เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2852 เหรียญอะไรเอ่ย
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

เมื่อ 04 พ.ค. 06, 06:41

เห็นมีโฆษณาขายเหรียญโลหะทีอีเบย์  คนขายบอกว่ามาจากเมืองไทย ว่าขุดมาได้ หน้าตาแปลกดี แต่ดูคล้ายไม่ใช่ของไทย ผมลอกรูปมาให้ดู เผื่อมีใครให้ความรู้ได้
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 11:49

ไม่มีใครตอบ
ผมก็ยอมรับว่า ไม่คุ้นเลยครับ  ท่าทางจะไม่ใช่เหรียญไทยจริงๆ ด้วย แต่ถึงไม่ใช่เหรียญของไทยเอง ก็อาจจะขุดค้นพบในดินแดนเมืองไทยได้ เพราะเหรียญตรากษาปณ์ของต่างชาติที่เข้ามากับการค้าขายต่างประเทศ ใช้หมุนเวียนอยู่ในชุมชนโบราณของไทย ก็มีหลายชาติ ตะเกียงโบราณของโรมันก็ยังเคยขุดพบในเมืองไทย

วัวมีปีกนั้น ทำให้ผมนึกถึงสัตว์ในนิยายของอารยธรรมหนึ่ง- แต่ขณะนี้นึกไม่ออกว่าของชนชาติไหนหรืออารยธรรมไหน ใช่แถวๆ เมโสโปเตเมีย หรือเปล่า? อัสสิเรีย? บาบีโลน? อะไรไม่รู้แถวนั้นที่นับถือเทวดาวัวน่ะครับ?

แต่ไม่น่าใช่ฮินดู ผมนึกเอาเองว่า สัตว์มีปีกเป็นนกอย่างม้าเพกาซุสนี่ ทางฮินดูไม่มีวัวมีปีก ถึงจะมีครุฑและกินนรที่เป็นคนมีปีกเป็นนก และสัตว์หิมพานต์ประหลาดๆ ต่างๆ บางตัวที่มีปีกนกบ้างก็ตาม แต่นึกไม่ออกว่ามีวัวด้วย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 12:25

ดูแล้วก็คล้ายวัวมีปีกจริงๆครับ

วัวติดปีกแบบของพวกอัสสีเรียนจะต้องเป็นวัวหน้าคนนะครับ ดังนั้นไม่น่าจะใช่

ผมว่าหน้าตาคล้ายๆวัวติดปีก สัญญลักษณ์ของ St.Luke the Evangelist นะครับ

ถ้าเจอในเมืองไทยจริง น่าจะต้องเป็นพวกเมืองเก่าแบบศรีเทพนู่นเลย พวกที่มี settler เป็นคนดินเดียแท้ๆ

เดาล้วนๆครับ แหะแหะ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: [1]
  พิมพ์