เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 17784 อยากทราบว่ากรุงสุโขทัย แตกเพราะกรุงศรีอยุธยายกทัพไปตี จริง ๆ หรือไม่
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 02:30

เรียนคุณ manit ที่เคารพครับ
ผมมีหนังสืออีกสองสามเล่มที่อยากอ่าน
ก่อนจะมาตอบคำถามตอนต่อไปที่ผมค้างไว้
แต่เกรงว่าจะไม่ทันกับการรอของท่านผู้อ่าน

ขอเวลาซักวันนะครับ
ผมจะพยายามให้คำตอบทั้งหมดจบในวันพรุ่งนี้ครับ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 09:13

ผมดีใจที่(ท่าน)ภรรยาผมเธอแนะนำให้ผมเข้าเว็บนี้และเว็บวิชาการ ทั้งสองเว็บถูกใจผมมากครับ ขอบคุณความรู้และความตั้งใจดีๆ จาก/ของทุกๆท่านที่สร้างทั้งสองเว็บนี้ นะครับ ตอนนี้ว่างก็เข้ามาเรียนรู้เพิ่มเติม โธ่ก็ผมเพิ่ง76 เอง
มานิต
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 01:35

เรียนคุณ manit และผู้อ่านท่านอื่นๆนะครับ
ก่อนจะเล่าเรื่องให้จบ (เพราะผมค้างมาซะหลายวัน)
ข้อสรุปในกระทู้ทั้งหมด เป็นข้อสรุปที่ผมสรุปลงในกระทู้
เพื่อให้เข้าใจได้ง่าย และเหมาะกับการตอบกระทู้
ถ้าท่านผู้อ่านท่านไหนเห็นว่ามีข้อบกพร่องทางประวัติศาสตร์
หรือรายละเอียดบางประการไป ผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย นะครับ

ผมทิ้งกระทู้เอาไว้ที่เมื่อพระมหาธรรมราชาออกถวายบังคม
ขออนุญาตต่อกระทู้ตอนถัดไปด้วย

4.) ศักราชได้ ๗๕๐ มะโรงศก (พ.ศ. ๑๙๓๑) เสด็จไปเอาเมืองชากังราวเล่า ครั้งนั้นสมเด็จพระบรมราชาธิราชเจ้าทรงพระประชวรหนัก และเสด็จกลับคืน ครั้นเถิงกลางทาง สมเด็จพระบรมราชาเจ้านฤพานและจึงเจ้าทองลันพระราชกุมาร ท่านได้เสวยราชสมบัติพระนครศรีอยุธยาได้ ๗ วัน จึงสมเด็จพระราเมศวรยกพลมาแต่เมืองลพบุรี ขึ้นเสวยราชสมบัติพระนครศรีอยุธยา และท่านจึงให้พิฆาตเจ้าทองลันเสีย

ถ้าอ่านพงศาวดารตอนนี้ และยังจำกันได้
ข้อความที่ผมยกจากพงศาวดารมาไว้ที่ 2.)
จะเห็นว่าหลังการสวรรคตของพระเจ้าอู่ทอง
พระบรมราชาธิราชเจ้า(ขุนหลวงพะงั่ว) เสด็จมาจากเมืองสุพรรณบุรี
และเชิญเสด็จพระราเมศวรเจ้าไปครองเมืองลพบุรี

ประวัติศาสตร์ตอนนี้เกิดอะไรขึ้น ?.....

อย่างแรก แน่นอนว่าลพบุรี คือ "ละโว้" หรือ "ลวปุระ" ไม่ผิดแน่
เพราะหลักฐานทางโบราณคดีอย่างพระปรางค์สามยอดก็ยืนทนโท่
ฟ้องเราให้เห็นอยู่กลางเมืองเก่าอยู่แล้ว

ส่วนหลักฐานทางโบราณคดีของ "สุพรรณบุรี" นั้น
ก็อยู่ในอาณาเขตของจังหวัดสุพรรณบุรีในปัจจุบันเช่นกัน

พงศาวดารตอนนี้บอกเราว่า 2 สายราชวงศ์ จาก 2 พื้นที่
กำลังแย่ง "กรุงศรีอยุธยา" กันอยู่อย่างชัดเจน
สายนึงมาจากลพบุรี หรือ ละโว้
ส่วนอีกสายหนึ่งมาจากสุพรรณบุรี
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 01:53

5.)หลังการสวรรคตของพระเจ้าทองลัน พงศาวดารเล่าต่อไปว่า

ศักราช ๗๕๗ กุนศก (พ.ศ. ๑๙๓๘) สมเด็จพระราเมศวรเจ้านฤพาน จึงพระราชกุมารท่านเจ้าพระยาราม เสวยราชสมบัติ

ศักราช ๗๗๑ (พ.ศ. ๑๙๕๒) สมเด็จพระยารามเจ้ามีความพิโรธแก่เจ้าเสนาบดี และท่านให้กุมเจ้าเสนาบดี ๆ หนีรอด (และข้ามไป) อยู่ฟากปท่าคูจามนั้น และเจ้าเสนาบดีจึงให้ไปเชิญสมเด็จ (พระอินท) ราชาเจ้ามาแต่เมืองสุพรรณบุรี ว่าจะยกเข้ามาเอาพระนครศรีอยุธยาถวาย ครั้นและสมเด็จพระอินทราชาเจ้าเสด็จมาถึงไซร้จึงเจ้าเสนาบดียกพลเข้าไปปล้นเอาพระนครศรีอยุธยาได้ จึงเชิญสมเด็จพระอินทราชาเจ้าขึ้นเสวยราชสมบัติ และท่านจึงให้สมเด็จพระยารามเจ้าไปกินเมืองปท่าคูจาม

จากข้อความตอนนี้พื้นที่ของกรุงศรีอยุธยาถูก "ขุนนาง" ยกให้กับ
ราชวงศ์สายสุพรรณบุรีอีกครั้ง และยังเห็นด้วยว่าการ "ไว้ชีวิต"
อาจเป็น "สิทธิธรรม" อย่างหนึ่งในการอ้างสิทธิของราชบัลลังก์ด้วย

มือยังพิมพ์อยู่ แต่ตาจะปิดซะให้ได้
ขอตัวก่อนนะครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 11:34

ขอบพระคุณมากครับ ได้ความรู้ดีจัง เช้านี้มาถึงที่ทำงานผมก็(ฉ้อราษฏร์) เข้าไปอ่านบทความ ในเว็บวิชาการ อ่านไล่มาตั้งแต่หน้า43 มาถึงหน้า35 แล้ว ต้องอ่านให้หมด อันที่เกี่ยวกับภาษานี่ถูกใจมากครับ copy เอาไว้ย่อยอีกทีวันหลัง ขอบพระคุณทุกๆท่านที่กรุณาอีกครั้งครับ
มานิต
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 14:04

มาต่อล่ะครับ

และนอกจากสายราชวงศ์ที่ครอง "ละโว้" และ "สุพรรณภูมิ" แล้ว
จะมีสายอำนาจอื่นที่พยายามแย่งชิงพื้นที่อีกมั้ย ?
คำตอบคือ อย่างน้อย.. "มหาธรรมราชา" น่าจะอยู่ในเครือข่ายนี้ด้วย

แล้วสุโขทัยเข้าไปเกี่ยวกับอยุธยาเมื่อไหร่ ?
คำตอบน่าจะไม่เกินการเปลี่ยนสายราชวงศ์ในรัชกาลพระนครินทร์ครับ
เพราะหลักฐานในจารึกวัดสรศักดิ์ที่กล่าวถึง

"พระบรมราชาธิบดีศรีมหาจักรพรรดิ และมาตุราชพร้อมทั้งพระมาตุจฉา เสด็จขึ้นมาที่เมืองสุโขทัยในปีวอกนพศก (พ.ศ. 1959)"

ถ้าเทียบปีที่ปรากฏในพงศาวดารฉบับหลวงประเสริฐ
จะเห็นว่าเป็นปีระหว่าง พ.ศ. 1952 ซึ่งพระนครินทร์ขึ้นครองราชย์
และสวรรคตในปี พ.ศ. 1967 ซึ่งราชวงศ์สายสุพรรณภูมิ
มีอำนาจเหนือพื้นที่กรุงศรีอยุธยาแล้ว
รุ่งโรจน์ ภิรมย์อนุกูล จึงเสนอว่า "พระบรมราชาธิบดีศรีมหาจักรพรรดิ"
ที่ "เสด็จขึ้นมาที่เมืองสุโขทัย" น่าจะเป็นพระนครินทร์

หลักฐานส่วนนี้บอกเราว่า ราชวงศ์ในสายสุพรรณ และสุโขทัย
คงมีการเกี่ยวดองกันในลักษณะเครือญาติผ่านการแต่งงาน
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 14:21

หลักฐานลักษณะเดียวกันยังพบในพงศาวดารฉบับพระจักรพรรดิพงศ์(จาด)
ซึ่งเล่าว่า พระนครินทร์โปรดให้เจ้าสามพระยาเสด็จขึ้นไปครองเมืองชัยนาท
(ประเสริฐ ณ นคร ได้เสนอว่า "ชัยนาท" เป็นชื่อเดิมของเมือง "พิษณุโลก")
แต่โปรดให้เจ้าอ้ายพระยา และเจ้ายี่พระยากลับไปครองเมืองสุพรรณบุรี
และเมืองลูกหลวงของสุพรรณบุรีตามลำดับ
จึงเชื่อได้ว่า "เจ้าสามพระยา" เป็นกษัตริย์อยุธยาที่มีความสัมพันธ์ทางเครือญาติกับสุโขทัย

มาถึงตรงนี้คิดว่าเกือบทุกคนคงจำได้ว่าประวัติศาสตร์ตอนต่อไปที่เราเรียนกันมา
คือเมื่อพระนครินทร์สวรรคต เจ้าอ้ายและเจ้ายี่ชนช้างกันสิ้นพระชนม์
เจ้าสามพระยามาเสด็จกลับมาไม่ทัน จึงได้ขึ้นครองราชย์.......

ตกลง... สุโขทัยแตกเพราะอยุธยายกทัพไปตีรึเปล่าครับ ?

ขออนุญาตจบกระทู้เท่านี้นะครับ
ถ้าท่าน manit หรือผู้อ่านท่านอื่นๆมีอะไรสงสัยเพิ่มเติม
ก็โพสต์ทิ้งไว้ได้นะครับ

คำเตือน กระทู้นี้มีไว้อ่าน กรุณาอย่าลอกไปส่งเป็นรายงานนะครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 27 ก.ย. 09, 07:05

ขอบพระคุณครับ ต้องขออนุญาต save เก็บไว้ครับเป็นข้อความที่เป็นประโยชน์มากครับ
มานิต
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์