เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
อ่าน: 45212 เทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์ของไทย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 23:37

โอ๊ยๆๆๆๆๆ ผมเอาแปรงทองเหลืองแปรงฟันจนเหงือกระบมไปหมดแล้วครับ แหะๆ
นับแต่นี้ไปขอปฏิญาณว่าจะมิขอกล่าวถึงโฆษณาอันใดให้คุณ pipat คับข้องหมองใจอีกแล้วครับ
กราบขอษมาลาโทษมาด้วยนะครับ

ปล. ผมไม่ใช่หมอครับ จ่ายยาไม่ได้อ่ะ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 00:31

อะโปโลจี้ แอคเซ้บเต็ท

วันนี้ลมไม่ดี พรึ่งนี้มาว่ากันเรื่องสะตัมภะต่อนะน้อง

ปล. ยาที่คุณเผลอให้ผมกิน มันไปออกฤทธิ์ (กินแบล็ค) เป็นกระทู้เดือดอยู่แถวๆ นี้ซะแล่ว

แวะไปแจมมั่งนะครับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 01:33

ตายแน่ คุณpipat ไอ้ที่วางไว้นั่นมันยาฆ่าย่านะเนี่ยะ
ผมแค่วางไว้กันอะไรรกๆเข้ามาในกระทู้น่ะครับ

ใครจะไปทันคิดว่าคุณ pipat จะเผลอกินเข้าไปล่ะเนี่ยะ เหอๆ

take care นะครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 03:40

พระพรหมสี่พักตร์ ชวนให้ผมนึกถึงไม้กางเขนบนยอดโบสถ์ที่เมืองฝรั่งหลายๆ แห่ง ซึ่งทำแตกกิ่งออกไปเพื่อให้คนไกลมองจากทิศใดๆ ก็เห็นเป็นไม้กางเขนได้ แต่หากว่ามองใกล้ๆ อาจจะนึกว่าเป็นนภศูลแบบฝรั่งไปได้
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 08:40

รูปคุณอั๊บ ชวนผมนึกถึงฝูงกาที่คุณเลี้ยงไว้ เกาะคนละกิ่ง
เท่อย่าบอกใคร
ฮิฮิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 09:07

.

งัวที่ผมอ้างถึง ความจริงแกเป็นเทพครับ
พอดีไม่ได้ใส่ใจ นึกได้ก็พูดส่งๆไป ขอโทษที่ความรู้มั่วไปหน่อยนะครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 09:11

.
สันนิษฐานการติดตั้ง
ข้อมูลจากเว็บใหนก็ไม่ได้สนใจ พิมพ์ nineveh สั่งให้หารูป

กูเกิ้ลจัดให้

ยี้ไม่ต้อง 555
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 16:19

การนำรูปของคนอื่นมาใช้ ถึงเจ้าของเขาไม่ว่าอะไรก็ควรให้เกียรติเจ้าของเขาหน่อยก็ดีนะครับ
โดยการบอกว่าเป็นรูปของใคร อยู่ที่ไหน
และถ้าเอามาใช้โดยพลการ ไม่อ้างอิง เจ้าของมีสิทธิฟ้องร้องได้
น่าจะทำเป็นแบบอย่างที่ดีให้เด็ก ๆ ได้ทำตามบ้างนะครับ

ไม่งั้น มันก็จะเหมือนโฆษณายาเครื่องสำอางค์อวดรักแร้ได้
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 16:24

มีบทสวดมนต์บางบทว่า
มนุษย์เป็นอันมาก เมื่อมีภัยคุกคามขึ้นมาแล้ว ก็ถือเอาภูเขาบ้าง ป่าไม้บ้าง อารามและรุกขเจดีย์บ้างเป็นสรณะ
นั่นไม่ใช่สรณะอันเกษมเลย นั่นไม่ใช่สรณะสูงสุด
เขาอาศัยสรณะนั้นแล้ว ย่อมไม่อาจพ้นจากทุกขทั้งปวงได้

ชาวพุทธ เวลาสวดมนต์ทำวัตร
เราจะหมอบกราบลงกับพื้นแล้วกล่าวว่า
ที่พึ่งอื่นของข้าพเจ้าไม่มี ข้าพเจ้าขอถือเอาพระรัตนตรัยอันมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พื่งอันประเสริฐสูงสุด

แต่ชาวพุทธในประเทศไทยเรา ผมว่าแปลกมาก
ใครนับถืออะไร เราก็นับถือรวมไปกับเขาหมด

นี่อาจเป็นวัฒนธรรมที่เป็นธรรมชาติของคนไทยที่ทำให้เราเป็นไทยทุกวันนี้(หรือเปล่า)    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 17:25

มาสารภาพบาป ว่าดิฉันก็ไม่ค่อยบอก
ถ้าหากว่าอยากให้คนอ่านคลิกเข้าไปดู เพื่อหารายละเอียดเพิ่มเติม ก็บอก
แต่ถ้าเป็นรูปการ์ตูนประกอบ หรือภาพเล็กๆน้อยๆก็ไม่ได้บอก
รู้สึกผิดค่ะ

www.pycs.net/lateral/ stories/31.html
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 17:34

ผมด้วยครับ แหะๆ
ยิ่งที่เอามาจากเวบที่เอาไว้โฆษณา ยิ่งไม่ต้องพูดถึง
ผมไม่ลงโดยเด็ดขาดครับ เหอๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 19:30

ขอบคุณที่เตือนครับ เผลอไป นึกว่าที่นี่รับรองระบบแฟร์ยูส
รูป 110 (ซ้าย) จาก www.odysseyadventures.ca
รูป 110 (ขวา) จาก xenohistorian.faithweb.com
รูป 111 จาก www.jewishmag.com
ตามเจอเพราะเพิ่งไปฉ้อมาเมื่อแป๊บๆ นี่เอง

ทีนี้เรื่องใหญ่ละซีครับ
โฟโตฉ็อบ ผม มันมาจากพันทิพ
เวิร์ดก็มาจากพันทิพ
เอ๊กพีก็มาจากพันทิพ
เวลาลงรูปที่ถ่ายเองก็ไม่เคยระบุว่าใช้ฟิล์มยี่ห้อไร กล้องใหน เล็นส์อะไร
เวลาอ้างข้อความก็มักจะจำเอา บอกไม่ได้ว่าฉบับพิมพ์ปีใหน สำนักพิมพ์อะไร ยิ่งพวกกลอนนี่ ทราบว่าเขามีการชำระมาแตโบราณ ก้อสอบกลับไปไม่ได้ว่าอาศัยใบบุญปราชญ์ท่านใหน กรุณาชำระให้

ยิ่งเจ้า ibidem loco citato, sic, ca. cf. et al. et cetera, exempli gratia, videlicet, อะไรพวกนี้.....ใบ้รับประทานครับ

ขอลาไปยกระดับไอเอสโอ และจริยวิถีส่วนตัวให้สาสมกับที่นี่ก่อนนะครับ

สำหรับข้อมูลเถื่อนๆ ปราศจากที่มา ที่ผมไม่ได้ตระหนัก เอามาแปะแสดงไว้ในนี้ ผู้รับผิดชอบโปรดลบด้วยนะครับ เผื่อเด็กๆจะเอาอย่าง มันจะ "เน่าไปทั้งข้อง"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 21:21

อาจารย์นิรันดร์คงหมายถึงดิฉันมากกว่าคุณพิพัฒน์ค่ะ
เพราะในเรือนไทยไม่มีใครเอารูปจากที่อื่นมาลงให้ดูกันเฉยๆ  มากเท่าดิฉัน
แค่ในกระทู้ เมืองไทยในอดีต ทั้ง ๕ กระทู้ก็นับไม่ถ้วนแล้ว   ส่วนใหญ่ไม่ได้อ้างแหล่งที่มาด้วย
แล้วยังในกระทู้อื่นๆอีก เช่นกระทู้สุภาษิตคำคม
รวม ๕-๖ ปีที่เฝ้าเรือนไทย ภาพก็เกือบพันได้มั้ง

คุณพิพัฒน์เพิ่งเข้ามา  ในกระทู้นี้ก็เอาภาพมาลงไม่กี่ภาพ
เป็นตัวอย่างประกอบคำอธิบาย ไม่น่าจะอยู่ในข่ายหรอกค่ะ

ถ้าหากว่าใครร้องเรียนเรื่องภาพอียิปต์หรือภาพอื่นๆข้างบนนี้    ดิฉันขอรับผิดชอบเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 21:56

ตอบอาจารย์นิรันดร์ # 113
ดิฉันถือว่าการที่เรากราบไหว้พ่อแม่   ไม่ได้หมายความว่าเราจะหมดสิ้นฝ่ามือนิ้วมือ  ไม่เหลือไปไหว้ครูบาอาจารย์ ลุงป้าน้าอา หรือแม้แต่เพื่อนบ้านอาวุโส
สำหรับดิฉัน  พระรัตนตรัยก็เป็นที่เคารพบูชาสูงสุดเหมือนพ่อแม่     ส่วนพระคเณศและพระสุรัสวดีเป็นเครื่องหมายของสถาบันที่ดิฉันเคยอยู่  เปรียบเหมือนครู    ส่วนพระภูมิเจ้าที่ก็เหมือนเพื่อนบ้านอาวุโสที่อยู่ในละแวกบ้านมาก่อนเรา

ดิฉันไหว้ได้หมด  สรณะของดิฉันมีทั้งชั่วคราวและถาวร    ดิฉันยังไม่มีจิตที่แข็งแกร่งพอจะไหว้พระรัตนตรัยอย่างเดียว   โดยไม่เหลียวแลสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่นๆ
แต่การเลือกเคารพ ก็เลือกเหมือนกัน ผ่านการใคร่ครวญไตร่ตรองแล้วว่ามีเหตุผลในความเคารพ  
ไม่ใช่ไหว้ดะไปหมด

อย่างเจ้าพ่อคูลฟีเวอร์ ยังไงก็ไม่ไหว้   ต่อให้ตกมาจากฟ้าจริงๆก็ไม่ไหว้    ไม่งั้นดิฉันก็ต้องไหว้น้ำฝนกับผีพุ่งใต้ด้วยทุกคืนๆ

เรื่องศรัทธาเป็นเรื่องเฉพาะตัวค่ะ  ศรัทธาของใครก็ของคนนั้น  

มนุษย์เราต่อให้ศึกษาได้กว้างขวางรอบรู้  หาคำตอบเป็นเหตุเป็นผลได้ยังไงก็ตาม   ก็ยังไม่วายมีเนื้อที่เหลือให้ศรัทธาในยามต้องการกำลังใจ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 19 พ.ค. 06, 23:59

ทางที่ดีก็อ้างไว้ดีกว่าครับ แต่หากหัวหมอสักหน่อย ก็ลองมาดูพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ ฉบับปัจจุบัน ที่ได้ระบุยกเว้นการละเมิดลิขสิทธิ์ไว้ครับ ในมาตรา ๓๒ กันครับ

"การกระทำแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ของบุคคลอื่นตามพระราชบัญญัตินี้ หากไม่ขัดต่อการแสวงหาประโยชน์จากงานอันมีลิขสิทธิ์ตามปกติของเจ้าของลิขสิทธิ์และไม่กระทบกระเทือนถึงสิทธิอันชอบด้วยกฎหมายของเจ้าของลิขสิทธิ์เกินสมควร มิให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์

ภายใต้บังคับบทบัญญัติในวรรคหนึ่ง การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ตามวรรคหนึ่ง มิให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ถ้าได้กระทำดังต่อไปนี้

(๑) วิจัยหรือศึกษางานนั้น อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร

(๒) ใช้เพื่อประโยชน์ของตนเอง หรือเพื่อประโยชน์ของตนเองและบุคคลอื่นในครอบครัวหรือญาติสนิท

(๓) ติชม วิจารณ์ หรือแนะนำผลงานโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในงานนั้น

(๔) เสนอรายงานข่าวทางสื่อสารมวลชนโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในงานนั้น

(๕) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏ เพื่อประโยชน์ในการพิจารณาของศาลหรือเจ้าพนักงานซึ่งมีอำนาจตามกฎหมาย หรือในการรายงานผลการพิจารณาดังกล่าว

(๖) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏโดยผู้สอน เพื่อประโยชน์ในการสอนของตน อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร

(๗) ทำซ้ำ ดัดแปลงบางส่วนของงาน หรือตัดทอนหรือทำบทสรุปโดยผู้สอนหรือสถาบันศึกษา เพื่อแจกจ่ายหรือจำหน่ายแก่ผู้เรียนในชั้นเรียนหรือในสถาบันศึกษา ทั้งนี้ ต้องไม่เป็นการกระทำเพื่อหากำไร

(๘) นำงานนั้นมาใช้เป็นส่วนหนึ่งในการถามและตอบในการสอบ"

พิจารณาแล้วทั้ง ๘ ข้อ แต่ก็ยังคลุมเครือๆ อยู่ครับ ว่าการที่เราๆ ท่านๆ ไปจิ๊กภาพมาลงในเว็บนี้จะได้รับข้อยกเว้นในข้อไหน

ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่านะครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์