เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7784 คดีขุนนางสองร่าง
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 23:59

อาจารย์เล่น ยักเอาไว้ ทำเอานอนไม่หลับไปด้วยคน อ่านแล้ว...มันก็ยิ่งกว่าน้ำเน่าอีกแฮะ

ติดตามต่อไปดีกว่า...ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป

- ศศิศ -
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 04:01

ถ้าน้ำเน่าจริงๆ จะต้องเป็นแบบว่า
พ่อพระยา..เอ๊ย ดยุค คนนี้คงอกหักยับเยินจากเจ้าหญิงโฉมงาม
พออกหักเลยปลอมตัวเป็นชาวบ้านสามัญเพื่อแสวงหารักแท้ อิอิ

วันจันทร์วันแรงงานค่ะ หยุดงานได้มาฟังต่อแน่ ๆ

เอามิวเก้ หรือ ลิลลี่ ออฟ เดอะ แวลลีย์
ดอกไม้ประจำวันแรงงานมาฝากล่วงหน้า
(ก่อนที่จะลืมค่ะ)
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 09:38

หรือไม่ก็

ขณะที่นางแอนนากำลังรอฟังผลคำตัดสินจากศาลอยู่นั้น
ลูกสาวแสนสวยของนางแอนนาก็อาสาไปทวงสมบัติคืนอีกทางหนึ่งด้วย
และแล้ว... เธอก็ได้พบรักกับชายหนุ่มสุดหล่อซึ่งเป็นลูกชายของเจ้าของมรดกนั้นเอง อิๆ

ไม่ทราบว่าวันจันทร์ เรื่องราวที่แท้จริงจะเป็นยังไง  จะเน่าเหมือนเรื่องของพี่เฟื่องแก้ว หรือของผม หรือจะเน่ากว่า ก็รอฟังด้วยความตื่นเต้นครับ

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูมากครับ ที่ได้นำเรื่องราวดีๆ มาเล่าให้พวกเราฟังกันเสมอ ๆ ครับ
Rinda
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 14:13

อันว่าเทพเจ้าย่อมไม่เข้าข้างคนโลภฉันใด
แอนนาผู้ละละโมภอาจถึงคราวเคราะห์ฉันนั้น

เหตุที่ทายเช่นนี้เป็นเพราะมีข้อบทกฎหมายอยู่ข้อหนึ่งที่เกี่ยวกับการพูดเพ้อเจ้อมดเท็จ (perjury charge)
และปิดบังความจริง หากราษฎรนายใดหรือนางใด รู้เห็นการกระทำผิด แล้วปิดบังความจริง ไม่รายงาน
ให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองทราบ อาจต้องข่ายสมรู้ร่วมคิด ซึ่งเป็นอาญาโทษ จองจำหรือกักบริเวณ

อยากติดตามต่อไป...อยากรู้ว่านางจะได้รางวัลส่วนแบ่ง หรือเป็นอย่างไรอ่ะค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 18:03

นั่งพิมพ์งานมาตั้งแต่บ่ายโมงจนตาลายแล้วครับ
ได้เข้ามาอ่านกระทู้อาจารย์ก็ทำให้มีแรงอ่านต่อไปได้
ขอบพระคุณสำหรับกระทู้ดีๆครับ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 17:32

กำลังสนุกอยู่เลย พรุ่งนี้คงไม่เป็นอันทำงานแน่ๆเลยค่ะ
มัวแต่จะรีบกลับมาอ่านตอนต่อไป
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 18:05

เอ แต่จากที่อาจารย์บอก นายคนนี้ตอนเป็นพ่อค้าก็มีฐานะค่อนข้างดี
ดังนั้น หากเมื่อเขาเสียชีวิตไปแล้ว ภรรยา หรือรวมทั้งลูกๆ ของเค้า
ก็น่าจะมีชีวิตที่ค่อนข้างจะสุขสบายนี่คะ
ถ้ามองโลกในแง่ดี ก็น่าจะเป็นปัญหาเรื่องสิทธิ
หรือว่าต้องการให้คนอื่นได้รับรู้ มากกว่า
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 18:08

หรือ เรามองโลกในแง่ดีเกินไป  
รออาจารย์เทาชมพูมาเฉลยดีกว่าค่ะ
พิทยา
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

โรงเรียนดำรงราษฎร์สงเคราะห์ จังหวัดเชียงราย 57000 โทร 0-5371-1450

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 22:44

แอบไปอ่าน(ในอินเตอร์เนต)มาแล้วครับว่า

ในที่สุด แอนนาได้ไปใช้ชีวิตอยู่ในโรงพยาบาลสมเด็จเจ้าพระยา(ถ้าเธออยู่ในเมืองไทยนะครับ) ดังข้อความต่อไปนี้

" Mrs Druce's first allegations were that her son was in fact the heir to the Portman estate, and also Duke of Somerset. She spent her later life in an asylum. "

ส่วนรายละเอียดคงต้องให้คุณเทาชมพูมาขยายความต่อนะครับครับ

เอารูป(ที่ผมเข้าใจว่าเป็นการ)แกะสลักจากหินอ่อนของ the 5th duke of portland มาฝากด้วยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 07:44

คุณพิทยาคะ    ดิฉันเห็นว่าคุณเสียมารยาทมากที่ทำอย่างนี้  ไม่ว่าคุณตั้งใจหรือไม่ก็ตาม
กระทู้นี้จะอ่านสนุกได้ถ้าหากว่าไม่มีใครเอาตอนจบมาเล่าเสียก่อน  มันก็เหมือนอ่านเรื่องสืบสวนสอบสวน เพียงแต่เป็นเรื่องจริง  ที่ชวนให้ติดตามอ่านถ้าไม่มีใครชิงเฉลยออกมา

คุณอาจจะแก้ตัวว่าคุณเล่าเฉพาะบางส่วน ยังมีรายละเอียดที่ให้ดิฉันเล่าต่อ     แต่ขอถามหน่อยว่ามันมีความจำเป็นอะไรที่คุณจะต้องมาบอกแม้แต่บางส่วน
ถ้าหากว่าคุณอยากรู้ ไปเสาะแสวงหาอ่านเองในเว็บต่างๆ  คุณรู้แล้วคุณก็เก็บความรู้นั้นไว้กับตัว   หรือจะเข้ามาร่วมวงออกความเห็นเมื่อกระทู้นี้เล่ามาถึงตอนจบ  ก็น่าจะเหมาะกับกาลเทศะมากกว่า

ดิฉันขอปิดกระทู้นี้เป็นการประท้วงคุณพิทยา  และขอบอกว่าดิฉันเสียกำลังใจ และเสียแรงกับคนอ่านแบบนี้  ซึ่งมีมาเรื่อยๆ หมดคนนั้นก็มีคนนี้  ก่อนหน้านี้ไม่เคยออกความเห็นในเรือนไทย พอได้จังหวะ ก็โผล่เข้ามาดื้อๆ
ลบไม่ไหวค่ะ  ลบของคนหนึ่งก็มีชื่อใหม่คนใหม่มาอีก
จะไม่มีกระทู้ทำนองนี้ออกมาอีกแล้ว    พอกันที
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์