เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9055 วาจเทวี (vajadevi) แห่งศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 19:39

พยายามหน่อยนะครับคุณ pipat ผมเคยจะถ่ายแล้วเหมือนกันแต่โดนรปภ.สั่งไม่ให้ถ่าย T-T
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 19:46

คุณนทีช่วยรายงานสภาพสักนิดเถิดครับ
ผมผ่านไปครั้งสุดท้าย ก้อคืองานประมูลปรส. นานเกินจำแล้วละครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 04:33

แวะมาอ่านด้วยคนค่ะ ชอบภาพเขียนอาจารย์จักรพันธุ์มากๆ
โดยเฉพาะเขียนผู้หญิงนี่ รูปโฉมเป็นนางสวรรค์กันหมดเลย

สงสัยคำเดียวค่ะ ที่ว่า ตนหนึ่ง นี่ หมายถึง มังกร
หรือว่าชาวจีนเชื้อสายฮ่องกงคะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 07:32

นี่แหละครับ คุณวิเศษของภาษาไทย
ผมต้องการหมายความถึงทั้งคู่ แต่บิดสำนวนให้เหมือนกล่าวถึงสิ่งเดียว แฮ่..แฮ่..ความจริงเขียนไม่ดีตังหาก เลยทำให้ต้องตีความเพิ่ม
ภาษาเขาดีแต่คนใช้ภาษาไม่ดี

ตีสี่ครึ่งนี่คุณเฟื่องแก้วเพิ่งตื่นหรือใกล้พักผ่อนครับ เป็นเวลาที่จินตนาการบันเจิดดีจริงๆ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 15:16

ต้องตื่นแต่ตีสามมากรีดยางค่ะ อิอิ

เห็นคุณรับประทานรวบยอดทั้งคนทั้งมังกรอย่างนั้น
ดิฉันเลยแซวเล่นเท่านั้นเองค่ะ ไม่ได้ว่าภาษาไม่ดี

คอยฟังต่ออีกนะคะ สนุกดี
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:13

ปล. หนูขอบ่งเข็มราชสีห์นิดนึงค่ะ
คำนี้สะกด บรรเจิด นะคะ

คำที่สะกดด้วย บัน มีเท่านี้ค่ะ

บันดาล ลง บันได    บันทึก ให้จำจงดี
รื่นเริง บันเทิง มี      บันลือ ลั่นสนั่นดัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:23

อย่าแปลกใจค่ะ คุณพิพัฒน์  
สาวคณะสีฟ้า มหาวิทยาลัยเดียวกับคุณ นอกจากกรีดยางเก่งแล้วยังแม่นภาษาไทยด้วย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:32

น้องจ๋า พี่เป็นแค่แมว ขอข่วนกลับนะจ๊ะ

คำในชุด "บัน" ทั้งหมด ผมไม่นิยมเขียน "บรร"
เพราะผมชอบเสียง บัน เป็นเสียงปิด บรรรรรรรร เป็นเสียงอะไรก้อบ่ฮู้
บันดา บันดาล บันจุ ....บันทาย บันทุก เรื่อยไปถึงหน้าบัน และบันแถลง

เว้นแต่เขียนหนังสือส่งครู ซึ่งได้เลิกทำอย่างนั้นมานานแล้ว (ความจริง สมัยนั้น ก็ใช้บันเหมือนกัน เมี้ยว เมี้ยว)

ขอโทษคนที่ประณีตละเอียดอ่อนด้วย แต่เตือนบ่อยๆ เดี๋ยวผมก็เรียบร้อยขึ้นเองแหละครับ เมี้ยยยยว
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:41

ดีแล้วที่อาจารย์เทาฯ แจ้งเตือนเทือกเถาเหล่ากอน้องมา จนเป็นที่ประจักษ์แจ้งในฤทัย

ต่อไปนี้ พี่จะคอยระมัดระวังน้องเฟื่องแก้วอย่างแสนสาหัส
อันจะทำให้การเขียน เต็มไปด้วยความหวาดระแวง พะวักพะวง พิพักพิพ่วน อิหลักอิเหลื่อ เอ้อเร้อเอ้อเต่อ จนส่งงานอาจารย์เทาฯ มิทันตามกำหนดนัดหมาย เพราะมัวแต่เปิดพจนานุกรมฉบับ เข-เหล่ มือเป็นระวิง ยุ่งขิงยิ่งกว่าลิงสางแห
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 20:50

คุณพิพัฒน์ครับ ไม่ทราบว่า http://www.qsncc.co.th/  จะมีภาพไหมนะครับ
(ตอนนี้เครื่องผมแปลกๆอีกแล้วครับ โหลดช้ามากจนภาพไม่ขึ้น ทั้งๆที่อินเตอร์เนตก็ความเร็วสูงพอประมาณนะครับ)
ผมเลยไม่ได้เปิดดูจนทั่วแต่เข้าใจว่าใน press room คงจะมีภาพอยู่จำนวนหนึ่ง
รบกวนสมาชิกท่านอื่นๆลองเข้าไปดูด้วยครับ เผื่อจะมีภาพเทวาลัย หรือองค์พระสรัสวดีที่คุณพิพัฒน์กล่าวถึงอยู่น่ะครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 20:57

ตรวจแล้ว ไม่เจอครับ
คงต้องไปถ่ายเอง จะลองหาทางดู แต่ไม่กล้ารับประกันนะครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 03:49

ตายจริง สถาบันการศึกษานี่เป็นเทือกเถาเหล่ากอเชียวหรือคะ
อย่างนี้ pi pat ก็เป็นท่านพี่ที่พลัดพรากจากรั้วเดียวกันน่ะสิ

ขอบพระคุณ pi pat ที่ให้เกียรติหนูเป็น น้อง
งั้นหนูก็ขอเรียก pi pat บ้างนะคะ
แปลกใจนิดหน่อย เพราะข้างบนนู้นน่ะ
พี่พัฒน์ เล่นเรียกอาจารย์จักรพันธุ์ว่า พี่จักร นี่คะ

พี่พิฒน์ ไม่ต้องระวังหนูหรอกค่ะ
รับรองว่า ต่อไป หนูจะไม่ขัดคอพี่พัฒน์อีกแล้ว
ก็หนูไม่ทราบนี่ว่า พี่พัฒน์ เขียนจากความนิยมส่วนตัว
จะว่าไป จะเขียนมันทำไม้ให้เมื่อยนะคะ ร หัน เนี่ย
ออกเสียง  มันก็ บัน เหมือนกัน
จะ บัน ปิด หรือ บรร เปิด ก็เหอะ
ขอประทานโทษด้วยค่ะ ที่ท้วง พี่พัฒน์ ข้างบน

ต่อไปหนูต่างหากคะที่ต้องระมัดปากระวังคำ ห้ามติง
ไม่ว่าพี่พัฒน์จะเขียน บัน อะไรก็ตาม
รวมไปถึง มหัศจัน พรหมจัน พระขัน บันภพ และ บันหาร
ฯลฯ ด้วยค่า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 23:18

คุณติบอไปตามตัวมาจากห้องบำรุงอารมณ์ ให้มาทำงานต่อ
ที่หายไปนานเพราะโกรธน้องเฟื่อง....เอ๊ย  ไม่ใช่

ไปตามหารูป
และตั้งใจว่าจะกลับไปเคารพท่านสักครั้งด้วย
หลายอย่างเปลี่ยนไป ตั้งแต่ที่นั่นกลายเป็นสวนสาธารณะ

ผมไม่เข้าใจเลย ว่าทำไมสวนสาธารณะในประเทศไทยนี่ ปูนมากกว่าดินเสียอีก
แต่คงดีกว่าไม่มีมังครับ

ก่อนเล่าเรื่องต่อ ขอตอบคำน้องเฟื่องนิดหน่อยว่า น้องแถมให้พี่หลายคำ พี่จงใจใช้บัน แทน บรร แต่หาได้รวม จรร ขรร...อะไรเทือกนี้ด้วยนะจ๊ะ

เหตุผลที่มากกว่าความชอบส่วนตัวก็คือ พี่ว่ามันมาจากเขมร
เท่านั้นเองครับผม
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 23:44

น้อยคนที่รู้ว่า ที่ดินเดิม แปลงที่นำมาสร้างศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เป็นอะไร

ตอบได้ว่าเป็นบึงร้าง โรงงานยาสูบใช้เป็นที่ทิ้งทรากใบยาสูบ
หรือจะเรียกอีกอย่างก็ได้ว่า เป็นที่ทิ้งขยะ

เมื่อเริ่มปรับที่ดิน สิ่งที่ไม่มีใครคาดคิดก็บังเกิดขึ้น
ที่ดิน 47 ไร่นี้ เต็มไปด้วยงู นับเป็นแสนๆตัว หรืออาจจะเป็นล้าน
คนงานระดมขับไล่กันหลายวัน เฉพาะที่เป็นงูกินทราก พวกงูหลามงูเหลือม ตัวขนาด สี่-ห้า เมตร จับได้นับสิบตัว ส่วนมากได้บ้านใหม่ เป็นข้าราชการประจำสวนสัตว์ของรัฐบาล มีเงินเดือนและที่พักตลอดชีพ
น่ายินดียิ่งนัก

งูน้อย นำขบวนโดยงูเห่ามากกว่าหมื่นตัวอพยพลงบึงใหญ่ ที่ทุกวันนี้เป็นสวนสาธารณะเฉลิมพระเกียรติ สวนเบญจสิริ

น้อยคนเช่นกัน ที่เคยสังเกตว่า บึงใหญ่กลางเมืองแห่งนี้
ไฉนมีปลาแลสัตว์น้ำน้อยนัก

หลังสร้างเทวาลัยพระนางสราสวาตีแล้วไม่นาน ก็เกิดสิ่งน่าพิศวงเล็กๆ ในหมู่คนทำงานที่นั่น

เริ่มด้วยหนุ่มสาวจากต่างถิ่น แวะมาบูชาเทวาลัย แล้วเลยนั่งรับลมเย็นที่มุมบึงด้านนั้น ตกเย็นมีเข้ามาหลายคู่
น้ำที่เคยสงบนิ่งไม่ไหวติง เว้นแต่มีสายลมโบกโบยมาทักทายที่ผิวหน้า นานๆ ครั้ง
กลับมีการเคลื่อนไหวที่เต็มไปด้วยชีวิต
ปลาจำนวนมากเริ่มมาชุมนุมหยอกล้อกันที่ทำเลตรงนั้น บางครั้ง ได้ยินเสียงน้ำกระเพื่อม มีปลาน้อยใหญ่ ฮุบโผงดำผุดดำว่ายอยู่ไม่ขาดสาย แม้แต่ตอนแดดเปรี้ยงๆ

นี่อาจเป็นการสักการะของเหล่ามัจฉา แด่พระผู้ทรงเป็นวาจะเทวีและยังเป็นเทวีแห่งห้วงน้ำอันศักดิ์สิทธิ์ เช่นกัน
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 04:23

วาจเทวี = Vaca Devi (สันสกฤต) = Vocal Deity (อังกฤษ) = Vocal Dieu (ฝรั่งเศส) = Vocis Deus (ละติน)

รากเดียวกันเลยครับ อิอิ

วาจา = Vaca = voice = voix = vox
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์