เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5769 จากกระทู้เรื่องขุนนางสองร่าง คุณพิทยามาตอบด้วยครับ
Rinda
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 พ.ค. 06, 14:56

ตอบคุณติบอ  ค.ห. 14

สิ่งแรกที่ทำคือใช้ google ค้นในเวบแห่งนี้ ทราบว่าคุณพิทยาเป็นอาจารย์ และเห็นรายละเอียดลิ้งค์นั้น
ลอง พิทยา อาจารย์พิทยา คุณพิทยา ดูสิ

คุณติบอ ถ้าคุณเคยมีประสบการณ์ 2 อย่างต่อไปนี้ คุณจะรู้สึกอย่างไร

1. ดิฉันกับเพื่อนเข้าไปในลิฟต์ แล้วมีคนในนั้น 1 คน ปล่อยกลิ่นไม่พึงประสงค์ตลบอบอวล คนคนนั้น
ลงชั้น 10 พอชั้น 12 มีคนคนใหม่ก้าวเข้ามา ทำจมูกฟุดฟิดทันที เราสองคนรู้สึกอับอาย+เขิน ไม่รู้จะทำ
อย่างไรดี จึงเดินออก เพื่อรอลิฟท์ตัวใหม่

2. ดิฉันเคยเช่าห้องพัก ราคาถูกกว่าทั่วไปมาก ทุกอย่างเก่าหมดแต่เพราะพอใจในราคาจึงทนได้
สวิทซ์ไฟในห้องเก่ามาก ถ้าเปิดแรงปุ๊บหลอดจะขาดทันที ดังนั้นช่วงลดราคา ต้องตุนหลอดไฟเป็นโหล
วันหนึ่งหลอดไฟหมด ยังไม่ได้ไปร้านค้า จึงไปหมุนที่โรงรถมาใช้ก่อน ถ้าได้ไปจ่ายของแล้วจะ
ซื้อมาใช้ให้ 2-3 วันต่อมา หลอดขาดอีก เห็นที่โรงรถยังมี จึงไปเอามาอีกเป็นหลอดที่ 2 อีกไม่กี่ชัวโมงต่อมา
เจ้าของบ้านโทรแจ้งตำรวจ สงสัยว่าจะมีโจรเตรียมปล้นบ้าน จึงมาลักถอดไฟ วันก่อนก็ดวงหนึ่ง
วันนี้อีกดวงหนึ่ง

แค่ยืมมาใช้ก่อนอ่ะ ไม่นึกว่าจะเป็นเรื่องเป็นราวขนาดนี้
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 พ.ค. 06, 18:07

ขออนุญาตคุณ paganini พูดคุยกับคุณรินดาอีกความเห็นนะครับ
แต่ถ้าต้องมีความเห็นเพิ่มเติมที่มากกว่านี้ ในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องที่เกิดขึ้นของคุณพิทยา ผมจะขอรับผิดชอบส่วนที่เหลือเองครับ

ขอตอบคำถามคุณรินดา โดยเอาข้อ 2 ขึ้นก่อนนะครับ
ถ้าให้ผมตอบคำถามข้อนี้ ผมคงต้องสารภาพว่าไม่คิดว่าตัวเองจะตกอยู่ในสถานการณ์แบบนั้นได้ครับ
อย่างแรกที่ผมจะทำคงจัดการเรื่องสวิตช์ซะก่อน หรือถ้าทำเองไม่ได้ ถามเอาบ้าง จ้างช่างบ้างก็ยังน่าจะประหยัดกว่าการเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายแบบนี้
หรือถ้าเขาจะไม่ให้ยุ่งกับสวิตช์จริงๆ ผมคงไปหาโคมไฟที่ใช้ได้มาใช้ไปก่อนล่ะครับ
แต่ถ้าเกิดปัญหาขึ้นอีก ผมคงไม่มักง่ายพอที่จะไปขโมยหลอดไฟของใครมาใช้แบบที่คุณรินดาพูดถึงหรอกครับ

ส่วนเรื่องแรกที่คุณถามคำถามมา ผมคงไม่ใส่ใจเท่าไหร่ครับ เพราะลิฟต์เป็นการพบปะแค่ชั่วครู่
ไม่ใช่การอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมีปฏิสัมพันธ์อะไร การเข้าใจผิดนิดๆหน่อยๆ เป็นเรื่องปรกติ
แต่ในสังคมปิดซักที่อย่างเวบวิชาการดอทคอมพ์ คนที่เข้ามาโพสต์ป่วนในแนวเดิม ใช้คำพูดหรือวิธีการเรียงประโยคแบบเดิมๆ และเลือกตอบกระทู้แนวเดิม
คุณรินดาคงไม่ใจแคบพอที่จะตำหนิสมาชิกทั้งหลาย ที่ต้องมานั่งจับตาเฝ้าระวังกันก่อนนะครับ

พูดกันตามตรง ในเรือนไทยนี้มีผู้ทรงคุณวุฒิทางด้านภาษาหลายท่าน
อย่างผมไม่ได้มีความรู้อะไรหรอกครับ แค่เคยโดนป่วนมาก่อนบ้างแต่ก็ไม่ได้ตอบโต้กับเขารุนแรงมากมายอะไร
พอเจอใครที่มีอะไรๆเป็นเอกลักษณ์เหมือนๆกันหลายอย่าง ก็แค่ขอตามดูไปก่อนนิดหน่อยครับ

ยังไงผมก็ขอยืนยันความเห็นเดิมครับ ว่าถ้าคุณพิทยาทำลงไปโดนไม่ได้ตั้งใจจริง ขอให้ออกมากล่าวขอโทษเถอะ
แค่ขอโทษนะครับ ไม่ได้ให้ไปลุยไฟที่ไหนนะครับ

ปล. ผมคนนึงล่ะที่เชื่อว่า ถ้าคุณพิทยารู้สึกผิดจริง ต่อให้ลุยไฟที่นี่ ไฟของเรือนไทยก็ทำให้คุณพิทยาร้อนไม่ได้หรอกครับ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 11:02

เข้ามาอ่านเงียบๆอยู่นานแล้ว
ผมแน่ใจว่าคุณพิทยาได้อ่านกระทู้นี้แล้วครับ  แต่ไม่ขอโทษ  จะด้วยอะไรก็ตาม
หรือเห็นว่าตัวเองไม่ผิด   แต่น่าเห็นใจ คนอื่นจะรุมกันให้ตาย  ยังหาทางลงไม่ได้  บลาๆๆ
ออกมาเถอะครับ  ถ้าเป็นอาจารย์พิทยาจริง
อาชีพนี้ความรับผิดชอบสูงนะครับ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 22:21

ท่านทั้งหลายคะ อิฉันขออนุญาตออกนอกเรื่องสักนิดนะคะ

เรียนคุณ bookaholic อิฉันขอขอบคุณโดยเปิดเผย
ด้วยเหตุแห่งความซุกซนของอิฉัน
นามปากกาของคุณทำให้อิฉันค้นพบเส้นทางไปถึง blog ของคุณจอมยุทธเมรัยเข้าโดยบังเอิญ
ถ้าคุณจะถามว่าไปได้ยังไง ไปทางไหน
ก็ขอตอบแค่ว่า ไปตามทางของอิฉันนั่นแหละ
ระหว่างการเดินทางก็ไม่มีอุบัติเหตุ
ไม่มีใครทำร้ายอิฉันระหว่างทาง และอิฉันก็ไม่ได้ไปทำร้ายใครระหว่างทางด้วย
ประเด็นอยู่ที่ว่า อิฉันติดหนึบอยู่ในเขาวงกตของคุณจอมยุทธเมรัย
ชอบอกชอบใจกับสารพัดบทประพันธ์ที่อวดโฉมอยู่ที่นั่น
คงยังไม่คิดจะออกมาง่ายๆ หรอก
ถึงอยากบอกว่าขอบคุณที่เป็นผู้ชี้ทาง (แม้คุณจะไม่ตั้งใจก็ตาม)
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 15:22

เอ่อ...อ่า...เข้ามาหมุนไป หมุนมา เก้อๆ
ยินดีครับ  ที่กลายเป็นแผนที่ลายแทงให้คุณพบเวบท่านจอมยุทธเมรัย
ผมเองยังไปไม่ถูกครับว่าเวบไหน
หวังว่าคราวหน้า ลายแทงแผ่นนี้จะช่วยให้เจออะไรดีๆเพิ่มขึ้นอีก
เผลอๆอาจไปถึงมรกตนครด้วยนะครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 18:08

ท่องบล็อกนะ แม่ชื่น ท่องบล็อกเข้าไป๊
หนังสือหนังหาท่องมั่งไหมน่ะ ฮิๆๆ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 01:56

มาละ...ได้กลิ่นธูป ใครจุดธูปเรียกหว่า...
อ้าว...ม่ายช่ายยยยย
ใครมาแซวแจ้วๆ อยู่แถวนี้

แม่เฟื่องจ๋าน่ะเอง
ก็หนังสือ ท่องแล้วตาลายนะจ๊ะ
บล็อกเค้ามีไว้พักสายตา ก็ต้องไปพักสายตาที่นั่นสิเจ้าคะ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์