค์ก็นานมาก ถึงรัชกาลที่ ๓ โน่น

พระโอรสในกรมพระราชวังหลัง
๒๐) กรมหมื่นนราเทเวศร์
๒๑) กรมหมื่นนเรศร์โยธี
๒๒) กรมหมื่นเสนีบริรักษ์
(เรื่องราวของทั้ง ๓ องค์นี้อยู่ในบทความ จากวัดระฆังถึงศิริราช)
ถึงชั้นพระราชภาคิไนย (หลานลุง)
๒๓)สมเด็จฯ เจ้าฟ้าหญิงพิกุลทอง ในกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท เป็น กรมขุนศรีสุนทร
๒๔)พระองค์เจ้าอสุนี ในกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท เป็น กรมหมื่นเสนีเทพ

ตอบคุณศรีปิงเวียง

สมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระยาปวเรศ เคยตรัสว่า
ในรัชกาลที่ ๑ ใครรบทัพจับศึกได้ก็เป็นคนโปรด
ในรัชกาลที่ ๒  ใครเป็นกวีก็เป็นคนโปรด
ในรัชกาลที่ ๓ ใครสร้างวัดวาอารามก็โปรด
ในรัชกาลที่ ๔ ใครพูดภาษาอังกฤษได้ก็โปรด

เจ้านายทรงกรมในรัชกาลที่ ๑ นอกเหนือจากสถาปนาเพราะเป็นพระเกียรติยศแก่ปฐมวงศ์แล้ว   หลายองค์เป็นนักรบ  อย่างกรมหลวงจักรเจษฎานี่ก็ถือว่ามือหนึ่ง  ทรงเป็นหัวหน้าพระองค์เจ้าขุนเณรที่ถือกันว่าเป็นนักรบกองโจรตัวฉกาจของไทย
พระโอรสในกรมพระราชวังหลังทั้ง ๓ องค์ก็นักรบเก่งๆกันทั้งนั้น  ลองไปอ่านบทความดูนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 08:07

สรุปว่าในรัชกาลที่ ๑ มีเจ้านายทรงกรม ๒๔ องค์

ถ้าหากว่าเผลอข้ามองค์ไหนไปบ้าง  คุณพิพัฒน์กรุณาตรวจสอบด้วยค่ะ

มาถึงรัชกาลที่ ๒  

ดิฉันขอแบ่งการบ้านจากคุณพิพัฒน์มาส่วนหนึ่ง    เผื่อผ่อนแรงให้หน่อย  

รู้สึกว่าจะเริ่มโอดโอยถี่ขึ้นว่าเหนื่อย    คงไม่เคยเจออะไรแบบนี้มาก่อน

กลับเข้าสู่เรื่อง ขอเริ่มด้วยพระราชโอรสธิดาในรัชกาลที่ ๒ ก่อนนะคะ  เรียงลำดับได้ดังนี้

๑) กรมหมื่นเจษฎาบดินทร์ พระนามเดิมพระองค์เจ้า(ชาย)ทับ  (พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว)

ในฐานะพระราชโอรสพระองค์ใหญ่  ก็ทรงเป็นอย่างที่ภาษาชาวบ้านเรียกว่า 'เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงให้พ่อ'  

ดูจากพระราชภารกิจในรัชกาลที่ ๒ แล้วก็กว้างขวางหนักหนาเอาการ   เพราะทรงกำกับราชการกรมท่า  กรมพระคลังมหาสมบัติ  กรมพระตำรวจว่าความฎีกา  นิพนธ์บทกวี  และรับราชการต่างๆต่างพระเนตรพระกรรณ

ดำรงพระยศกรมหมื่นเหมือนเมื่อเริ่มแรก   จนตลอด ๑๖ ปีของรัชกาล   ไม่มีการเลื่อนเป็นกรมหลวงหรือกรมพระ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 08:31

๒) กรมหมื่นสุนทรธิบดี   พระองค์เจ้าชายกล้วยไม้ องค์นี้ไม่ทราบว่าว่าราชการด้านไหน    

ดิฉันนึกอะไรไม่ออกเกี่ยวกับท่านนอกจากว่าทรงมีเชื้อสายสืบมาถึงทุกวันนี้  
มีท่านหนึ่งที่เก่งเรื่องประวัติศาสตร์  เคยเขียนเกร็ดอะไรต่อมิอะไรน่าอ่านมาก  ชื่อคุณทองต่อ กล้วยไม้ ณ อยุธยา เป็นศาสตราจารย์พิเศษของคณะรัฐศาสตร์ จุฬาฯ

๓) กรมพระยาเดชาดิศร    พระองค์เจ้าชายมั่ง   องค์นี้เป็นกรมหมื่นเดชอดิศรอยู่ตลอดรัชกาลที่ ๒ เหมือนกัน  แต่ในรัชกาลที่ ๓ เลื่อนเป็นกรมขุน  และในรัชกาลที่ ๔ ทรงเลื่อนเป็นกรมสมเด็จพระเดชาดิศร
แต่พระยศ "กรมสมเด็จพระ"   มายกเลิกในรัชกาลที่ ๖   พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงบัญญัติให้มีพระยศ "กรมพระยา"ขึ้นมาแทน

กรมพระยา ทรงศักดิ์สูงกว่าเจ้านายต่างกรมชั้นอื่น  เช่นพระองค์เจ้าชั้นลูกหลวงเมื่อทรงกรม
พระองค์เจ้ามีศักดินา 15000 แต่กรมพระยา ศักดินา 35000 เกือบเท่าศักดินาเจ้าฟ้าต่างกรม  
คำนำพระนามใช้เหมือนสมเด็จเจ้าฟ้า  ถ้าเป็นชั้นบรมวงศ์(คือพระราชโอรสในพระเจ้าแผ่นดิน) ก็เป็นสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ

สมเด็จกรมพระยาเดชาดิศรเป็นที่ไว้วางพระราชหฤทัยในสมเด็จพระนั่งเกล้าฯ  เห็นได้จากพระราชหัตถเลขาที่ทรงมีไปถึง ก่อนเสด็จสวรรคต
ที่ทรงเรียกว่าไพเราะว่า "พ่อมั่งขา  พ่อจงเป็นเชษฐมัตตัญญู แก่ข้าผู้พี่...."

พวกอักษรศาสตร์รู้จักพระนิพนธ์ โคลงโลกนิติ ที่ทรงชำระเรียบเรียงจากสำนวนเก่าให้สละสลวยยิ่งขึ้น
บางบท  นอกจากเล่นเชิงภาษาอย่างเพราะพริ้ง  ให้พวกเรียนภาษาได้การบ้านไปทำกันหัวโตแล้ว  
พวกปรัชญายังสามารถเอาไปถกกันเชิงสัญลักษณ์ได้ทีเดียว  
อย่างบทนี้

น้ำเคี้ยวยูงว่าเงี้ยว.......ยูงตาม
ทรายเหลือบหางยูงงาม.......ว่าหญ้า
ตาทรายยิ่งนิลวาม.............พรายเพริศ
ลิงว่าหว้าหวังหว้า..............หว่าดิ้นโดดตาม

ถ้าแปลไม่ออกอย่าตกใจ    ยกมาเป็นตัวอย่างเฉยๆค่ะไม่ได้ให้การบ้าน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 10:21

ขอบพระคุณ อ. เทาชมพู มา ณ ที่นี้ครับ
ปลาร้าพันห่อด้วย ใบคา
ใบก็เหม็นคาวปลา คละคลุ้ง
..........
ขออนุญาตสอบถามครับ เพราะผมไม่แน่ใจครับว่า ใบคา คือใบอะไรครับ
ใช้ตัวช่วยข้าง ๆ ก็ระบุว่า
ค้น :  คา 
คำ :  คา ๓
เสียง :  คา
คำตั้ง :  คา ๓
ชนิด :  น.
นิยาม :  ชื่อไม้ล้มลุกชนิด Imperata cylindrica Beauv. ในวงศ์ Gramineae
ใบคาย แข็ง เอามากรองเป็นตับมุงหลังคา เหง้าใช้ทำยาได้.  
ปรับปรุง :  98/4/2

ไม่เห็นใครแน่นอน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 10:25

เรียนอาจารย์เทาฯ และคุณ Rinda ครับ
ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ครับ แต่ผมเข้าใจเอาเองว่า เจ้านายคุณ Rinda อาจจะเป็นนักบัญชี ผมเองไม่ใช่ แต่เคยได้ยินพวกบัญชีเขาพูดอะไรคล้ายๆ อย่างนั้น ดูเหมือนพูดว่า "กระทบยอด" ซึ่งตามความเข้าใจผมเป็นการเปรียบเทียบยอด (ตัวเลข) ให้ถูกต้องตรงกัน

ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็พอเข้าใจเจตนาได้ว่าคุณ Rinda ตั้งใจจะพูดว่าอะไร แต่ผมขอเรียนคุณ Rinda ว่าคนนอกวงการบัญชีจะนึกไม่ออกเป็นอันขาดถึงความหมายเฉพาะทางที่ว่าเนี่ย พานจะนึกไปถึงกระทบกระเทียบกระแทกกระทั้นอะไรไปโน่น ซึ่งโทษพวกเราก็ไม่ได้ เพราะพวกเราไม่เคยเรียนบัญชีนี่ครับ

Boss ของคุณละก้อ... เหมาเอาพวกเราเป็นนักบัญชีไปซะหมดแล้ว

ทั้งนี้ถ้าผมเข้าใจความหมายของคำว่ากระทบยอดผิดไปในทางวิชาการบัญชี ขอผู้เป็นนักบัญชีตัวจริงเข้ามาแก้ไขด้วยเทอญ บอกแล้วว่าข้าพเจ้าไม่เคยเป็นนักบัญชี ทำบัญชีไม่เป็น แม้แต่บัญชีรัก แฮ่ะแฮ่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 11:01

ตอบคุณศรีปิงเวียง

เด็กยุคใหม่นอกจากฟันไม่ผุแล้ว ยังไม่รู้จักหญ้าคาอีกด้วย  

ถ้าบุกเข้าไปในดงหญ้าคา  มันจะคันระคาย
ถ้านุ่งกางเกงขาสั้น  ขาก็โดนบาดเป็นริ้วรอยได้ค่ะ
 http://www.rspg.thaigov.net/plants_data/use/toxic_04.htm  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 12:14

เรียน อ. เทาชมพู และท่าน นกข. ที่เคารพครับ
ขอบพระคุณ อ. เทาชมพู มา ณ ที่นี้ครับ
จริง ๆ ผมก็เคยเห็นหญ้าคาครับ แต่คงไม่รู้จักเอง
โดนบาดไปหลายที เพิ่งมารู้จักก็ด้วยเหตุที่กล่าวมาครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 17:59

ท่านอาจารย์เทาชมพูกรุณายกโคลงโลกนิติขึ้นมา  ชวนให้ระลึกถึงพระราชนิพนธ์ โลกนิติจำแลง ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ที่ทรงย้อนพวก "สมัยใหม่" ในยุคนั้นได้แสบคันพอๆ กับโคลงโลกนิติต้นฉบับเลยทีเดียว  เสียดายที่ไม่ค่อยจะมีเผยแพร่  ทุกวันนี้ยังแทบจะหาอ่านมิได้เลยครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 18:58

เรื่องโคลงโลกนิติ เป็นกระทู้ใหญ่ได้อีกอันเลยครับ

โลกนิติจำแลง ผมก็ชอบ จำได้กระท่อนกระแทนไม่กี่บท

คำนำ บทต้น
ครรโลงโลกนิติโน้น นมนาน
สำหรับคนโบราณ เก่าพร้อง
บัดนี้สมัยกาล แปรเปลี่ยน
ภาษิตก็จำต้อง ดัดบ้างตามสมัยฯ

มีบทหนึ่งว่า
แสวงรู้พึงคบด้วย หรั่งจ๋า
แสวงทรัพย์คบกุ๊ยหา ทรัพย์ให้
แสวง ...
แสวงนาฎนารีไซร้ หมั่นเข้าโรงหนังฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 19:00

คล้ายๆ เหมือนกับว่า โคลงพระราชนิพนธ์นี้ พิมพ์อยู่ในดุสิตสมิต ซึ่งผมคิดว่าอาจจะพอหาได้ เดี๋ยวขอเวลานิดครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 19:01

แสวงลาภคบบรรณา- ธิกเหมาะ ครับ

ทรงค่อน นสพ. รวมทั้ง บก. นสพ. และคนอ่าน นสพ. ในสมัยนั้นไว้หลายบท
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 17:10

ถ้าเป็นไปได้ขอความกรุณาลงเปรียบเทียบฉบับเดิมกับฉบับจำแลงให้อ่านบ้างนะครับ  
ผมยังเสียดายไม่หายเมื่อครั้งที่สถาบันภาษาไทย  กรมวิชาการรวบรวมโคลงโลกนิตจัดพิมพ์เป็นเล่ม  แล้วไม่ได้พิมพ์โลกนิติจำแลงไว้ด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 08:24

๔) กรมพระพิพิธโภคภูเบนทร์   (พระองค์เจ้าชายพนมวัน)  
องค์นี้ในรัชกาลที่ ๒ เป็นกรมหมื่นพิพิธภูเบนทร์  เช่นเดียวกับพระราชโอรสองค์อื่นๆก่อนหน้า  ไม่ขึ้นไม่ลงไปกว่านี้
ในรัชกาลที่ ๓ เลื่อนเป็นกรมขุน   ทรงเป็นกรมพระในรัชกาลที่ ๔
ทรงกำกับกรมพระนครบาลในรัชกาลที่ ๒  
มาถึงรัชกาลที่ ๓ ว่าการกรมพระคชบาล    ถือว่าเป็นเจ้านายที่มีความสำคัญองค์หนึ่ง
เป็นต้นราชสกุล พนมวัน  ณ อยุธยา

ดิฉันเคยเขียนบทความเกี่ยวกับเจ้านายองค์นี้ ชื่อ แค้นของกวี  หาอ่านดูนะคะ
มีแค่นี้เอง พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ที่ทรงกรมในรัชกาลที่ ๒
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 08:38

ย้อนกลับมาถึงเจ้านายในรัชกาลที่ ๑  ที่มาได้ทรงกรมในรัชกาลที่ ๒  
ล้วนทรงเป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯ
๑) กรมหมื่นอินทรพิพิธ พระองค์เจ้าทับทิม    ว่าการกรมช่างแสงใหญ่และกรมคชบาลในรัชกาลที่ ๒  ต้นราชสกุลอินทรางกูร
๒)กรมหมื่นเทพพลภักดิ์   พระองค์เจ้าอภัยทัต  ว่ากรมพระคชบาลในรัชกาลที่ ๒    ในรัชกาลที่ ๓ ทรงเลื่อนเป็นกรมหลวง    
เจ้านายพระองค์นี้สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๕๒ ปี แต่แปลกว่าไม่มีเชื้อสายราชสกุลนี้สืบทอดมา
๓) กรมหมื่นจิตรภักดี    พระองค์เจ้าชายเจ้าทับ   ทรงกำกับกรมช่างสิบหมู่  กรมช่างหล่อ  ต้นราชสกุล ทัพพะกุล
๔) กรมหมื่นศรีสุเรนทร์   พระองค์คันธรส    เจ้านายองค์นี้ทรงมีชะตากรรมอาภัพ  ทรงกรมได้แค่ ๓ ปีก็สิ้นพระชนม์

เรื่องมีอยู่ว่าในพ.ศ. ๒๓๕๙  มีราษฎรร้องเรียนขึ้นมาว่าพระเถระชั้นผู้ใหญ่ ๓ รูปกระทำผิดพระวินัยร้ายแรงเรื่องเมถุนปาราชิก  
คือแอบไปมีเมียจนมีลูกด้วยกัน

พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้าฯโปรดเกล้าให้ พระเจ้าน้องยาเธอกรมหมื่นรักษ์รณเรศและพระเจ้าลูกยาเธอกรมหมื่นเจษฎาบดินทร์(พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าฯ) สอบสวนชำระความ
ก็ได้ความว่าจริง  พระเถระก็เลยถูกจับสึก  และถูกเฆี่ยนจำคุกอีกด้วย ไม่ได้แค่จับสึกเฉยๆ อย่างสมัยนี้

พอเสร็จการสอบสวน  ก็มีบัตรสนเท่ห์ออกมาโจมตี    ไม่แพ้ใบปลิวสมัยนี้
แต่สมัยนั้นสมกับเป็นยุคทองของวรรณคดีไทย  ขนาดบัตรสนเท่ห์ยังแต่งเป็นโคลงสี่สุภาพ ภาษาเพราะพริ้งแต่เนื้อความด่าทอเจ็บแสบ
ว่า
ไกรสรพระเสด็จได้..............สึกชี
กรมหมื่นเจษฎาบดี..............เร่งไม้
พิเรนทร์แม่นอเวจี...............ไป่คลาด
อาจพลิกแผ่นดินได้.............แม่นแม้นเมืองทมิฬ

สมเด็จพระพุทธเลิศหล้าฯ กริ้วมาก   โปรดฯให้สอบสวนสืบสวนแกะรอยกวีนิรนามนี้โดยด่วน
สืบกันไปสืบมาได้ความว่า สำนวนกวีไปเหมือนพระเจ้าลูกยาเธอในรัชกาลที่ ๑  นับญาติแบบชาวบ้านคือเป็นน้องของรัชกาลที่ ๒
คือกรมหมื่นศรีสุเรนทร์นั่นเอง  
มีหลักฐานแวดล้อมช่วยมัดองค์อีกว่า ทรงเป็นศิษย์ของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(บุญศรี) ๑ใน ๓ ของพระเถระที่ต้องอธิกรณ์

จึงถูกคุมขังจองจำ  ประชวรและสิ้นพระชนม์ระหว่างนั้น
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 11:20

เอาโคลงโลกนิติจำแลงมาฝากอีกบทครับ จากความจำ ไม่ได้เช็คดุสิตสมิตสักที

ผลเดื่อเมื่อสุกไซร้ มีพรรณ
ภายนอกแดงดูฉัน ชาดป้าย
(โลกนิติของจริงต่อว่า
ภายในย่อมแมลงวัน หนอนบ่อน
ดูดั่งคนใจร้าย นอกนั้นดูงามฯ แต่ ร.6 ทรงแปลงต่อว่า)
นางเอกภาพยนตร์อัน สรวยสุด
แท้ที่จริงเป็นม่าย ลูกตั้งแปดคนฯ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์