เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 20596 กระทู้บำรุงอารมณ์สำหรับคนที่ยังโมโหไม่หาย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 16 พ.ค. 06, 23:18

.

สามรูปคงพอก่อนนะครับ
บำรุงตา

อภินันทนาการจาก mucha
(ออกเสียงว่า มู๊คฆ่าะ)
ฮิฮิ ใครจะไปทำเสียงได้
ภาษาเชคน่ะครับ  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 16 พ.ค. 06, 23:18

ไปถามเพื่อน "ผู้ฉิง" มาละ

เขาบอกว่า

"เอาให้สวยเอียนไปเลย" เนี่ยะ แปลได้ 2 แบบ

แบบคนธรรมดา = เอาให้สวยจนเอียนไปเลย
แบบตะลุ๊ดตุ๊ดตุ๋ย = เอาให้คุณpipat(ตุ๊ดชอบใช้บุรุษสรรพนามที่ 1 แทนตัวเองว่าสวย)เอียนไปเลย

สรุปว่าผมให้เครดิตกับการแปลอย่างหลังอ่ะครับ คุณpipat อิอิ

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 16 พ.ค. 06, 23:27

.
แหม ลืมเฮียติ ณ สุขารมณ์ไปด้ายยย...
งั้นแปลรูปนี้เป็นภาษา
..........โอ่ะกี้โด่ะกี้
หน่อยก๊าบ
ฝากให้หลานที่เล่น male ...เอ๊ย mail น่ะครับ
555

ของคุณลุงนอร์มัน ศิลาเจริญ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 16 พ.ค. 06, 23:33

.
ส่วนรูปนี้ให้คุณอาของน้องเมล์
verMouth
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 04:53

หืม ที่แท้ก็มีแต่รูป

เข้ามาตั้งนาน    
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 10:35

คลุกอยู่กับกระทู้ เที่ยวไปในตัวหนังสือ ก็พลันนึกได้ถึงเรื่องขำขันเกี่ยวกับภาษาที่เคยได้ยินมา  ไม่รู้ว่าจะทะลึ่งทะเล้นไปไหม  ….. ( วี-ทีม จ๋าหากเห็นว่าทะเล้นจนเกินไป  หลังจากหัวเราะแล้ว ก็เฉือนทิ้งได้เลยจ้า..)

เรื่องมีอยู่ว่า
…นางสมทรง  ฟักมี  แจ้งความจำนงต่อเจ้าพนักงานที่สนามบินว่าต้องการพาสปอร์ตไปทำงานที่อเมริกา  เจ้าหน้าที่ดูบัตรประชาชนแล้วก็บอกแกนางสมทรงว่า คุณไปให้อำเภอเขาเปลี่ยนนามสกุลของคุณมาเสียก่อน  ไม่อย่างนั้น ออกพาสปอร์ตให้ไม่ได้  นามสกุลของคุณถ้าเขียนเป็นภาษาปะกิตแล้ว มันไม่สุภาพ   !! !

ด้วยความงงงัน นางสมทรงก็จึงต้องกลับไปยังอำเภอ แจ้งแก่นายอำเภอว่า  ท่านขา..อีฉันจะไปเมืองนอก ทางเจ้าหน้าที่สนามบินบอกให้อีฉันมาเปลี่ยนนามสกุลเสียก่อน เพราะมันไม่ค่อยสุภาพ  อีฉันก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรดอกเจ้าข้า  ท่านช่วยเปลี่ยนให้มันสุภาพขึ้นตามที่เขาว่าทีเถิดค้า..

นายอำเภอฉีกยิ้ม – ไม่มีปัญหา อีนางเอ๋ย

วันต่อมานางสมทรงก็ยิ่มร่ากลับไปยังสนามบิน บอกกับเจ้าหน้าที่ ว่า อีฉันไปเปลี่ยนมาแล้วเจ้าข้า  นายอำเภอท่านบอกว่า คราวนี้สุภาพแน่

เจ้าหน้าที่ – ไหนเปลี่ยนไปว่าไงล่ะ

นางสมทรงยื่นบัตรประชาชนให้ มันเขียนว่า

นางสมทรง  ฟักมี พลีส

ฮืมฮืมฮืมฮืมฮืมฮืม

.. สุภาพขึ้นไหมค่ะ?..
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 20:17

.

สี่รูปต่อไปนี้อาจไม่บำรุงอารมณ์คุณ verMouth ทนๆไปก่อนนะครับ เดี๋ยวก็มีเรื่องก๊ากๆมาแซม
จากครูผม ที่ท่านไปสู่สุคติแล้ว
ที่ดินตรงนี้ ดินดีที่สุด เหมาะแก่การปั้นหม้อ และเป็นหม้อเอกลักษณ์ สังเกตขอบปากนะครับ มีที่นี่ที่เดียว

อ้อ ลืมที่บอกข้างต้นให้หมดนะครับ ไม่ต้องสังกงสังเกตุอะไรอีกแล้ว หมอพวกนี้ก็ไม่มีแล้วด้วย
ครูท่านถ่ายไล่ๆ กับที่แทรคเตอร์ไถทั้งหมู่บ้านทิ้ง
เจ้าของจะเอาที่ไปทำปั้มน้ำมัน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 20:19

.

หน้าหนาว

ลานบ้าน
ยามเช้า

ลับแล
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 20:20

.

น้ำฝน

น้ำต้น

น้ำใจ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 20:23

.

แดด
สุด
ท้าย

รังสิต

ไม่มีอีกแล้ว
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 17:57

...มีแต่ก๋วยเตี๋ยวเรือ รังสิต...
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 19:15

นู๋เฟื่อง
แสดงคำจำกัดความของ ก๋วยเตี๋ยวเรือรังสิต

เดี๋ยวนี้
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 19:50

พี่พัดกะพี่เฟื่อง เอาอีกล่ะ

55555555

.
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 22:24

ฮิๆๆ ก็เล่นมารำลึกความหลังครั้งเก่าแก่.. เราก็เลยเอามั่งซี

น้องหมู อย่ายั่วซี อยากกินก๋วยเตี๋ยวเรือรังสิตจะแย่แย้ว

ตอนนี้ กินข้าวลิง อย่างเดียวเลย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 19:41

ขออภัยในความผิดพลาด
วันนี้ไปค้นบันทึกการสัมภาษณ์จึงทราบว่าตัวเองความจำแย่มากๆ
รุปม้าของอาจารย์ไพฑูรย์ในความเห็นที่ 36 นั้น ปั้นเมื่อ พศ 2493
ม้าชื่อหนู คอกหลังโรงเรียนอำนวยศิลป์ (ท่าดินแดง) เจ้าของม้ารู้จักกับอาจารย์พัทยา สายหู ด้วย

เรื่องม้าแกลบ มาจากประติมากรรมของศิลปินอื่นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์