เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 20710 แทนคำขอบคุณ บทความให้ download เรื่อง "ในหลวงอานันท์ขึ้นครองราชย์ตามลำดับขั้นของกฎมณเฑียรบาล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 15:50

พิมพ์ค.ห.13 มาแล้ว   ลองสวมวิญญาณ"ด๊อกเตอร์ดู"
คำนี้น่าจะสะกิดต่อมคอมเม้นท์ของคุณสมศักดิ์ แน่ๆ
"เป็นความไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง "

คุณเทาชมพูเอาอะไรมาวัดว่ามนุษย์คนไหนต่ำหรือสูง?? สำหรับผม....ฯลฯ

แต่ไม่ลบละค่ะ เอาไว้ยังงี้  ดูซิว่าจะทำนายถูกไหม
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 15:50

ขอตอบคำถามของคุณสมศักดิ์ แทนคุณเทาชมพูไปพลางก่อนนะครับ

การพิจารณาเรื่อง "คุณหญิง-ท่านผู้หญิง" คำนึงถึง "ตระกูล" ของเครื่องราชอิสริยาภรณ์ที่ได้รับพระราชทานเป็นหลัก เท่านั้นเองครับ

หากได้ตระกูลอื่นใดไม่ว่าจะเป็น ช้างเผือก (สีแดง) มงกุฎไทย (สีน้ำเงิน) ดิเรกคุณาภรณ์ (สีเขียว) ฯลฯ ไม่ว่าชั้นได้ลำดับใด ก็ไม่ได้เป็น "คุณหญิง-ท่านผู้หญิง"

แต่ถ้าสตรีได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตระกูล...

"จุลจอมเกล้า" (สีชมพู)

ก็หมายความว่าจะได้รับคำนำหน้านามใหม่ว่า "คุณหญิง" หรือ "ท่านผู้หญิง"

๑. คุณหญิง

จตุตถจุลจอมเกล้า
ตติยจุลจอมเกล้า
ตติยจุลจอมเกล้าวิเศษ
ทุติยจุลจอมเกล้า

๔ ชั้นข้างต้นนี้ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ลักษณะเป็นแพรผูกรูป "แมลงปอ" "สีชมพู"  (รูปแบบของดวงห้อยต่างๆ กันไป)

มีคำนำหน้านามว่า "คุณหญิง" (กรณีสมรสแล้ว)
มีคำนำหน้านามว่า "คุณ" (กรณียังไม่ได้สมรส)

๒. ท่านผู้หญิง

ทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ
ปฐมจุลจอมเกล้า

๒ ชั้นข้างต้นนี้ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ลักษณะเป็น "สายสะพาย" "สีชมพู" (มีดาราประดับเพิ่มในกรณีปฐมจุลจอมเกล้า)

มีคำนำหน้านามว่า "ท่านผู้หญิง" (กรณีสมรสแล้ว)
มีคำนำหน้านามว่า "คุณ" (กรณียังไม่ได้สมรส)

ทั้งนี้ หากเป็นหม่อมราชวงศ์ หม่อมหลวง และหม่อมในเจ้านาย ยังมีหลักเกณฑ์ปลีกย่อยอีก ของดไว้ไม่กล่าว ณ ที่นี้ เพราะเท่านี้ก็ยืดยาวมากแล้ว
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 15:51

อ้าว..พอกดส่งไป ปรากฏว่าเห็นความเห็นของคุณเทาชมพูขึ้นมาแล้ว ขอประทานโทษครับ อธิบายซ้ำซ้อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 16:04

ไม่เป็นไรค่ะ คุณ UP ช่วยกันอธิบาย ได้เข้าใจกันง่ายขึ้น
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 16:07

ขอยกภาษาฝรั่งมาเปรียบ เพื่อความเข้าใจเรื่องคำว่า "ตระกูล" ซึ่งอาจจะง่ายขึ้นสำหรับคุณสมศักดิ์ครับ

คำว่าตระกูลนั้นก็คือ "Order"

กรณีตระกูลจุลจอมเกล้านั้น คงเหมือนเครื่องราชฯ ของฝรั่ง เฉพาะบาง Order เท่านั้นถึงจะได้มี Knighthood บาง Order ถึงได้ชั้นสูงส่งสุดขีดแค่ไหนก็ไม่ได้ถึงสถานภาพ Knight

ปัจจุบัน ในประเทศไทย สตรีที่ได้รับพระราชทานตราใน Order ที่ชื่อ The Most Illustrious Order of Chula Chom Klao เท่านั้นถึงจะเป็นสตรีบรรดาศักดิ์
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 16:47

ดีใจที่อาจารย์สมศักดิ์(เอ หรือเรียกนาย...ดีหว่า   แซวนิดนะครับ) ประสบความสำเร็จในการขอรับดอกไม้และก้อนอิฐจากงานเขียนชิ้นนี้

ผมต้องขอโทษอาจารย์เทาฯ ในเรื่องพาดพิงพี่ไข่มุกดิ์ที่นับถือว่า เพศสภาพของท่านหาใช่เหตุให้บทความเลวลงได้ดอก แต่การเรียกเธอเป็นเขาต่างหาก ทำให้ความรู้สึกของผมเลวลง ผมงงอย่างที่สุดที่มีนักวิชาการไทย (ขอเน้นนะครับว่าไทย) เรียกพี่สาวจอมห้าวท่านนี้ว่า "เขา"
อันนี้กระผมรับมุขไม่ทันน่ะขอรับ

ส่วนการเรียกเจ้านายด้วยชื่อสั้นๆนั้น พระองค์จุลฯ ทรงอธิบายเหตุผลแล้ว ใครที่อ่านหนังสือไทยออกก็น่าจะรู้ความเหมาะสมได้ด้วยตนเอง อันนี้ต้องโทษเรื่องการอบรมบ่มนิสัย และศักยภาพทางภาษา ผมไม่เห็นจิตร ภูมิศักดิ์ หรือส. ธรรมยศ เวลาที่วิจารณ์สถาบันอย่างร้ายแรง ต้องใช้โครงสร้างไทยปนฝรั่งเรียกขานชื่อให้ลักหลั่นประดักประเดิดแบบนี้ ถ้ารับไม่ได้กับความยอกย้อนมีชั้นมีเชิงของภาษาไทย ก็เขียนเป็นภาษาปะกิตให้สิ้นเรื่อง ใช้ He She It ได้สมอยาก โดยไม่ต้องมาพะวงกับเรื่องกระจอกงอกง่อยอย่างการใช้ภาษา"ต่ำ-สูง"ประเภทนี้เลย

ผมรู้แน่แท้ว่าอาจารย์สมศักดิ์ เข้าใจ "เรื่องย่อย" และ "เรื่องใหญ่" จำนวนมากที่เกี่ยวกับเจ้านาย อย่าง "เข้าใจ" หรือ "รู้" ดีไม่น้อยกว่าใครๆ แน่ๆ แต่ให้บังเอิญว่าภาษาของท่านนั้น มันแสดงไปในทางตรงกันข้ามเท่านั้น

กรณีปรีดีนั้น จะเรียกท่าน เรียกคุณก้อได้ จะเรียกดอกเตอร์ก้อได้ จะเรียกอะไรก้อได้ มันสะท้อนผู้เรียกทั้งนั้นแหละครับ
พ่อผมสอนให้เคารพผู้ควรเคารพ ขนาดท่านที่แสดงความเห็นในเวบนี้ ซึ่งผมรู้จักผ่านเพียงตัวหนังสือไม่กี่ตัว ผมยังเคารพนับถือ สัมมะหาอะไรกับคนที่นำประชาธิปไตยมาให้ประเทศนี้ และมีส่วนอย่างยิ่งใหญ่มิให้เราเป็นประเทศเชลยศึก เราจะแสดงความเคารพบ้างมากหรือน้อยตามควรแก่โอกาส ก็ควรทำมิใช่หรือ

และสุดท้ายนะครับ การใช้ราชาศัพท์เกี่ยวกับกฏหมายและถึงติดคุกแน่ครับ อย่าล้อเล่นนา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 17:17

ดิฉันก็รับมุขคุณพิพัฒน์เรื่องคุณไข่มุกด์ไม่ทันเหมือนกันค่ะ  มุขหล่นตุ้บลงมากลางหัว  เลยจี๊ดขึ้นมานิดหน่อย
แม้ว่าดิฉันเรียนคนละสำนักกับคุณไข่มุกด์  แต่ก็เคยมีโอกาสวิสาสะกันบ้าง  ตอนนั้นเธอเป็นผู้ใหญ่พร้อมด้วยชื่อเสียงและเกียรติยศ  ส่วนเราเป็นพวกโนเนมสุดปลายแถว
เท่าที่รู้จักฝีมือช่าง ตลอดจนความคิดอ่านและศรัทธา  คุณไข่มุกด์ก็มีคุณสมบัติน่านับถือ  ยังระลึกถึงเธออยู่  ส่วนเรื่องห้าวของเธอนั้นเลื่องลือกันมาก ไม่เคยประจักษ์แก่ตา  

กระทู้นี้เห็นทีจะยาว
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 18:11

สาวคณะจิตรกรรมฯ นั้นหายากและห้าวทุกคน
เริ่มตั้งแต่อาจารย์ลาวัณย์ลงมา ไม่มีคนปกติเลยครับ แต่ทุกคนก็กลายเป็นคนธรรมดา เมื่อไปเทียบกับพี่อังคาร อันนั้นขนาดอาจารย์ฝรั่งยังยอมแพ้ (ไม่ได้ไล่แกออกนะครับ) ขอเลิกสอน

ผมขอโทษอีกที ที่ใช้มุขส่วนตัวผิดกาละเทศะไปหน่อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 18:33

ดิฉันว่าความวิเศษและพิเศษของชาวหน้าพระลาน  กินแถวไปครบทุกคณะละค่ะ ไม่เฉพาะแต่สาวห้าวชาวจิตรกรรม
เป็นที่น่าอัศจรรย์ในเอกลักษณ์    
บางครั้งแค่วิสาสะผ่านจอมอนิเตอร์   อ่านความคิดที่สื่อออกมาทางภาษาไม่กี่กระทู้   ก็รู้แล้วว่าต้องเคยนั่งแถวร้านมิ่งหลีมาก่อนแน่ๆอย่างน้อย 4 ปี
แต่ถ้าเข้ารั้วสีชมพูไปถึงพวก"สินกำ"  พวกนั้นก็จะเป็นอีกแบบ ไม่เหมือนกันอยู่ดี

ไม่ต้องขอโทษซ้ำซากค่ะ   ใช้มุขผิดบ่อยๆก็ดี  มันจะกลายเป็นปกติไปเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 18:38

ลืมไป  พจนานุกรมราชบัณฑิตฯให้ใช้ มุก ไม่ใช่ มุข    
ใช้ มุข มาจนชิน  รู้สึกสนิทใจกว่า มุก
ถือว่าวันนี้ใช้พจนานุกรมของมติชนสัก 1 วันก็แล้วกัน  เจ้าของ เขาก็ชาวหน้าพระลานเหมือนกันนี่
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 20:41

อาจารย์พูดถึงพจนานุกรมฉบับนี้ ผมเลยนึกถึงมุขตลกที่เกี่ยวข้องได้ ลองค้นคำว่า "เข" สิครับ
พอได้ผลแล้ว ลองค้นคำว่า "เหล่" ดู

สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศฯ ทรงเตือนว่า ความบกพร่องจะเป็นอนุสาวรีย์แห่งความอาย ตั้งประจานอยู่อย่างนั้น
ผมนึกว่าอนุสาวรีย์ เข-เหล่ นี้จะรื้อไปแล้ว
ที่ใหนได้ มากลายร่างเป็น cyber wase ข้ามเทคโนโลยีเฉยเลย
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 20:56

คุณ pipat ช่างหาเรื่องให้ผมได้ขำขันดีจริงๆ ครับ ลองเปิดดู "เข" กับ "เหล่" แล้ว ความหมายน่ารักมาก ตกลงเลยไม่ทราบว่า "ดีกรี" ความเขหรือเหล่นั้นมากน้อยต่างกันแค่ไหน

...คุณ pipat ลองค้นคำว่า "เจ้าฟ้าหญิงสิรินธร" ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานดูสิครับ

เอ..ไหงกระทู้นี้ถึงเป็นเรื่องพจนานุกรมไปได้เนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 21:12

เอามาลงให้ช่วยกันขำ
:  เข
นิยาม :  เหล่น้อย (ใช้แก่ตา).
ปรับปรุง :  98/4/2
:  เหล่
นิยาม :  เขมาก (ใช้แก่ตา).

เข แปลว่า เหล่น้อย   เหล่ แปลว่า เขมาก
กรรมการคงไม่รู้จะอธิบายคำว่า เข และเหล่ ยังไง

คำที่คุณ UP ให้ไปดู   เคยได้ยินคุณหมอท่านหนึ่งประท้วงให้แก้ไขความหมาย มาหลายปีแล้ว  เพิ่งรู้ว่ายังไม่ได้แก้ไข  อย่างน้อยก็ในฉบับออนไลน์

ค้น :  เจ้าฟ้าหญิงสิรินธร
คำ :  เจ้าฟ้าหญิงสิรินธร
เสียง :  เจ้า-ฟ้า-หฺยิง-สิ-ริน-ทอน
คำตั้ง :  เจ้าฟ้าหญิงสิรินธร
ชนิด :  
ที่ใช้ :  
ที่มา :  
นิยาม :  
ภาพ :  
อ้างอิง :  ดู ตาพอง ๒

คำว่า ตาพอง ๒ ที่บอกว่าอ้างอิง  ตามไปดู ได้คำอธิบายออกมาว่า
ค้น :  ตาพอง
คำ :  ตาพอง ๒
เสียง :  ตา-พอง
คำตั้ง :  ตาพอง ๒
ชนิด :  น.
ที่ใช้ :  
ที่มา :  
นิยาม :  ชื่อนกนางแอ่นชนิด Pseudochelidon sirintarae ในวงศ์ Hirundinidae ลำตัวสีดำ มีแต้มขาวตรงโคนหาง ตาและขอบตาขาว ปากเหลือง เฉพาะตัวผู้มีหางยาวคล้ายเส้นลวด ๒ เส้น พบบริเวณบึงบอระเพ็ด, นกเจ้าฟ้าหญิงสิรินธร ก็เรียก.

พจนานุกรมให้ความหมายของ "เจ้าฟ้าหญิงสิรินธร" ว่า เป็นชื่อนกนางแอ่นชนิดหนึ่ง  มีความหมายเดียว   !
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 21:45

เรียนอาจารย์เทาฯ ครับ

ผมเข้าใจว่าพจนานุกรมของราชบัณฑิตฯ อธิบายไว้ถูกแล้วนะครับ เพราะ "เจ้าฟ้าหญิงสิรินธร" เป็นชื่อเฉพาะของนกชนิดนี้นะครับ
แต่ถ้าจะหมายถึงสมเด็จพระเทพฯ ก็จะกลายเป็นการเอาพระอิสริยยศ "เจ้าฟ้าหญิง" มารวมกับพระนาม "สิรินธร" ไป

บางครั้งการเอาชื่อคนมาตั้งเป็นชื่อสัตว์ก็ หรือสถานที่ก็ทำให้รู้สึกแปลกๆได้เวลาพูดถึง
ยิ่งถ้ามีเรื่องในแง่ไม่ดีขึ้นมา ยิ่งฟังแล้วหดหู่หนักกว่าเป็นชื่ออื่นด้วยซ้ำไป
เช่น คนไข้ที่เข้ารักษาที่โรงพยาบาลภูมิพล แล้วหมอรักษาไม่ถูก ผมล่ะไม่อยากนึกว่าเขาจะพูดว่าอะไรบ้าง

ปล. ถ้าผมจำไม่ผิด มีปลาบู่หายากชนิดหนึ่งของไทย ได้ขอพระราชทานพระนามสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ไปตั้งชื่อปลาชนิดนี้ว่า "ปลาบู่รำไพ" สำหรับผมฟังแล้วก็แปลกๆอีกล่ะครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 21:47

พอดีหาภาพได้ เลยเอามาให้ชมกันครับ

ปลาบู่รำไพพรรณี
ชื่อวิทยาศาสตร์ Vaimosa rambaiae ตั้งชื่อเพื่อเป็นเกียรติแก่สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์