เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2966 พจนานุกรม
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

เมื่อ 03 พ.ค. 06, 11:57

ขอแยกประเด็นมาจากกระทู้นี้ http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=50477

กลับมา "เข" กับ "เหล่"
ถึงจะตลกแต่ก็ยังดีที่สามารถสรุปได้ว่า

"เข" < "เหล่"

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ เคยอ่านพจนานุกรมภาษาอังกฤษ
monday = the day after sunday
sunday = the day before monday
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:26

เคยได้ยิน (แต่ไปเปิดดูไม่เจอ) ว่า พจนานุกรมให้นิยามงู 2 ประเภทไว้ว่า
"งูหลาม น. งูชนิดหนึ่งใหญ่กว่างูเหลือม"
แล้วก็นิยามงูอีกชนิดหนึ่งว่า "งูเหลือม น. งูชนิดหนึ่งเล็กกว่างูหลาม"

เข้าใจว่าเป็นแค่โจ๊กครับ เพราะไปค้นจริงๆ ก็ไม่เห็นเจออย่างว่า
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:29

ผมยังติดใจ จำคำนิยามของ สอ เสถบุตร ในพจนนานุกรมอังกฤษ-ไทยอันเลื่องชื่อของท่านคำหนึ่งได้จนบัดนี้

คือคำว่าสเท็ธโธสโคป - หูฟัง (แบบที่หมอใส่น่ะครับ) ซึ่งจริงๆ เขาใช้สำหรับฟังเสียงหัวใจ ปอด ว่ามีความผิดปกติอะไรหรือเปล่า

ท่านเล่นแปลเสียจนคนที่ชอบใส่หูฟังไว้อวดโก้เฉยๆ สะดุ้งไปเลย คือ แปลว่า "น. หูฟังชนิดที่แพทย์สวมเดินไปเดินมา"    
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 14:31

ขอเรียนถามว่า คำว่า "ฉี" ทำไมถึงไม่มีในพจนานุกรมล่ะคะ

ฉีไก่......ฉีหมู
ซื้อท่อนซุงมา แล้วฉีซุง ให้เป็นขนาดที่เราจะใช้
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 00:19

ไม่เคยได้ยินเหมือนกันครับ
อาจยังเด็กไปหน่อย  

รู้จักแต่ ฉีก ยี
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 01:24

"ฉี" ไม่เคยได้ยินเลยครับ

เป็นภาษาถิ่น หรือเปล่าครับ คุณ Nuchana

หรือ เพี้ยนมาจากคำว่า "ฉีก"  ?
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 01:34

Long time no see, no hear, khun H. เกสรวิทยาใกล้ยังคะ?

ไม่รู้สิคะว่าภาษาถิ่นหรือเปล่า เขาพูดคำนี้กันทั้งเมือง สุพรรณ กาญจน์ ราชรี โป่ง

คนไทย เจ๊ก แขก ก็ใช้ค่ะ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 01:42

สงสัยอยู่ว่า "เข" กับ "เฉ" อาจมีที่มาเดียวกันนะครับ

ท่านใด อธิบายตามหลักสัทธศาสตร์ เกี่ยวกับการเลื่อนจากเสียง "ข" ไป "ฉ" ได้ ช่วยอธิบายด้วยนะครับ

ส่วนตัวผมเข้าใจว่า "ข" "ฉ" และ "ส" สามารถเพี้ยนเปลี่ยนกันไปมาได้ แต่ทฤษฎีนั้นไม่ทราบจริงๆ เพราะได้แต่สังเกตจากศัพท์หลายๆ คำเท่านั้น

ภิกษุ กับ ภิกขุ จะเห็นว่า เพี้ยนจาก "ษ" เป็น "ข"
ทักษิณ กับ ทักขิณ
ลักษณ์ กับ ลักขณ์
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 01:50

ดีครับ คุณ Nuchana
อีก ปี กว่าๆ ครับ ช่วงนี้ หนักหน่อย ก็เลยมาๆ หายๆ อิอิ

เออ นึกออกอีกคำ "ยี" แต่คำนี้มักใช้ในความหมายทำให้แหลก หรือ ขยี้

ขยี้ กับ ยี ก็อาจเพี้ยนมาจากกัน ฮืม

ยี กับ ฉี ฮืม คือให้ความรู้สึกทำให้ "แตกออกจากกัน" เหมือนกัน

ต้องการพจนานุกรม รากศัพท์คำไทยด่วนครับ ราชบัณฑิตยสถาน อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์