เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 20654 กระทู้บำรุงอารมณ์สำหรับคนที่ยังโมโหไม่หาย
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 19:22

เฉลยก็คือ  หญิงสาวที่สมบูรณ์แบบ>>>(คุณเทาชมพู)>>>เพราะเธอเป็นคนเดียวที่มีตัวตนอยู่จริง ก็แหม ซานตาคลอสแล้วก็ผู้ชายที่สมบูรณ์แบบในโลกนี้มีที่ไหนล่ะ  
มาร่วมด้วยช่วยคุณpipatอ้อนคุณเทาชมพูให้หายโกรธกันเร็วๆซักทีนะคะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 21:05

หนูviva หายไปไหนมาครึ่งปี
(ยังอุตสาห์มาช่วยเค้านะเธอ..)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 22:50

หลังจากเอาเรื่องตอนเรียนมาเล่าไปแล้ว 2 เรื่อง และชวนพูดเรื่องน่ากลัวจนคุณpipat ปิดรับเรื่อง "สยองขวัญ" ไปแล้ว
วันนี้ผมมีเรื่อง "ขำขัน" จากการฝึกงานมาฝากเรื่องนึงครับ
(ถ้าสมาชิกท่านใดที่เคยได้ยินไปแล้ว จะข้ามก็ไม่ว่านะครับ แหะๆ)

เรื่องมีอยู่ว่าผมรับคนไข้คนนึง เป็นบาทหลวงชาวฝรั่งเศสครับ
คุณพ่อเป็นบาทหลวงจากฝรั่งเศสที่เดินทางมาอยู่แขวงคำม่วนในเมืองลาวตั้งแต่ยังเป็นหนุ่มน้อย
หลายปีผ่านไป จนคุณพ่อกลายเป็นหนุ่มใหญ่จึงได้เข้ามาเมืองไทย และย้ายไปย้ายมาอีกหลายที่(ในประเทศไทย) จนตอนนี้ 70 กลางๆแล้วครับ
ด้วยความที่ทราบว่าคุณพ่ออยู่เมืองลาวมาก่อน จะให้คุยกับคุณพ่อ นายติบอก็เลยขอแซวคุณพ่อซักหน่อย ด้วยคำว่า
"คุ้ณพ่อๆ คุ้ณพ่ออยู่เมืองหลาวมาเกือบซาวปี่ ข่อยสิเว้าลาวกับคุ้ณพ่อได้บ๊"

คุณพ่ออึ้งไปซักพักครับ ขมวดคิ้วเล็กน้อย ทำเอาผมใจชื้น ว่าคงตอบภาษาอังกฤษกับผมแน่ๆ
แต่แล้วสิ่งที่คุณพ่อตอบผมมา ไฟแลบกลายเป็นกระโยคที่ว่า "ฮื๊ยยย สูสิเป็นคนอีสานรื้อ ข่อยสิอยากเว้าอิสานหลายๆ บ่ได้เว้าเมิ้นนเมินแล่ว"

ลาวปลอมอย่างผมก็ได้แต่อึ้งเล็กน้อย หันไปจะขอความช่วยเหลือพี่ผู้ช่วยนักกยภาพ(ที่เป็นคนอิสาน)
แต่กลายเป็นว่าผมไปเจอพี่แกทำหน้าอึ้งกว่า แล้วพูดกับผมว่า "ข่อยบ่เคยพบเค้ยเห็น เจ๊กนึง ฝาหรั้งนึง เว้าลาวคุ้ยกั๋น" แล้วพี่แกก็ส่ายหัวน้อยๆหันไปทางอื่นอ่ะครับ

(จำบทสนทนาเต็มๆไม่ได้แล้วครับ ถ้าผิดตรงไหน รบกวนสมาชิกที่ทราบแก้ให้ด้วยนะครับ อิอิ)
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 23:12

กร๊ากกกกกกกกกก ขำน้องติบอ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 00:23

.
เปลี่ยนแนวนิดหน่อย เอางานศิลปะมาฝากมั่ง

อาจารย์ไป-ตูน ปั้นเมื่อมีการแสดงศิลปกรรมครั้งแรก แกคิดอยู่นานว่าจะปั้นอะไรส่งประกวด ทีแรกอยากปั้นคน เพราะจะได้แสดงฝีมือเต็มที่ แต่หุ่นนี่หายากจัง เรื่องก็มาก แกเลยไปที่เกียกกาย(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ไปดูม้าของทหาร เป็นของแพงก็เลยสวย ตอนแรกแกไปดูม้าไทย แกบอก โอ๊ย ไม่ไหว แต่ละตัว โตกว่าหมานิดเดียว
แกไปกินอยู่กับม้าฝูงนี้ได้เป็นหลายอาทิตย์ สุดท้ายมาติดใจเจ้าหัวโตนี่ แกบอกว่าตอนปั้นไม่ช้า มาช้าตอนคิดท่า
เอารูปมาจากเว็บคนน่ารัก แต่ในนั้นบอกว่าเป็นบร็อนส์ ตอนผมลูบคลำอยู่สมัยก่อนเป็นปูนปลาสเตอร์ แกไม่เงินหล่อโลหะครับ

ชมแล้วอารมณ์ดีนะครับ แม้จะไม่ขำก็ตามที
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 02:16

นี่เรื่องจริงของอิฉันค่า
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 02:25

ส่วนนี่ ก็...ภาพเด็ดสุดยอด
...
...
...
เด็ด สุดยอดจริงๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 15:57

.
คราวนี้ฝีมืออาจารย์ฝรั่งบ้าง
ปั้นจากพระองค์จริง(ซ้าย) งามราวดั่งแกล้ง
เสก็ตส์พระบรมราชานุสาวรีย์ ท่านอยากให้ประทับยืนแบบนี้ เป็นท่าพักน้อย ดูมีสง่าและมีชีวิต

กรรมการคนหนึ่ง ไม่ทราบว่ามาจากรัชกาลที่เท่าไหร่ครั้งกรุงศรีอยุธยา ติว่า ไม่ทรงพระมาลา จะทรงร้อนนนนนนน

อาจารย์ศิลป์ไม่เคยชอบงานอนุสาวรีย์ของตัวเองเลย
น่าสงสารจริงๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 15:58

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 16:07

pc หรือ net ของผมคงสติแตก ส่งข้อความไปแล้ว เปิดดูไม่มีรูป ส่งใหม่ ซ้ำกันซะอีก
รูปมาจาก เว็บศิลปะร. 9
ส่วนพระรูปนี้ เป็นพระอาจารย์ของผม
อ้างได้ เพราะได้มีโอกาสครอบครูจากทั้งอาจารย์หลวงวิศาลศิลปกรรม และศิษย์ของพระพรหมพิจิตร

อาจารย์ฝรั่งเข้ามาตบยุงอยู่ในกรุงเทพร่วมปี แม้จะสอบเข้ามารับราชการได้เป็นที่หนึ่ง ก็ไม่มีใครจ่ายงานให้
สมเด็จฯ โปรดให้ถวายฝีมือ ทรงเป็นแบบให้ปั้นพระรูปเหมือน
เมื่อเชิญพระรูปเข้าแสดงในที่ประชุมเสนาบดี ทุกคนไม่มีข้อกังขา อาจารย์ศิลป์เลยมีงานทำ
หลังจากนั้น ท่านปั้นถวายอีก หก-เจ็ดพระรูป คล้ายๆกัน
ตกลงเลยไม่รู้ว่าพระรูปใหนกันแน่ ที่ช่วยชีวิตราชการของท่าน

คนส่วนมากเชื่อว่าเป็นพระรูปนี้
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 16:28

.
M.C. Escher คนที่ทำให้นักเขียน นักวิทยาศาตร์ นักจิตวิทยา นักออกแบบ ศิลปิน.....
มาพูดเรื่องเดียวกันได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 16:56

คุณเคยไหม...ได้ประสบงานบางชิ้นที่มนุษย์สร้างขึ้น แล้วอุทานในใจว่า...นี่เขาทำขึ้นมาได้ยังไงน่ะ
อาจจะมีงานประเภทเดียวอยู่อีกเป็นแสนเป็นล้านชิ้นในโลก    มีงานที่โดดเด่นอยู่เป็นร้อยเป็นพัน
แต่คุณไม่เคยลืมงานนั้นได้เลย

ขอบคุณสำหรับชื่อ M.C. Escher  ดิฉันเรียนงานของเขาในวิชาจิตวิทยา
เป็นคนเดียวที่ก่อให้เกิดประโยคข้างบนนั้น
ไม่เคยลืมเลยละค่ะ

เข้ามาตอบแล้วนะคะ  
วันศุกร์ ขอให้ชาวเรือนไทยเตรียมเสื่อเตรียมหมอนให้พร้อมสำหรับกระทู้ใหม่ที่สัญญาไว้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 16:57

.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 16:58

.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 17:04

.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์