เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 20657 กระทู้บำรุงอารมณ์สำหรับคนที่ยังโมโหไม่หาย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 11:02

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ หลังๆชักหมดมุก หาเรื่องสนุกๆขำๆมาเล่าไม่ออกซะแล้ว
(แล้ว อ.เทาฯ ท่านก็หายโมโหไปแล้วด้วยนะครับ อิอิ)

ตอนนี้ผมเลยว่าจะเปิดกระทู้ "ภาพ Escher บำรุงขวัญและกำลังใจสำหรับคนแอบนอย" จะดีมั้ยเนี่ยะ อิอิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 11:59

เห็นชอบและโปรดดำเนินการ
ส่วนผมว่าจะเปิดห้อง "ขรัวอินโข่ง" สนมะ

ปล.
คนแอบนอย
แปลว่าไรเพ่ น้องเง็งงงง
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 28 มิ.ย. 06, 22:27

ใครมีเรื่องราวสนุกที่ทำให้ยิ้มได้เอามาลงอีกซีคะเวลาที่วีง่าอารมณ์ไม่ดีจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้เสมอๆค่ะอ่านแป๊ปเดียวยิ้มไม่หุบเลยจริงๆค่ะ              
ลมเหนือ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 19:38

ได้ข่าวว่ามีคนหานิทานเซน   เลยเอาเรื่องหนึ่งมาฝากครับ  บางคนอาจเคยได้อ่านมาแล้ว

ตามหนทางแห่งหนึ่งมีพระเซนเดินมากับลูกศิษย์ เมื่อเดินมาถึงลำธาร
   ทั้งสองได้ไปพบกับหญิงนางหนึ่ง กำลังจะเดินข้ามลำธารแต่เนื่องจากลำธารแห่งนั้นไม่มีสะพานข้ามจึงเก้ๆกังๆ ไม่กล้าที่จะเดินข้ามสะพานเพราะกลัวกิโมโนจะเปียก

พระเซนที่เดินผ่านมาจึงเห็นและเดินเข้าไปอุ้มหญิงคนนั้นเดินลุยน้ำข้ามไปอีกฝั่งหนึ่ง แล้วปล่อยหญิงคนนั้นลง และก็เดินจากไป

อีกครู่หนึ่งด้วยความสงสัย ลูกศิษย์ จึงถามพระเซนองค์นั้นว่า      "อาจารย์ครับ ที่อาจารย์อุ้มหญิงสาวคนนั้นข้ามน้ำมา มิได้เป็นการอาบัติหรอกหรือครับ"

พระเซนกล่าวตอบอย่างสงบว่า   "อาจารย์ได้ปล่อยนางลงตั้งแต่ข้ามลำธารมาโน่นแล้ว แต่นี่ เจ้ายังไม่ปล่อยนางลงไปอีกหรือ"  

รูปวาดนี้เป็นของ Musashi  หลายคนคงรู้จังเพราะท่านเป็นทั้งนักดาบและศิลปินที่โด่งดังคนนึงเลยละครับ
ลมเหนือ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 19:40

ยังมีอีกหลายเรื่องเลยละครับ ยังไงถ้าใครชอบก้อบอกนะครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 22:35

ตลก ร.ด ครับ
รัสเซียแกอวดว่าในการแข่งขันครั้งหนึ่ง

รัสเซียได้ที่ 2
เมกาได้รองโหล่

คราวนั้นแข่งกันอยู่ 2 ชาติ
ลมเหนือ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 23:38

555+
 ลืมอ่านหน้า2ไปซะสนิท  ไม่นึกว่านิทานจะชนกัน  เลยเอาอีกเรื่องมาฝากละกันครับ  

มีโยมอยู่คนนึงด้วยความที่ไม่เข้าใจเรื่องของเซนจึงได้ไปขอความรู้เรื่องเซนจากพระองค์หนึ่ง  เมื่อเข้าไปพบจึงถามขึ้นว่า  "ท่านครับได้โปรดสั่งสอนให้กระผมเข้าใจเรื่องของ เซน ให้กระจ่างด้วยเถิดครับ"  
พระรูปนั้นมิว่ากระไร  ยกถาดน้ำชาแล้วรินชาลงไปจนเต็ม  เมื่อเต็มแล้วก็ยังไม่หยุดที่จะหยุดริน ทำให้น้ำชาล้นออกมาจากถ้วยน้ำชา
  ฝั่งโยมสังเกตเห็นจึงทักว่าน้ำชาได้ล้นออกจากถ้วยชาแล้ว  พระรูปนั้นจึงหยุดรินชา  พร้อมกับกล่าวว่า  อาตมาจะสอนเจ้าเรื่องเซนได้อย่างไร  ในเมื่อในหัวของเจ้าก็เปรียบเสมือนกับชาถ้วยนี้
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 00:43

ขอเล่าบ้าง

เรื่องที่หนึ่ง

มีคนเพื่อหานิพพานดั้นด้นมาหาหลวงพ่อ

คนตามหานิพพานถามว่า

"หลวงพ่อ นิพพาน เป็นอย่างไร"

หลวงพ่อตอบว่า

"ไป เข้าไปกินน้ำชา"

ลูกศิษย์ที่อยู่ใกล้ ๆ ไม่เข้าใจว่าหลวงพ่อหมายความว่าอย่างไร

ลูกศิษย์ถามหลวงพ่อว่า

"หลวงพ่อครับ ทำไมท่านถึงใ้ห้ชายผู้ที่ค้นหานิพพานไปกินน้ำชา"

หลวงพ่อตอบว่า

"ไป เข้าไปกินน้ำชา"

เรื่องที่สอง

มีนายพลมาหาหลวงพ่อ

นายพลเรียกเณรน้อยมา แล้วเรียกให้เณรไปบอกว่าท่านนายพลมาขอพบ

สักพักเณรก็เดินกลับมา

เณรน้อยบอกกับท่านนายพลว่า

"เรียนท่านนายพล หลวงพ่อบอกว่า ท่านรู้จักแต่ นาย ก นาย ข ท่านไม่รู้จัก "นายพล"

เรื่องที่สาม

นายพลนายหนึ่งถามหลวงตาว่า

หลวงตา หนทางสู่สวรรค์อยูที่ใด

หลวงตาทำเป็นไม่สนใจ

นายพลโกรธมาก กระชากดาบออกมาขู่หลวงตา

หลวงตาหาว แล้วก็เปรยออกมาว่า

อาตมาไม่รู้เหมือนกันว่าสวรรค์อยู่ที่ไหน และต้องไปทางใด

หลวงตาชี้มือไปที่ท่านนายพล

แต่อาตมาแน่ใจว่าตอนนี้ท่านน่ะยืนอยู่หน้าทางลงนรก

เรื่องที่สี่

หลวงตานั่งอยู่ มีเศรษฐีตระหนี่เดินเข้ามาถามว่า

หลวงตา ผมต้องทำอะไรถึงจะมีความสุข เหมือนคนอื่นเขา

หลวงตา ชูมือขึ้น กำมือ แล้วก็ แบมือ ทำไปทำมาอยู่สองรอบ

เศรษฐีงง เลยขอให้ท่านอธิบาย

หลวงตาถามเศรษฐี

ท่านคิดว่าถ้ามีคนที่รู้จักแต่กำมือไม่ปล่อยทั้งที่เขาทำได้ว่าอย่างไร

เศรษฐีตอบอย่างไรลังเลว่า

สัตว์ประหลาด

หลวงตาถามต่อ

แล้วถ้าเป็นการแบมือล่ะ

ก็สัตว์ประหลาดเช่นกัน เศรษฐีตอบ

หลวงตายิ้มให้เศรษฐี แล้วก็พูดว่า

ท่านเศรษฐี ท่านเข้าใจหรือยัง สิ่งที่อาตมาทำเมื่อกี๊?
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 02 ก.ค. 06, 19:50

อาจมองกันว่าผมเลว ที่ไปด่าชาวบ้าน แต่ผมพูดเรื่องจิง ใครจาทามไมว่า กร๊ากๆๆ
จากคุณ : คนที่คิด [ 02 Jul 2549 / 17:53:57 ]

--------------------------------------------------------------------------------
ป่าน กะ ปอง มืงเคยเหนไอ วิ ยัง เหนน่าแล้วสูดทีนเลย
จากคุณ : คนที่คิด [ 02 Jul 2549 / 17:51:21 ]

--------------------------------------------------------------------------------
ใครเปนแฟนคลับDj.วีว่า ขอบอกให้ไปดูสไตร์การแต่งตัวของเธอกะน่าตาด้วย แล้วคุณจะเปลี่ยนใจ
จากคุณ : คนที่คิด [ 02 Jul 2549 / 17:49:26 ]

Dj. วีว่า น่าตาเลว***เลย แต่งตัวก็ไม่เปน ถ้าใครได้เหนน่ะขอบอกสุดทีน
จากคุณ : คนที่คิด [ 02 Jul 2549 / 17:47:20 ]

เจอแบบนี้แล้วหัวใจแห้งเหี่ยวจังเลยค่ะ  ยังไงก็ขอเรื่องขำๆเอาให้วีว่ายิ้มออกซัก2-3หน้าเถอค่ะ ขอร้องงง
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์