เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5770 จากกระทู้เรื่องขุนนางสองร่าง คุณพิทยามาตอบด้วยครับ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

เมื่อ 02 พ.ค. 06, 13:19

ขออนุญาติสมาชิกทั้งหลายและท่านเจ้าเรือนมาตั้งกระทู้หน่อยเถอะครับ แหมกำลังติดตามอ่านเรื่องเล่าของอาจารย์เทาชมพูอยู่ดีๆ ได้อ่านตอนแรกๆก็น่าติดตาม เอ๊ะมีคนเข้ามาตอบเข้ามาเดา ท่าทางจะสนุกแฮะ
ผมรู้สึกเหมือนกับตอนเด็กๆอยู่บ้านนอก ตกกลางคืนก็ก่อกองไฟแล้วพวกลูกๆหลานๆมานั่งล้อมวงฟังผู้ใหญ่เล่านิทาน แต่นิทานเรื่องขุนนางสองร่างนี้ ดันมีเด็กๆจอมซนช่างพูดช่างเจรจาอยู่หลายคน แบบว่าอยากจะได้รับความสนใจจากผู้ใหญ่เลยแย่งกันส่งเสียงกันเซ็งแซ่ เลย

จริงๆนะวันนี้ผมจะเข้ามาโพสต์กระทู้นี่แหละ ตั้งใจว่าจะกระแนะกระแหนพวกที่มาเดาๆกันเยอะเนี่ยซํกหน่อยว่า  เอ๊ะผู้ใหญ่เขาจะเล่านิทานทำไมแย่งกันเล่ากันขนาดนี้ เอาแบบขำๆน่ะครับไม่ซีเรียส เพราะผมรู้ว่าจริงๆแล้วทุกคนเข้ามาตอบเพราะต้องการให้กำลังใจเจ้าบ้านเรือนไทยของเราต่างหาก ว่าติดตามตลอด แต่หารู้ไม่ว่านี่คือดาบสองคม
เคราะห์หามยามร้าย คุณพิทยาของเราก็เข้ามาสปอยล์เรื่องทั้งหมดในทันใด และเป็นการทำลายน้ำใจเจ้าบ้านเราในระดับหนึ่งเลย
ในสายตาคนรับใช้แก่ๆในเรือนไทยหลังนี้ก็อยากจะมองว่า คุณพิทยาแกคงไม่ได้มุ่งร้ายอะไรหรอกครับ ดูจากที่แกเขียน เหมือนกับว่าแกเหมือนเด็กอวดรู้มากกว่า ด้วยต้องการเป็นที่รักของคุณครูของผู้ใหญ่ ผมหวังว่าผู้ใหญ่คงจะเมตตาแกซักนิดนะครับ
แหม ไปค้นจากเนตจนรู้เรื่องทั้งหมดนั้น ใครๆก็ทำได้ครับ คนรับใช้ประจำเรือนจอมขี้เกียจอย่างผมก็อ่านภาษาอังกฤษแตกฉานเหมือนกันนะ แต่ก็ไม่ได้ไปหาอ่าน เพราะรู้ว่าอ่านไม่สนุกเท่าเจ้าบ้านเราเล่า ถึงแอบไปอ่านก็ไม่มาบอกหรอกครับ ทำให้เรื่องดำเนินไปอย่างไม่สนุกซะเปล่าๆ

ดังนั้นผมจึงอธิษฐานขออะไรซํกสองอย่างดีมั้ยครับ

1. เจ้าประคู๊ณ  ขอให้อีตาพิทยาได้มาอ่านและมาขอขมาลาโทษใครต่อใครด้วยเถ๊อะ แหม ถึงรู้เท่าไม่ถึงการณ์แต่ก็น่าจะมีวิจารณญาณมั่งนะครับ สามัญสำนึกน่ะรู้จักมั๊ย

2. ขอให้เจ้าบ้านใจดี ช่วยเปิดกระทู้ดังกล่าวและเล่าต่อด้วยเถอะครับ อยากอ่าน อยากฟัง คิดว่าเห็นแก่คนรับใช้เก่าแก่ที่ติดตามมาตลอดด้วยนะครับ

3. ตรงที่คุณพิทยามาทำให้เกิดตำหนิโดยไม่ตั้งใจก็ขอให้ลบแค่ตรงนั้น ดีมั้ยครับ คนที่มาอ่านทีหลังจะได้ราบรื่น

อธิษฐานเท่านี้ไม่รู้จะมากไปรึเปล่าน้า
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 15:54

ตอน อ.เทาชมพู มาเริ่มเล่า ผมอ่านแล้วอดใจไม่ไหวไป แอบไป "googling" อ่านไปเรียบร้อยสบายใจไปแล้ว ก็เลยอยู่เงียบๆ

ไม่คิดเลยว่าจะมีคน "ทะลึ่ง" ทำแบบนี้ได้

ไม่ไหวครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Akira
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

Status: Working Position: Buyer Workplace: Samuthprakarn Job history: Teacher

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 17:59

ก็ อะ.. นะ ถ้าอยากรู้แต่ตอนจบเฉยๆเนี่ยก็สามารถหาอ่านได้จาก Website อื่นๆตั้งนานแล้วล่ะ...
แต่ผมก็ยังมารอฟังเรื่องเล่าของอาจารย์เทาชมพู แทนที่จะไปหาเอง ไม่ใช่เพราะขี้เกียจนะ แต่เพราะว่า
1. อาจารย์ท่านมีสำนวนการเขียนการเล่าเรื่องที่สนุกไม่ใช่การเล่าเรื่องแบบบรรยายธรรมดาทั่วๆไป (เหมือนที่ผู้ตั้งกระทู้นี้บอกน่ะ ว่าเหมือนดูหนังลึกลับ นักสืบ ตื่นเต้น เดาไม่ถูก)
2. แล้วก็คนอื่นๆที่มาช่วยกันเดาก็ยิ่งทำให้สนุกขึ้นไปอีก เหมือนกับว่าของเธอคิดอย่างนี้ ของผมคิดว่าอย่างนั้น  ของเธอไม่แน่นะว่าจะถูก ของผมอาจจะถูกก็ได้ ทำนองเนี๊ย... โดยอาจจะมีอาจารย์เทาชมพูมาเฉลยอีกทีว่าใครจะเดาได้เก่งกว่าหรือใกล้เคียงกว่ากัน ทำนองนั้น...
เฮ้อ.... อดอ่านเลย อยากอ่านสำนวนการเขียนของอาจารย์จนจบเลยอ่ะ....
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 18:18

ดิฉันไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่เหมือนกันนะคะ
ตามอ่านกระทู้นี้อยู่อย่างใจจดใจจ่อ
ยอมอดใจไม่ไปเสิร์ชอ่านเอง
เพราะอาจารย์เทาชมพู เล่าสนุกกว่าแน่ๆ
สู้อดใจไว้

แล้วคุณพิทยาก็มาทำเสียหมดเลย

ตอนนั้น เสียอารมณ์ก็เสียนะคะ
ใจหนึ่ง ก็คิดว่า อุย พวกเราเดาเล่นๆ กันสนุกๆ
พอเจอคนจริง (คุณพิทยา) เลยพังเป็นแถบๆ
แต่ก็รู้สึกว่า เป็นสาเหตุอยู่หน่อยๆ เหมือนกันนะ
อย่างคุณปากกาว่าไว้น่ะค่ะ อิอิ

แล้วก็เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณปากกา
ถ้าดิฉันเป็นคุณพิทยา ป่านนี้คงโดดน้ำตายไปแล้ว

แต่ก่อนโดด ยังไงๆ ต้องมาขออภัยอาจารย์เทาชมพูก่อน
เพราะท่านหาเรื่องสนุกๆ มาให้อ่าน
แล้วยังบรรดาแฟนๆที่ตามกระทู้ยั้วเยี้ยอีกล่ะ
คุณพิทยาก็น่าจะรู้สึกผิดอยู่ (หรือเปล่า ?)

เห็นใจๆ คุณเครซี่ฮอร์ส หัวอกเดียวกันค่ะ
แต่อย่าไปซ้ำเติมคนล้มเลยนะคะ
บอกแล้วไง ถ้าเกิดขึ้นกับตัวเอง
ดิฉันคงโดดน้ำป๋อมแป๋มไปแล้วละ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 18:26

คุณอากิระคะ เราโพสต์ชนกันกลางอากาศ

ดิฉันก็ยังอดใจไว้ ไม่ไปเสิร์ชอ่านเองเลยค่ะ
เพราะอยากฟังอาจารย์เทาชมพูเล่ามากกว่า

หวังว่า อาจารย์จะให้ความกรุณาลูกบ้านตาดำ ๆ นะคะ
ขอบพระคุณค่ะ  
Akira
อสุรผัด
*

Status: Working Position: Buyer Workplace: Samuthprakarn Job history: Teacher

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 18:42

Gomenasai....
แปลว่าขอโทษครับคุณเฟื่องแก้ว (ที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุกลางอากาศเช่นนี้)

อย่างนี้เราต้องประชุมเพลิง ขอร้องท่านอาจารย์เทาชมพูลงมาสถิต เอ๊ย มาเล่าเรื่องขุนนางสองร่างต่อให้เราชาวบ้านได้รับรู้จนจบด้วยเถิดครับ....
ขอบคุณมากครับ...
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 20:57

อ่า ประชุมเพลิงหรือคะ ไม่ไหวละมั๊ง
ดิฉันยังไม่ได้ตราสังเลยค่ะ เดี๋ยวไขมันระเบิด
เกรงจะเกิดเหตุแบบเชอโนบิล

เอาเป็นประชุมกันเฉย ๆ ก่อนแล้วกันนะคะ อิอิ
.
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 04:56

อาจารย์ขา
หนูก็อยากให้อาจารย์เล่าต่อนะคะ
ขอโทษที่แอบอ่านโดยไม่ส่งเสียงอยู่ตั้งนาน...เหมือนๆ กับตอนที่ตกใจเพราะรู้ว่าอาจารย์ไม่ชอบใจเด็กซนซักคนเข้าให้แล้ว ก็ยังไปแอบตกใจต่อเงียบๆ คนเดียว

ดีใจที่คุณ paganini กล้าส่งเสียงขึ้นมากลางความเงียบนั้น ...ขอบคุณเหลือเกินค่ะ
คราวนี้หนูขอส่งเสียงขอร้องอาจารย์บ้างนะคะ

คุณพิทยาเอ๋ย...อยู่ไหนเนี่ย
คุณมีโจทก์หลายคนนะคะ รีบมาสะสางคดีโดยด่วยเลยทีเดียวเชียว
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 13:15

โดยด่วยเลยรึ แม่ชื่น
(กร้ากก ขำแต่เช้า ขอบคุณนะคะ)

นี่แม่ชื่นรีบพิมพ์มือไม้สั่นเพราะอยากฟังเรื่องเล่าต่อใช่ม้าๆ
Akira
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 18:38

มารอสังเกตุการณ์ครับ เผื่ออาจารย์จะเปลี่ยนใจ....
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 03:01

ช่ายยยยละแม่เฟื่อง
นี่ถ้าแม่เฟื่องไม่ทักนะ
...
ไม่รู้ตัวหรอกเนี่ย

ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 10:41

ถึงคุณพิทยา
เรายินดีให้อภัยคุณแล้ว หากคุณชี้แจงเรื่องที่ผ่านมา แต่คราวหน้าอย่าทำอย่างนั้นอีก

เสียดาย ไม่ได้อ่านจนจบเลย เฮ้อ!
ไม้ล้มข้ามได้ คนล้มอย่าข้าม มีมารยาทงาม เราไม่ถือโทษกัน

ไม่เห็นใครแน่นอน
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 15:38

ถึงล้อก็ล้อเพียง กลเยี่ยงวิธีสหาย น่า แม่ชื่น

คิดถึงนะคะ ไม่ค่อยเจอกันเลย เรียนหนักเหรอ
Rinda
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 พ.ค. 06, 15:46

คุณพิทยา กับอาจารย์พิทยา ที่ลิ้งค์นี้น่าจะเป็นคนเดียวกันนะคะ
 http://www.vcharkarn.com/vteam/info_donation.php

ดูลักษณะการโพสต์ในอดีต และการช่วยบริจาคเงินบำรุงเว็บ คิดว่าเป็นคนเรียบร้อยโดยรวม
หากพลาดพลั้งด้วยสาเหตุที่ว่า "ไม่ทันได้คิด" "อยากมีส่วนร่วม แต่ผิดคิว" หรืออะไรก็ตาม
น่าจะเป็นเหตุไม่ตั้งใจ และจนเดี๋ยวนี้คงไม่กล้าสู้หน้าอ่ะค่ะ

อย่าเอากันถึงตายเลยค่ะ ช่วยหาทาลงนิ่มๆ ให้อาจารย์แกสักหน่อย ป่านนี้คิดว่าสำนึกผิดแล้ว
แต่คงไม่รู้ว่าจะแก้หน้าอย่างไรน่ะค่ะ
โทษอื่นที่ร้ายแรงกว่านี้น่าจะมี ไว้ชีวิตอาจารย์พิทยาด้วยเถิดค่ะ

สงสาร เห็นใจ และนึกว่าถ้าเกิดอย่างนี้กับเรา จะทำอย่างไรดี?
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 พ.ค. 06, 23:43

ถึงคุณรินดาครับ ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าคุณพิทยาที่คุณพูดถึง กับ อ. พิทยา ที่บริจาคเงินให้เวบจะเป็นคนๆเดียวกันหรือไม่
รอให้คุณพิทยาออกมาเล่าเอง พร้อมกับขอโทษอ.เทาชมพูในสิ่งที่ตัวเองกระทำลงไปจะดีกว่ามั้งครับ

แต่ตอนนี้ผมเชื่อว่าที่สมาชิกหลายท่านเพลาๆการโพสต์ หรือตอบรีพลายลงไปหลังจากเกิดปัญหาขึ้น
เพราะเกรงเรื่องตัวป่วนที่เข้ามาอยู่เนืองๆน่ะครับ

แล้วถ้าคุณพิทยาไม่รู้อิโหน่อิเหน่เข้ามากลางเรื่องแบบนี้เข้า ก็น่าสงสารเขานะครับ
เพราะที่ผ่านมา ผมคนนึงล่ะที่เฝ้าดูอยู่ ว่าบอร์ดเรือนไทยมีตัวป่วนอยู่ตัวหนึ่งที่มีบุคลิกที่คล้ายกับคุณพิทยาเสียด้วย

นิสัยคนๆนี้ คือสมัครเข้ามาโพสต์ และหลังจากโพสต์ไปได้ไม่กี่รีพลายก็จะเข้าไปก่อกวนกระทู้หรือป่วนสมาชิกท่านอื่นๆ เช่นถ้าเขาสนใจใครก็จะไปตามจิกตามจี้จนบางครั้งก็เกิดเรื่องขึ้นก็มี
ซ้ำร้าย ตัวป่วนตัวนี้ เดี๋ยวก็โผล่มาเป็นผู้หญิงบ้าง ผู้ชายบ้าง เด็กบ้าง นิสิตบ้าง แม่บ้านบ้าง อย่างเมามัน
บางครั้งโพสต์เป็นตัวนึงอยู่ก่อเรื่องไว้ยังไม่ทันจบ ก็เข้ามาเป็นอีกตัวนึงพูดถึงหรือวิจารณ์เรื่องที่เจ้าตัวก่อไว้เหมือนเป็นอีกคนนึงได้อย่างแนบเนียน

ที่ไม่น่าเชื่อคือเจ้าตัวน่าจะเป็นอาจารย์ระดับมหาวิทยาลัยครับ แต่ที่น่าตกใจกว่า คือเขามีเลขบัตรประชาชนใหม่ๆมาใช้สมัครบอร์ดอยู่เรื่อยๆ
ซึ่งผมก็ไม่ทราบได้ว่าเขาไปได้มาจากไหน ถ้าได้มาโดยไม่เหมาะสม เช่น เอาของนิสิตที่ตัวเองเป็นอาจารย์ที่ปรึกษามาใช้อย่างลับๆ  คงเป็นเรื่องใหญ่น่าดูนะครับ

หวังว่าสมาชิกสมัครใหม่อย่างคุณรินดาคงเข้าใจ ว่าทำไมสมาชิกเรือนไทยหลายท่านถึงอยากให้คุณพิทยาเข้ามากล่าวขอโทษเพื่อแสดงความบริษุทธิ์ของเขาเอง
เพราะเท่าที่อ่านจากที่คุณรินดาโพสต์ ถึงจะแค่ 44 ครั้ง แต่ก็ดูจะคุ้นเคยกับบอร์ดนี้ดีอยู่นะครับ
ขนาดห้องบางห้องผมไม่เคยคิดจะเข้าไปดู คุณรินดายังอุตส่าห์ทำลิงค์มาให้ได้นี่ ผมนับถือจริงๆครับ

ปล. อยู่คุยกันนานๆนะคุณรินดา อย่าเพิ่งหนีไปเพราะตกใจเรื่องคนบ้าในโลกไซเบอร์ซะก่อนล่ะครับ
เพราะเมื่อก่อนเห็นคุณย่าเคยพูดว่า "เขาว่าบ้ามี 500 จำพวก" แต่เดี๋ยวนี้เห็นทีตัวป่วนแค่ตัวนี้จะมีเกิน 500 เสียแล้วล่ะมั้ง
ถ้าจะคุยกันไปนานๆ คงต้องฝากให้คุณรินดาดูแลสุขภาพจิตตัวเองดีๆนะครับ... ด้วยความเป็นห่วงครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์